• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Bộ Gõ Tiếng Việt Cho Android

Hoanglong_lc

chào anh em Android mình xin được mạo phép đưa một phần mềm hữu ích cho anh em mình vô tình tìm thấy cái này nhưng chưa thấy anh em nào post lên......

Gõ tiếng việt đang ngày càng trở nên cần thiết đối với bất kỳ người dùng điện thoại nào. Nếu đang sở hữu một chiếc mobile với hệ điều hành Android thì đã hoàn toàn có thể an tâm vì đã có bộ gõ tiếng Việt của tác giả Kỳ Nam.

Với ứng dụng Gõ tiếng Việt trên Android của tác giả Kỳ Nam, người dùng sẽ được sở hữu một bộ gõ Tiếng Việt thông minh có các tính năng tương tác với người sử dụng.

Dưới đây là một số tính năng tiêu biểu của ứng dụng :
* Nhiều kiểu gõ

* Gõ tắt.

* Gõ tắt phụ âm đầu: f -> ph , j -> gi , w -> qu . VD: gõ fòng -> Phòng.

* Gõ tắt phụ âm cuối: g -> ng , h -> nh , k -> ch . VD: gõ miếg -> miếng.

* Gợi ý từ, giúp gõ nhanh đến 125.000 từ ghép / cụm từ

* Tự động thêm dấu sắc ( ’ ) vào những từ có phụ âm cuối c ch p t . Ví Dụ: gõ viêt -> viết

View attachment 181092

* Phím tắt khôi phục ( mặc định là Ctrl+Alt ):

- Phục hồi từ: ví dụ dùng kiểu gõ Telex và gõ từ DOWN, có thể sẽ gõ thành DƠN, lúc này nếu bấm Ctrl+Alt -> GoTiengViet sẽ phục hồi lại từ DOWN.

- Phục hồi từ gõ tắt: ví dụ tạo từ gõ tắt n/c = nói chiện -> khi gõ n/c -> sẽ thành nói chiện -> nếu muốn phục hồi lại từ n/c -> bấm Ctrl+Alt.

- Phục hồi "từ sai chính tả đã được khôi phục phím": gõ trườnghjk -> sai chính tả -> sẽ được khôi phục thành truowngfhjk, lúc này nếu bấm Ctrl+Alt -> truowngfhjk sẽ được khôi phục thành trườnghjk hoặc trường tùy vào lựa chọn của bạn.

- Ứng dụng yêu cầu hệ thống đã cài đặt phiên bản Android 1.5+ / 2.0+.

Các bước tiến hành như sau :

1. Download:
-bản 13k từ ghép:http://www.mediafire.com/?ijlyixzm52d

-bản 31k từ ghép:http://www.mediafire.com/?cdme2zulmrj

2. Thiết lập bộ gõ Tiếng Việt:

* Sau khi cài đặt, vào Settings -> Locale & text -> chọn Gõ Tiếng Việt

* Để thay đổi các lựa chọn của chương trình, bấm nút Gõ Tiếng Việt settings. Tại đây bạn có thể thiết lập các tính năng đã nêu ở trên.

View attachment 181093

* Cuối cùng, cần chọn khi Gõ Tiếng Việt trong các ứng dụng, bằng cách: Chạm lên ô soạn thảo và giữ khoảng 1 giây -> hộp thoại Edit text hiện ra -> chọn Input Method -> chọn Gõ Tiếng Việt

* Sau đó, có thể gõ bằng bàn phím cứng của máy hoặc bàn phím mềm của chương trình.

* Để tắt chế độ tiếng Việt, chạm vào nút View attachment 181094 để tắt chấm nhỏ màu xanh lá cây

vì mình không có máy đẻ test nên anh em test và cùng nhau thảo luận nhé

nhớ thanks em cái để kích lệ cái nhé

khaihuyentg

Cám ơn bác nha . Em cài cái việt gì đó nó cứ báo lỗi ... cái này tuyệt ... oh yeah ...

Nguyenson318

Có bàn phím TV nào giống của iPhone không các bác? Mình thấy các phím iPhone to hơn nên dễ đánh.

guru

Xác nhận là phần mềm này chạy tốt trên SE X8, anh em nào cần sử dụng thì download về dùng nhé.

Thanks.

binhnt79

Mình sử dụng SS GT P1000 đã cài nhiều PM bộ gõ TV nhưng không hiện đầy màn hình như bàn phím gốc của SS. Bạn nào biết cách cover hay PM nào tương thích cho Galaxy Tab không chỉ mình với. Thank!

ngunhi

cái any2 sài có thấy đc tiếng việt hok ban oi.... máy em bi bể Fonts W580i

leohjt

ví dụ xài vni thì làm sao, mình đang xài x10, cài rùi mà bấm có dấu đc đâu. gợi ý giúp nha bạn;;)

Amtecvn

Toi download file gotiengviet-full.apk , ko the mo file de install, ban lam nhu the nao de install, chi dum

hai_phanthiet

ko gõ đc chữ "Ồ" hay "Ầ" nhé bạn =.="
Gõ đc tất cả các chữ bạn ạ. Vào Setting -> Language & Keyboard -> đánh dấu vào ô Gõ tiếng Việt sau đó vào phần soạn văn bản của máy nhấn giữ 2 giây và chọn Gõ tiếng Việt bạn nhé. Chúc thành công