• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Android Rom Faster 2011 Cho các dòng WinMo

joeD

Đây là các bản Rom nhanh nhất và ổn định. Được Build 2011 cho tới nay.
Các dòng máy được hỗ trợ:

Muốn chạy Android trước tiên phải có Rom. Và hiện nay Rom chạy ổn định đều được tập hợp bên dưới.

Bắt tay vô làm nào
Chuẩn bị:
Npkboot CWM19 (Trình Install npkboot) 4S
TS-Calibration (Bàn Phím Các Dòng máy)
Module mới nhất
MiniTool Partition 4S
Startup.TXT
(Trình khởi động, Coi máy thuộc dòng nào thì thay thế Startup.txt trong Mục npkBoot)

HD chia ổ đĩa, chép mục npkboot,
Thay startup.txt và bàn phim ts-ca...
Phần 1:

[video=youtube;9NFP2TsFRdA]http://www.youtube.com/watch?v=9NFP2TsFRdA[/video]

Phần 2:
[video=youtube;jxb04Atn5o0]http://www.youtube.com/watch?v=jxb04Atn5o0[/video]

Cách Install từng bước đc HD trong bản Rom 1. Và dùng chung cho các Rom khác.

------ OoO ------
***Rom I: NeoFroyo V0.1 của Neopeek Build 10.08.11:
Down hết link dưới:
NeoFroyo v0.1 4S
GAPPS 4S
OR: http://www.mediafire.com/?imjjs0wh3wxi9
OR: http://www.multiupload.com/OXAMJ88NCC

Xong thì tiếp bước này
Quan Trọng Lắm nhớ làm theo: Xem HD video dưới: Nếu ko hiểu thì xem thêm phần HD ghi chữ:

- Vì quay nhanh và ghi hơi khó hiểu nhưng đọc kỹ sẽ hiểu.
- Bên đoạn phim dưới có ghi giấy là "reboot máy, rồi vào lại nó lần nữa". Thì hiểu là sau khi bấm yes để install xong Neopeek v1.0 Faster thì trở về reboot system. Nói nom na như thế này:
+1: Vào X-plore hay Total. Vào mục npkboot Bấm Haret, rồi vào Trình CWM 1.9 = nút Volume Down. Install bản Rom .Zip, xong Reboot.
+2: Bấm tiếp Haret vào lại CWM 1.9 1, để Install GAPPS.Zip, xong Reboot.
+3: Rồi bấm tiếp Haret, cho chạy luôn để vào thẳng Android.

Nói chung bấm Haret 3 lần
(Chỉ dành cho bản Rom I thôi, còn các bản khác thì có cách HD bên dưới).​

[video=youtube;BOud5CEKpP4]http://www.youtube.com/watch?v=BOud5CEKpP4[/video]

Chi tiết
A. Vào Total hay X-plore trên Winmo tìm mục npkboot, bấm Haret. Nó sẽ chuyển sang Linux.

B. Nó chạy nhiều chữ và đợi tới 1 đoạn chữ chờ và dừng 5 hay 7 giây gì đó. Thì bấm nhanh nút Volume Down (Nếu không kịp làm lại để vào CWM). Bấm xong nó chuyển sang màn hình CWM 1.9
file.php

C. Thấy chữ install zip from SDcard ko? Thấy thì chọn nó, sau đó tìm file zip để install (Cái file Zip Rom chép vô SDcard, file đó là NeoFroyo v0.1.zip bấm vô rồi chờ install thế là xong). Sau đó back. Reboot system. Khởi động Vô lại Winmo. Sau đó bấm Haret để vào thẳng Android

D. Bước này dành riêng cho bản ROM 1
- Thực ra bước này đã xong chỉ cần vào npkboot bấm Haret để vào Android, vì nó đã Mount file làm ổ ảo rồi, nhưng còn 1 số app hổ trợ như là Search, GPS, v.v.v. của Google, cái này tiện ích cho Android. Nên tiếp tục vào CWM tìm GAPPs mà install.

Tại sao ko làm 1 lần. Nói luôn vì làm 1 lần nó ko hiểu nên mới làm 2 lần.
Làm xong reboot. Lúc này bấm Haret 1 lần nữa và chờ vào Android.
Tầm 5 phút. Sau khi vào thì làm theo bước cài đặt v.v.v.

Kết quả:
[video=youtube;ocZfMXVtjdc]http://www.youtube.com/watch?v=ocZfMXVtjdc[/video]

------ OoO ------
Rom II: Thunderbolt V01 Nebarkay Build 05.08.11

P/s: Out, Rom củ rồi không chơi.

------ OoO ------
I: QUY ĐỊNH CHUNG DÀNH CHO CÁC BẢN ROM
CHỈ INSTALL 1 LẦN:

1: Dùng trình CWM 1.9 (Mục npkboot) install 1 lần duy nhất. Sau đó reset, rồi chạy haret vào thẳng Android.
2: Ai ko biết install thì xem HD Youtube trong Rom 1 hay HD chi tiết ở trên.
**Chú ý:
- Nhớ thay startup.txt và ts-ca....trong mục npkboot, rồi mới install.
- Nhớ chia lại 3 ổ EXT2.
- Install xong thường ch.trình đọc chậm, nhưng chạy tầm 5p thì sẽ chạy mượt.
- Thương sau khi Apply xong 3 ổ EXT2, mà haret nó đứng chữ sau khi chạy thì cứ Reset lại máy, ko đc thì tháo pin ra rồi gắn lại và bấm tiếp Haret nè. Thử 1 2 lần rồi mới coi quy cách tại sao mới chỉnh sửa tiếp.​

II: Rom Bulid 2011 tới nay.
Đại khái của các Builder như Tiad8, Neopeek, Nebarkay, XDA ......​

================>
***Rom III: Tiadroid CWM1.9 Edition Tiad8 Build 18.08.11
P/s: Out, đừng hỏi tại sao xóa.

------ OoO ------
***Rom IV: Froyo X Ginger CWM1.9 Tiad8 Build 20.08.11
P/s: Lỗi thời lấm, chơi hiện đại bên dưới đi.

------ OoO ------
***Rom V: Pro Sense 9 CWM 1.9 Tiad8 Build 06.09.11
Link: 4S OR: Multi OR: MF
NHỚ COI QUY ĐỊNH CHUNG Ở TRÊN

------ OoO ------
***Rom VI: GingerBread CWM 2.3.4 Tiad8 Build 06.09.11
P/s: Out, di chuyển xuống dưới đê.....

***Rom VII: Lỗi thời bỏ luôn...

------ OoO ------
***Rom VIII: FroyoB - BlackBird - V1 Nebarkay Build 16.10.11
Link: 4S OR: Multi

------ OoO ------
***Rom IX: FroSense 10 Tia8 Build 23.10.11
Link: 4S OR: Multi

------ OoO ------
***Rom X: Tiadroid 5 For Diam Tia8 Build 08.11.11
P/s: Out, nói chung là có 6 rồi đâu ai còn nhớ cái 5 này....

------ OoO ------
***Rom XI: FroyoB BSY For Diam Nebarkay Build 14.11.11
Link: 4S
NOTE: Rom này chạy rất nhanh và hoàn toàn cải thiện nhiều thứ. Đã tắt luôn chế độ đèn flash nhấp nháy khi tắt máy

NEW ROM------ OoO ------
***Rom XII: TiaGB 2.3.3 For Diam Xda, Neopeek, Fagyi Build 21.11.11
Link: 4S Wait OR ======= MU
NOTE: Sự kết hợp hoàn hảo. Down về giải nén lấy bản Rom ra mà install, nếu có thêm cái GAPPS thì install nó lần thứ 2 sau khi install bản Rom.

NEW ROM------ OoO ------
***Rom XIII: FroyoB BSY V2 For Diam Nebarkay Build 26.11.11
NOTE: Đây là bản chiết xuất từ FroyoB BSY V1 và Tiadroid6. Được kết hợp và hoàn thiện hơn so với bản trc. Sửa một số lỗi nhỏ như khi gọi bị reboot v.v.v.v

NEW ROM------ OoO ------
***Rom XIV: FTiaDroid6.1 For Diam Team Tiad8 Build 01.12.11
NOTE: Đây là bản Rom mới nhất của Đội Tiad8 gồm Xda, Neopeek và Team1 thiết kế dành riêng cho Diam. Ổ đĩa vẫn chia như bình thường nhưng theo Bản này thì có thể chia phần dữ liệu Data nhiều hơn và các bác chia như thế này.
ext2-150mb System
ext2-450mb Data
ext2-200mb Cache

NEW ROM------ OoO ------
***Rom XV: NeoFroyo For Diam Build 14.12.11
Link: 4S Wait OR ======= MF
NOTE: Được Build lại dành cho Diamond down về và cài như bình thường nhá.
Note: Cái này thì insstall 2 lần. Vì nó chưa có GAPP (Trình tiện ích của GOOGLE như Search, Market v.v.v.) ai muốn cài thì cài còn ko thì khỏi nè GAPPS thì down ở đây.
http://cmw.22aaf3.com/gapps/gapps-mdpi-20110501-signed.zip
NHỚ COI QUY ĐỊNH CHUNG Ở TRÊN​

Chỉnh sửa cuối:

joeD

Bổ sung thêm một số link cho dễ down nè. Bác nào mún thì down ha

heobanhki

Bổ sung thêm một số link cho dễ down nè. Bác nào mún thì down ha

Đang test kg biết có mượt kg
Bạn nên nó rõ hơn dung lượng từng phần để chí trên SD
theo vdeo thì mình thấy
1./ fat 32 dung lượng là phần còn lại sau khi chia 3 phần dười
2./ ext2 dung lương 600mb
3./ linuxwap #63 mb
4./ unlocal 204mb

joeD

Đang test kg biết có mượt kg
Bạn nên nó rõ hơn dung lượng từng phần để chí trên SD
theo vdeo thì mình thấy
1./ fat 32 dung lượng là phần còn lại sau khi chia 3 phần dười
2./ ext2 dung lương 600mb
3./ linuxwap #63 mb
4./ unlocal 204mb

Hình như bạn chỉ coi Video thôi mà không có quan tâm tới cái lời mình đã ghi trên đó và cũng ko coi cái này của mình thì phải. Bạn xem kỹ đi nha

P/s mình có ghi là dung lượng tùy ý. Và bên trong cái hình bạn có thấy dòng chữ trong cái hình là
Thẻ nhớ tôi 4G và chia thành 4 ổ. 1 là Fat32: 3G ----- 3 ổ EXT2 là 300mb.

Có nghĩ là 4G thì tôi để Fat32 là 3G còn dư 1G thì chia đều các ổ.

Fat32: 3G ----- dư 1G thì chia là:

system: EXT2: 350mb
Data: EXt2: 450mb
Cache: EXT2: 250mb.

Còn nếu Fat32: 3G2 ---- dư 800mb thì chia:

system: EXT2: 300mb
Data: EXt2: 350mb
Cache: EXT2: 150mb.

Tùy ý bạn để bao nhiêu mb để chạy Android trên Winmo này. Có nghĩa là chạy 2 hệ điều hành

Chỉnh sửa cuối:

heobanhki

sau khi test nhận thấy khá hơn hẳn các bản lúc trước.
đối với diamond như vậy là khá tốt.

Tammapro

mình xài DIM100 cài bản android này ok lắm, nhưng còn vấn đề mở máy sau khi màn hình chờ thì rất khó khăn, ko biết bạn có cách nào hay hay ko?
quả thật bản android lần này rất nhìu cải tiến... thanks!

joeD

mình xài DIM100 cài bản android này ok lắm, nhưng còn vấn đề mở máy sau khi màn hình chờ thì rất khó khăn, ko biết bạn có cách nào hay hay ko?
quả thật bản android lần này rất nhìu cải tiến... thanks!

Mở máy màn hình chờ khó khăn? khó khăn như thế nào? Máy mình HTC Diamond thì khi cài vô mở máy bình thường.

Nếu chờ thì bấm nút power (nó sẽ hiện lên màn hình sáng ko có hình) thì lúc này chạm tay vào chỗ mở khóa (dưới hình ngôi nhà lên màn hình độ khoản mấy cm đó) khoản 3 giây thì nó hiện lên màn hình cho mình. Sau đó vút tay hình chiếc khóa qua bên phải một cái là nó hiện lên hình ngay.

Vì không biết cách nên nó mới tối hoài, chạm đúng chỗ thì nó mới hiện lên.

Test thì nó OK hoàn toàn. Nhanh mượt và không có lỗi nào cả. Cài ứng dụng thì chạy test ga. Nói chung là tốt hết.

P/s Nếu Diam100 thì chỉ cần down cái CWM v.19 và ROm về bỏ vô cài thôi. Vì máy mình cũng là Diam100 mà với lại có tùy biến cái phần startup một chút xíu. Tùy chỉnh nâng dộ Hz lên 620 thì tốc độ cải thiện ok hơn. Và dộ pin thì dài hơn nhiều.

joeD

sau khi test nhận thấy khá hơn hẳn các bản lúc trước.
đối với diamond như vậy là khá tốt.

Không phải là khá tốt. Mà là rất tốt, Kiếm hết tất cả các rom thì ko có bản nào tốt hơn cái bản này. Nhất là phần ứng dụng, khi cài thông thường thì hay bị treo nhưng với ROm này thì ko, vẫn nhanh và ok

Tammapro

thanks bác joeD nhìu, mình làm theo hướng dẫn của pác thấy hiệu quả thật. Nhưng còn thay đổi thông số 620Hz thì mình ko biết làm thế nào, mong pác hướng dẫn kỹ tí nữa, thanks pác trc nhé!

trdg

Khi chạy Haret bị treo luôn máy là bị sao vậy bác? E dùng Diamond 1

joeD

Khi chạy Haret bị treo luôn máy là bị sao vậy bác? E dùng Diamond 1

Bác Có thay trình Startup chưa? Máy bạn coi bên trong thông tin của máy là thuộc dòng nào của máy? Diam 100 hay là 500. Có khi thuộc Topaz. Coi kỹ thông tin trên máy rồi thay trình startup cho đúng thì nó mới khởi động vô nhá.

Với lại nếu đúng là Touch Diamond thì chỉ cần down file về bỏ trực tiếp thư mục trên máy vô rồi chép cái ROm và cái App Google của máy về install là xong.

joeD

thanks bác joeD nhìu, mình làm theo hướng dẫn của pác thấy hiệu quả thật. Nhưng còn thay đổi thông số 620Hz thì mình ko biết làm thế nào, mong pác hướng dẫn kỹ tí nữa, thanks pác trc nhé!

Thông số 620HZ là tốc độ để cho con CPU nó hoạt động có mượt hay ko, cho nên bác mún nó chạy vù vù tùy theo cách tùy chỉnh. Thông số cao nhất của con HTC TOUCH DIAMON là 619.2 HZ như bên dưới. Có thể lên 710.4HZ nhưng có thể có rủi ro lắm cho nên chọn thông số là 619.2 là tốt nhất

"acpuclock.oc_freq_khz=691200" - 691.2 < Khuyên dung
"acpuclock.oc_freq_khz=710400" - 710.4 < Sử dụng có thể gặp rủi ro, có thể bị Risk
"acpuclock.oc_freq_khz=729600" - 729.6 < MAX Bạn có thể sử dụng nhưng có thể ko đc lâu dài
sử dụng tối đa thì có thể gặp nguy hiểm, cũng có thể dùng được nhưng có rủi ro gì thì cái này tự mình chịu nhá nha bác

Thông số của nó đó

trdg

Done. Android chạy song song nhưng tắt máy là phải haret.

Thanks JoeD

Tammapro

ko biet pac joeD có gặp trường hợp này ko? cái android mình cài vào máy giờ bị lỗi rồi, lúc chuyển qua chế độ chờ thì đèn led chỗ phím giữa sáng giống như đang sạc pin và ko tài nào mở màn hình lên dc, dù mình làm theo cách pác chỉ, ko biết là nó bị gì nữa, mình fotmat sdcard làm lại luôn mà vẫn bị. pác có cách nào giúp ko?, mình rất thích xài android nên lỗi thì tiếc quá.

joeD

ko biet pac joeD có gặp trường hợp này ko? cái android mình cài vào máy giờ bị lỗi rồi, lúc chuyển qua chế độ chờ thì đèn led chỗ phím giữa sáng giống như đang sạc pin và ko tài nào mở màn hình lên dc, dù mình làm theo cách pác chỉ, ko biết là nó bị gì nữa, mình fotmat sdcard làm lại luôn mà vẫn bị. pác có cách nào giúp ko?, mình rất thích xài android nên lỗi thì tiếc quá.

Máy của bác là máy gì? bị lỗi màn hình chờ thôi hả? có bị lỗi gì nữa ko hả bác? Coi cái đoạn phim trainer mình mới up lên trang đầu nè.

P/s thì nó chuyển sang chế độ chờ thì dĩ nhiên đèn nút chính giữa nó sáng lên rồi. Nó chuyển sang chế độ tiết kiệm pin. Nếu muốn mở lên thì bấm nút Power 1 cái nó sẽ hiện sáng màn hình lên (màn hình có đèn mờ) mà ko có hình ảnh gì hết trơn đó. tới khúc này thì lấy tay chạm nhẹ lên chỗ màn hình từ ngôi nhà lên khoản độ 5cm gì đó (ngay màn hình cảm ứng khúc phía dưới độ góc 30 độ lên trên) chạm đúng thì máy sẽ rung nhẹ lúc này nó sẽ hiện lên cái màn hình mở khóa. Nhớ góc đó để lần sau chạm vô thì nó sẽ hiện lên và mở khóa như vậy.

joeD

Done. Android chạy song song nhưng tắt máy là phải haret.

Thanks JoeD

Uhm dĩ nhiên rồi muốn chạy nó thì phải có trình khởi động vào Hệ điều hành này.
Nếu bác cài đặt android rồi thì tải thêm phần mềm Gen Y boot cho WInmo install vào máy. và reset khởi động lại thì nó sẽ có thêm phần lựa chọn là vào trình Winmo hay Android.

P/s muốn có hình Android hiện lên trong Gen y Boot thì nhớ là phải chép hết các dữ liệu trong thư mục npkboot vào root thẻ nhớ hết. Sau đó vào startup bỏ phần rel_path=npkboot đi. vì nếu không bỏ thì nó sẽ kêu thư mục này mà boot, lúc đó thì nó chỉ báo lỗi. Cho nên phải bỏ nó thì nó sẽ chạy trực tiếp trên thẻ và vào thẳng android.

Làm thử đi chúc vui

reck95

nếu máy e mà bị liệt cả 2 nút volum thì làm thế nào hả bác :| có cần cái bước volum down lắm k :|

Chỉnh sửa cuối:

Tammapro

pác joeD ơi, chắc có lẽ do bản rom winmobile của mình bị lỗi nên android chạy ko mượt, mình đã cài lại bản khác rồi, android thì mượt lắm nhưng khổ nổi là ko gọi phone dc android báo lỗi(dc cái này thì hok cái kia --> -_-). Sẵn đây cho mình hỏi pác xài bản winmobile gì chạy ổn định với bản android pác up đó, nếu pác có thể thì share cho mình luôn, hok rãnh thì nói bản rom mình tìm cũng dc. Mong hồi âm của pác...!