• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Bộ gõ tiếng Việt + ROM cho HD mini?

babyblackcat

Em lập topic này có mấy vấn đề cần hỏi , mong bác nào có cách giải quyết thì cho em học hỏi ạ

1 là các bác nào đang xài mini HD cho em xin cái soft gõ tiếng việt ạ . Em dùng thử mấy cái soft gõ như VNKeyboard và vietnamese keyboard 3.0 cái bàn phím của nó nhỏ quá . Em ko tài nào dùng đc , chỉ = 1/2 cái keyboard default của máy >.< . Còn cái của máy thì hình như ko phải tiếng việt . Chữ "i" mà còn có thêm dấu "^" , mà nó cũng thiếu nhiều ko đủ . Nên bác nào có cách khắc phục hoặc soft khác thì chỉ giáo cho em với ạ

2 là cái Rom của em là
* HTC_Asia_1.07.707.1_Radio_20100305:
Phiên bản dành cho khu vực ASIA, ngôn ngữ WWE.
- Radio: 0.63.05.05
Giống trong bài của bác PhamQuang , máy em nó bị tình trạng mỗi lần vào trình nghe nhạc là load cực lâu . Phải từ 4-5 phút . Nhạc em chép khoảng 1GB thôi . Nên em nghe nói up rom mới sẽ giải quyết được tình trạng này . Em muốn hỏi là thật sự có phải thế ko ạ . Và nếu em up rom của em lên v1.36.707.07 của bác PhamQuang thì có sao ko ạ ?

Mong các bác trả lời em sớm :D

trungkhiem86

bạn dùng vnkeyb 2.0.5 để gõ tiếng việt nhé.
còn về nhạc của bạn nếu load chậm vậy chắc là do rom hoặc thẻ nhớ ,bạn thử lắp thẻ khác vào xem sao.còn không được bạn up bản rom 07 của chú quang đi dùng tốt lắm sửa rất nhiều lỗi.

babyblackcat

bạn dùng vnkeyb 2.0.5 để gõ tiếng việt nhé.
còn về nhạc của bạn nếu load chậm vậy chắc là do rom hoặc thẻ nhớ ,bạn thử lắp thẻ khác vào xem sao.còn không được bạn up bản rom 07 của chú quang đi dùng tốt lắm sửa rất nhiều lỗi.

Bác cho em hỏi cái vnkeyb 2.0.5 em cài vào nó hiện ra cái keyboard mới nhưng vẫn ko gõ được tiếng việt , có cần chỉnh gì khác ko bác . Bác giúp người giúp cho trót cho em cái link xem em có thiếu gì ko ạ ( em tham khảo bên tinhte )

trungkhiem86

trước khi gõ bạn phải bấm vào chữ VN ở góc trái bàn phím nhé cạnh nút ctrl đó thì mới gõ được tiếng việt.mà bạn nên up rom v07 đi sẽ dễ viết hơn vì không có T9.

babyblackcat

trước khi gõ bạn phải bấm vào chữ VN ở góc trái bàn phím nhé cạnh nút ctrl đó thì mới gõ được tiếng việt.mà bạn nên up rom v07 đi sẽ dễ viết hơn vì không có T9.

Thank bạn trungkhiem86 nhiều nha . Mình đã viết được tiếng việt rồi . Chỉ còn mỗi tội nó có t9 với tiếng cọc cọc thôi . up rom v07 lên là mất cái t9 , còn cái tiếng keyboard cọc cọc đó có cách nào tắt ko bạn ... Tại mình xài Mdict nên cần cái bộ gõ để tra từ điển nhật - việt

Thank bạn trungkhiem86 nhiều nha . Mình đã viết được tiếng việt rồi . Chỉ còn mỗi tội nó có t9 với tiếng cọc cọc thôi . up rom v07 lên là mất cái t9 , còn cái tiếng keyboard cọc cọc đó có cách nào tắt ko bạn ... Tại mình xài Mdict nên cần cái bộ gõ để tra từ điển nhật - việt
Cái tiếng "cọc cọc" đó bạn vào Options (trong Menu popup khi bạn chọn bàn phím) để tắt nhé...

babyblackcat

Cái tiếng "cọc cọc" đó bạn vào Options (trong Menu popup khi bạn chọn bàn phím) để tắt nhé...

Menu popup có phải là đè vào cái bàn phím cái nó ra mấy cái keboard cho mình chọn ko bác . Nếu vậy thì mình hem thấy cái options nào hết ...

Còn cách nào khác ko bác .

Menu popup có phải là đè vào cái bàn phím cái nó ra mấy cái keboard cho mình chọn ko bác . Nếu vậy thì mình hem thấy cái options nào hết ...

Còn cách nào khác ko bác .
Thường là nó nằm ngay đầu Menu popup mà, bạn xem trong Start/Settings/Personal có Input không, vào đó mà chỉnh nhé...

trungkhiem86

bạn vào phần personal ở start nhé rồi vào input là sẽ thấy.ok nên up rom đi bạn ạ.

babyblackcat

Nghe theo lời các bác nên hôm nay em đã up rom v07 của bác Quang cho con HD , bản rom có chạy ngon hơn thật nhưng mà có cái vấn đề thế này . Cái bản rom trước của máy
* HTC_Asia_1.07.707.1_Radio_20100305:
Phiên bản dành cho khu vực ASIA, ngôn ngữ WWE.
- Radio: 0.63.05.05

Có font tiếng nhật sẵn trong máy , lúc up rom này lên thì ko còn font đó nữa , ko biết bạn nào có cách khắc phục hoặc font tiếng nhật của máy ko ? Mình vào phần font trong setting thì thấy toàn Nga , Đức , Ý . Không còn thấy tiếng nhật nữa , cũng có cài thử 1 số soft đều ko chạy đc

nguoidungnq

Sẵn dịp đang nói về bộ gõ tiếng Việt.
Nhờ Bác Quang hay những bros/sis nào hiểu rõ về ROM v07, thì chỉ giùm cách khắc phục autocorect khi mình dùng VNKeyb mà không phải up cả ROM v07. (autocorect ok với bàn fím mặc định của original rom, nhưng khi cài bàn fím VNKeyb vào, thì autocorect lại tái hiện,...đau đầu).
Chân thành cảm ơn.

vuidoi

Cho em hỏi là: em cài đúng cái VNKeyb 2.0.5 Standard nhưng không hiểu sao nó ko hiện ra cái bàn phím nào khác, trong này chỉnh chỉ có tiếng Anh và tiếng Tàu thôi ạ, mà ngoài ra cái phím Ctrg của em cũng ko có ạ! Giờ em phải làm thế nào đây ạ? Em Install file VNKeyb 2.0.5 Standard.cab vừa downloads trong diễn đàn xong,giờ làm thế nào các anh ơi?? bản Rom em vừa u vào máy là :RUU_Photon_hTC_Asia_WWE_1.36.707.3_Radio_Signed_32.2803.05.06_0.63.05.36_Ship. Không có phím Ctrg ạ!

trungkhiem86

bạn thử up bản v09 của bác quang xem sao.mình up rom nào cài vnkeyb 2.0.5 vẫn gõ tiếng việt bình thường mà.

hoanghehe

xin hỏi có cao thủ nào làm dc cái skin vnkeyboard cho cái HDmini này dc ko ?nhìn cái bàn phím nó chán quá.