• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Bản rom mới của G2 được port sang G1 đã có phiên bản mới.

spiderman_anhvu

Sáng ngày hôm nay, trên trang web của Haykuro đã release ra bản rom mới dành cho G1. Bản rom này được port từ HTC sapphire (G2) sang G1. Bản firmware này là bản release lần 3 gồm 2 phiên bản sau:
  • 5.0.2Hr3
  • 5.0.1Gr3
(H = HTC Build, G=Google Build)
(Đã có bản 5.0.2Hr4 cập nhật rồi đó, đọc ở cuối bài nhé :D )

Phiên bản lần này theo như chú thích của tác giả thì nó fix lỗi không download được ứng dụng từ market.

Khi cài bản 5.02Hr3 xong, ngôn ngữ mặc định sẽ là tiếng Trung Quốc, bạn cần làm theo các bước để chuyển ngôn ngữ về tiếng Anh

Cá nhân mình cảm thấy bản rom từ HTC có vè hoạt động ổn định hơn, chụp ảnh đẹp hơn và giao diện cũng dễ nhìn hơn (sáng sủa hơn).

Link down nhé:

p/s: Lưu ý, sau khi up firmware xong nên wipe điện thoại ngay (nhấn Alt + W) trước khi reboot (bằng cách nhấn Home + Back) nhé, để điện thoại hoạt động tốt nhất. Up xong firmware, nếu ai chưa up bản radio mới nhât tiếp tục up nhé, nếu up rồi thì thôi ko cần làm nữa :)

Link down radio đây: Saphire-Radio-Update

(hình ảnh: daituong.com)​

----------------------------------------------------------------------------------------------

Đã có bản cập nhật firmware 5.0.2Hr4 rồi các bác ạ. Theo changelog, tác giả nói bản firmware này đã fix các lỗi liên quan đến audio, và audio hiện giờ được tác giả nhận định là "hoàn hảo"(flawness) rồi. Ngoài ra bản này còn fix 1 lỗi là "Fixes character mapping for foreign users. " (tạm dịch là sửa 1 số ký tự map dành cho ngôn ngữ khác) nhưng mình chả biết chính xác lỗi này là lỗi gì.

Link đây các bác, up thử luôn đi nào: http://sapphire-port-dream.googlecode.com/files/5.0.2Hr4-signed.zip

Chỉnh sửa cuối:

chisaurieng

Chào bạn,mình vừa update frimware mới,nhưng mà mình khong biết làm sao dể update radio bạn giúp mình nha
Cám ơn bạn

elisphuong

FW của mình là RC33 vậy làm sao up lên bản này hã? (có cần phải Root rồi trở về RC29 rồi mới up lên bản 5.0.1 này kô). Và cho mình hỏi thêm cái này nữa nha. tại sao lại có tới 2 bản 5.0.2Hr3 (HTC), 5.0.1Gr3 (Google)là sao vậy? Mong chỉ giáo

spiderman_anhvu

Chào bạn,mình vừa update frimware mới,nhưng mà mình khong biết làm sao dể update radio bạn giúp mình nha
Cám ơn bạn

Update radio về bản chất không có gì so với update firmware cả bạn ạ, đổi tên file là update.zip rồi bật máy vào chế độ recovery(Home + power) rồi als+S bình thừong thôi.

Bạn lưu ý: Sau khi update báo thành công xong, lúc nhấn Home + Back để restart máy thì máy sẽ chạy tiếp, bạn cứ để nguyên như thế đến khi máy tự reboot nhé, đừng động vào cái gì cả :)

spiderman_anhvu

FW của mình là RC33 vậy làm sao up lên bản này hã? (có cần phải Root rồi trở về RC29 rồi mới up lên bản 5.0.1 này kô). Và cho mình hỏi thêm cái này nữa nha. tại sao lại có tới 2 bản 5.0.2Hr3 (HTC), 5.0.1Gr3 (Google)là sao vậy? Mong chỉ giáo

Những bản rom này được tác giả chuyển từ fw của G2 sang cho G1, vì thế để có thể update được những bản rom cook này, máy bạn cần phải được get rooted trước đã. Việc down về RC29 để get rooted chỉ cần làm 1 lần duy nhất, từ sau đó, update các bản khác vô tư không cần downgrade lại nữa.

Có 2 bản rom vì theo mình nghĩ G1 được sản xuất bởi HTC và phân phối với google. Tại TQ HTC cũng sản xuất máy G2 nên sẽ có bản rom từ G2 được HTC sản xuất và có 1 bản rom từ G2 do Google phân phối. Tác giả exact bản rom từ cả 2 bản rom gốc này và cook cho anh em xài trước.

Theo kinh nghiệm của mình, bạn nên xài bản do HTC phân phối. Tuy lúc up xong thì ngôn ngữ là tiếng TQ (bạn sẽ change thành tiếng Anh sau) nhưng độ ổn định có vẻ tốt hơn bản do Google phân phối và bản H có thể download được từ market còn bản G thì không :)

elisphuong

Vì đây là máy của người ông anh cho mình (bên Mỹ), nên mình cũng chưa biết là máy đã root hay chưa (có cách nào để biết máy mình đã root hay chưa ko vậy anh?) Xin chỉ giáo (máy hiện là RC33). Nếu trường hợp chưa root thì anh có thể cho mình link xem cách hướng dẫn root được ko vậy? Thank you very much

spiderman_anhvu

Vì đây là máy của người ông anh cho mình (bên Mỹ), nên mình cũng chưa biết là máy đã root hay chưa (có cách nào để biết máy mình đã root hay chưa ko vậy anh?) Xin chỉ giáo (máy hiện là RC33). Nếu trường hợp chưa root thì anh có thể cho mình link xem cách hướng dẫn root được ko vậy? Thank you very much

Để check xem máy mình đã root hay chưa có một cách đơn giản. Bạn vào market tìm và install soft tên là terminal emulator. Sau khi cài xong, bật chương trình trên là đánh lệnh su rồi enter. Nếu máy hỏi là cho phép không thì chọn yes -> máy đã được get root rồi, trong trường hợp không hiện hộp thoại hỏi mà lại báo là permission denied thì đó là máy chưa root.

Vì bản thân lệnh su (super user) là lệnh của linux để lên quyền root trong máy.

Để get root bạn làm theo link hướng dẫn sau:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=43657

(bạn chỉ cần làm đến hết bước get root thôi, sau khi get root xong thì có thể up luôn bản fw mới của G2 port sang G1 rồi đó)

spiderman_anhvu

Sau 1 ngày sử dụng bản 5.0.2Hr4, nhận định cho thấy âm thanh trong lúc gọi (in-call volume) đã được cải thiện rất tốt, tiếng gọi rõ ràng và to tát, rất hợp với những người vừa đi xe máy vừa nói chuyện như mình :), vào trong thang máy vẫn còn 1 vạch sóng và thực hiện cuộc gọi bình thường (mấy bản trước cứ vào thang máy là báo ko sóng luôn, chả làm được gì) :D

elisphuong

anh cho em hỏi là em đã hạ về RC29 và đã root rồi, xong xuôi hết rồi up lên thẳng bản 5.0.2Hr4 luôn rồi, nhưng âm thanh nghe vẫn còn nhỏ, vậy là sao hã anh. Hay là cần phải update thêm radio nữa mới được. Mong anh chỉ giáo. Thanks

spiderman_anhvu

anh cho em hỏi là em đã hạ về RC29 và đã root rồi, xong xuôi hết rồi up lên thẳng bản 5.0.2Hr4 luôn rồi, nhưng âm thanh nghe vẫn còn nhỏ, vậy là sao hã anh. Hay là cần phải update thêm radio nữa mới được. Mong anh chỉ giáo. Thanks

Sau khi up firmware xong, bạn nhớ wipe(Alt + W) điện thoại luôn nhé! Giống kiểu hard-reset ý mà, để điện thoại hoạt động tốt nhất. Nếu chưa wipe thì bây giờ tắt máy rồi boot vào recovery để wipe luôn nhé. Sau khi wipe rồi thì up radio. Vì bản rom này là của G2 nên cần có radio của G2 nữa. :)

Tammao81

Bác anhvu giúp em với. con G1 của em không thể vào nổi nữa, tình trạng máy: em dùng khóa phím như mọi lần nhưng lần này đứa cháu nó nghịch nên không vào được nữa. các lần trước nếu nhập quá 5 lần pass sai thì nó đòi nhập địa chỉ gmail đã đăng ký là vào được ngay, nhưng lần này nó không nhận pass mặc dù em vào địa chỉ gmail như lần trước trên máy tính vẫn sài được bình thường.
Em cảm ơn bác trước nha...

DcKoNhi1987

spiderman_anhvu cho mình hỏi 1 tí
1. máy mình là g1 ADP ( vì thấy đằng sau có hoa văn mà mặt trc cug k có htc hay t mobile), thế máy mình có cần phải hack root nữa k hay tự có, mình thử test như b nói nó chẳng hiện ra cái bảng nào, chỉ chuyển từ $ thành #.
2. Trong About phone
Model number: Android Dev Phone 1
Firmware version: 1.5
Baseband version: 62.505.20.17H_2.22.19.26l
Kernel version: 2.6.27-00392-g8312baf
Trong Fastboot mode
DREAM PVT 32B ENG S-OFF
HBOOT-1.33.2003 (DREA10000)
CPLD-4
RADIO-2.22.19.261
Mình muốn hỏi là với tình trạng phần mềm của máy thì mình có thể update lên firmware 5.0.2Hr3 hay Eclair dc k nhỉ.
3. Mình thử updatel Latest SPL
1.33.2005
MUST FLASH RADIO FIRST.
http://sapphire-port-dream.googlecode.com/files/spl-signed.zip. k thấy lỗi j nhưng sao spl vẫn là 1.33.2003