• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Android OS 2.0.1 chạy trên X1. Cùng vọc nào

conandoi

Android OS các phiên bản chạy trên X1. Cùng vọc và đánh giá

Mình mới tìm được trên http://forum.xda-developers.com cái này lấy link cho mọi người cùng vọc.
Android OS 2.0.1 for X1 [ Platinum Edition Update 21 February 2010 ]
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=609463

Mọi người cùng cho ý kiến thảo luận ở đây nhé.

link down ROM : http://www.mediafire.com/?ytywmt20gir

Lưu ý & hướng dẫn:
_Android OS sẽ chạy trực tiếp trên thẻ nhớ ko ảnh hưởng đến ROM WiMo.
_Điều kiện cần thẻ nhớ phải để định dạng FAT 32 tối thiêu 512MB. tốt nhất là xài thẻ 1G tốc độ cao sdhc class càng cao càng tốt nhé. Thẻ tốc độ càng cao thì càng tốt vì ảnh hưởng trực tiếp đến tốc độ của Android OS.( tôi dùng thẻ 8G sdhc class 6 chạy khá mượt , thử chạy thẻ 1G class 2 thì rất hay bị treo máy đặc biệt là khi call)
_Tắt chức năng auto just của backlight và chế độ pin trong wimo.
_Tải fatsal-xperoid-20100221.7z giải nén ra thẻ nhớ gốc (chứ ko phải cho nguyên cái Folder fatsal-xperoid-20100221 vào thẻ nhé).
_Theo tác giả thì nên xóa các file *.apk (các file ứng dụng) trong Folder AndroidApps chắc là để chạy cho nó nhanh.Mình để nguyên chạy vần ok.
_Chạy hatset.exe để boot vào Android lần đầu hơi lâu vì nó tạo file data (256MB) và swapfile (128MB, cái này làm file tạm của Android giúp cho các lần sau khởi động nhanh hơn) lần sau sẽ chạy nhanh hơn nhiều
_Ngồi đợi khoảng 10 phút rồi thưởng thức nhé trải nghiệm mới.
_Khi khởi chạy lần đầu tiên thì sẽ thấy màn hình bị ngược nhưng ko sao các bạn trượt bàn phím QWERTY cứng ra rồi đóng vào nó sẽ định dạng lại đúng chiều màn hình ko bị ngược nữa.
_giữ nút End Call 3' để tắt máy nhé.
_muốn quay lại WiMo chỉ cần softreset là được.

Các chức năng ko dùng được:
1. bluetooth
2. camera
3. GPS
4. brightness LCD

Đã ra phiên bản 2.2 Default Android 2.2 "Froyo" porting project - updated 21/8 - kernel update http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=709632
Đã khắc phục được 1 số cái đáng giá : wifi chạy ầm ầm, khắc phục lỗi LCD, lỗi báo pin. chạy khá ổn các bác nhé.

Mặc dù vẫn chưa hoàn thiện nhưng rất đáng để down về chạy thử và tìm hiểu về Android các bác ợ.
Chúc vui.

Nếu thấy có ích thì click Thanks mình cái :D

Chỉnh sửa cuối:

ahojmimi

nghe nói có một vài thứ quan trọng không hoạt động nên vẫn chưa thử. bạn test thử rồi thông báo cho anh em biết nhé. mình cũng thích nhưng đang đợi bản hoàn thiện.

xuxu09

đã thử và thấy nó chậm...không gọi được. khi bấm số là treo luôn, không làm gì đc hết. mỗi cái boot screen là đẹp thôi, đẹp thật... hì

conandoi

đã thử và thấy nó chậm...không gọi được. khi bấm số là treo luôn, không làm gì đc hết. mỗi cái boot screen là đẹp thôi, đẹp thật... hì

bạn thử dùng thẻ nhớ tốc độ cao rồi test lại nhé. chúc vui.

ahojmimi

mình đã thử trên thẻ 4G (theo máy) và thẻ 16G đều không được. chỉ thấy những dòng chữ trắng nhỏ li ti. đợi cả 20 phút luôn, vẫn không được.

conandoi

_ xem lại thẻ của bạn class bao nhiêu nhé class 4 trở lên là tốt nhất.
Như trên mình đã nói là mình đã test trên thẻ 1G class 2 thi vẫn chạy được nhưng rất chậm và hay bị treo máy đặc biệt là lúc call còn thẻ 8G class 6 chạy nhanh hơn Call và SMS thoai mái.
_bạn ahojmimi đã làm theo đúng hướng dẫn chưa vậy? Thẻ của bạn đã format đúng định dạng FAT 32 chưa? Vì tác giả chưa cập nhật driver đầy đủ của màn hình LCD nên trước khi chạy hatset.exe bạn tắt chế độ auto just backlight và chế độ pin trong môi trường WM trước đã nhé.

Chỉnh sửa cuối:

ahojmimi

được rồi. mình làm được rồi. vấn đề là không được để nguyên cái thư mục đó vào. nhưng có mấy vấn đề sau .
pin còn những trên 50 % thì nó báo 10% và bắt cắm sạc
lần khởi động đầu chưa được vọc cái gì thì phải khởi động lại.
lần thứ 2 khởi động xong thì màn hình lộn ngược. cũng không nghịch được gì (ai lại cầm lộn ngược máy để gọi bao giờ:| , giang hồ =)))

conandoi

được rồi. mình làm được rồi. vấn đề là không được để nguyên cái thư mục đó vào. nhưng có mấy vấn đề sau .
pin còn những trên 50 % thì nó báo 10% và bắt cắm sạc
lần khởi động đầu chưa được vọc cái gì thì phải khởi động lại.
lần thứ 2 khởi động xong thì màn hình lộn ngược. cũng không nghịch được gì (ai lại cầm lộn ngược máy để gọi bao giờ:| , giang hồ =)))

_Đúng rùi đó phải giai nén các file ra thư mục gốc của thẻ nhớ.Như minh đã nói ở trên.
_vấn đề pin thì tác giả đang khắc phục hi vọng phiên bản sắp tới không bị báo pin ảo nữa.
_Còn vấn đề lộn ngược bạn làm theo cách của mình là : khi Android khởi động xong bạn trượt bàn phím QWERTY cứng ra rồi đóng vào nó sẽ định dạng lại đúng chiều màn hình ko bị ngược nữa nhé.
Test lại rùi xem giang hồ có =)) nữa ko nhé.

Chúc vui.:D

Chỉnh sửa cuối:

conandoi

Chưa ổn định thì đúng rùi bạn ạ. Chắc là thời gian tới các Programer sẽ làm HĐH hoàn thiện hơn.

hoangnam1002hn

Active Member
danh bạ không biết cách nào để import trong sim vào.nhạc chuông cũng không có. chạy thì rất mượt.bác nào có biết cách fix lỗi này không vậy

hoangnam1002hn

Active Member
đã fix được lỗi rồi,chạy rất mượt chỉ tội rất tốn pin.hình như khi tắt màn hình vẫn có cảm giác dù tắt màn hình rồi nhưng vẫn sáng.chính vì vậy ăn nguồn quá. hi vọng sớm có bản mới để vọc

conandoi

Ka ka.mượt mà nhưng vẫn phải đợi bản fix bác ạ.
Tuy nhiên nghịch nghịch cũng hay hay.
trải nghiệm rất mới rất xitin. ke ke

hoangnam1002hn

Active Member
bên Touch HD ra bản rom mới ầm ầm vậy mà bên x1 cứ im hơi lặng tiếng quá.chả biết bao giò mới có bản fix mới đây.không biết bản cho dòng hd có dùng cho x1 được không nhỉ

xuxu09

im lìm quá các bác mê Android ? hiện có rất nhiều cập nhập cho X1. chạy mượt hơn, tại nghe hoạt động tốt, đèn màn hình đã đc kiểm soát ... và nhiều thứ khác hay ho đang sẵn sàng cho các bạn.
các bạn quan tâm có thể tìm hiểu thêm tại đây

phiên bản mới nhất android 2.0.1 cập nhật ngày 8/5

phiên bản Glossy
http://www.xperia.0fees.net/index.php?p=1_2_Downloads
phiên bản sạch
http:/ / www.uploadjockey.com/download...id_20100502.7z

-----------------link lấy trên forum.xda ---