• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các loại câu đố

Status
Không mở trả lời sau này.

hung66000

Hà hà bạn hiểu lầm rồi lần đầu mình chia như sau:
1 phần 2 viên để riêng ra
Đĩa cân thứ nhất 3 viên (tạm gọi là nhóm A) = đĩa cân thứ hai 3 viên (tạm gọi là nhóm B)

Như vậy nếu như xác định được trong nhóm A hoặc nhóm B có 1 viên sai trọng lượng thì cán cân sẽ lệch về bên đó.

lúc này mình lại lấy nhóm A hoặc nhóm B chia ra làm 3 phần: mỗi phần 1 viên
1 viên để riêng ra
1 viên trên đĩa cân thứ nhất , 1 viên trên đĩa cân thứ 2
-> đã ra đáp án rồi mà.

Vẫn sai bạn à . Khi 1 viên khác trọng lượng nằm trong nhóm a hoặc b cán cân sẽ lệch về 1 bên Nhưng bạn vẫn k thể xác định đc viên bi đó nằm ở bên nào vì đề đưa ra k cho biết viên bi khác trọng lượng nặng hay nhẹ hơn viên bi thường . vậy làm sao bạn có thể biết chính xác nó nằm ở bên nhóm a hay b bây giờ để bạn có thể chia và cân lần 2 đc ngay :D ( muốn làm theo cách của bạn thì đề phải ra là viên bi khác trọng lượng nặng hay nhẹ hơn viên bi thường )
Cân như của bạn sẽ xẩy ra trường hợp như thế này :
Cân 1 : nhóm a nặng hơn nhóm b ( vẫn k biết nằm ở nhóm nào )
cân 2 : cân 2 viên của nhóm a nó = nhau ( vẫn k biết nó ở đâu )
cân 3 : cân 2 viên của nhóm b cũng = nhau ( lúc này mới xác định đc nó là 1 trong 2 viên còn lại của nhóm a & b )
Cân 4 : Cân 1 trong 2 viên còn lại với viên đã cân rồi -> ra đáp án

:)):)):)):)):)):))

duy_ctytvxdkg

Vẫn sai bạn à . Khi 1 viên khác trọng lượng nằm trong nhóm a hoặc b cán cân sẽ lệch về 1 bên Nhưng bạn vẫn k thể xác định đc viên bi đó nằm ở bên nào vì đề đưa ra k cho biết viên bi khác trọng lượng nặng hay nhẹ hơn viên bi thường . vậy làm sao bạn có thể biết chính xác nó nằm ở bên nhóm a hay b bây giờ để bạn có thể chia và cân lần 2 đc ngay :D ( muốn làm theo cách của bạn thì đề phải ra là viên bi khác trọng lượng nặng hay nhẹ hơn viên bi thường )
Cân như của bạn sẽ xẩy ra trường hợp như thế này :
Cân 1 : nhóm a nặng hơn nhóm b ( vẫn k biết nằm ở nhóm nào )
cân 2 : cân 2 viên của nhóm a nó = nhau ( vẫn k biết nó ở đâu )
cân 3 : cân 2 viên của nhóm b cũng = nhau ( lúc này mới xác định đc nó là 1 trong 2 viên còn lại của nhóm a & b )
Cân 4 : Cân 1 trong 2 viên còn lại với viên đã cân rồi -> ra đáp án

:)):)):)):)):)):))

Àh đúng rồi mình ko để ý, nghĩ là nó giống bài cân hộp sữa, hộp ko đạt chất lượng có trọng lượng nhẹ hơn. :D:D

kipkip

Bật 1 công tắc lên 1 lúc rồi tắt đi,tiếp tục bật ct thứ 2 rồi ra sân sờ vào 2 cái đèn k sáng cái nào còn ấm là cái của ct thứ 1 còn 2 cái còn lại thì rõ rồi ..:)):)):))

Câu của mình ko giống như câu đố của Olympia ngày xưa đâu.Mà hỏi bác nhá,giả dụ cái bóng nó cao 5m thì bác kiếm cái gì mà leo lên sờ=)) Mà bóng compact thì sao tỏa nhiệt mà bác sờ thấy ấm.EM đâu có nói nó là bóng loại gì đâu.==>>> Câu trả lời ko đc chấp nhận

P/s :em đang gắng độ bóng kiếm tiền làm tiền thưởng=D>:p

kipkip

À mà các bác ko nộp lệ phí tham gia thì ko cho đòi phần thưởng đâu,hehe

hung66000

À mà các bác ko nộp lệ phí tham gia thì ko cho đòi phần thưởng đâu,hehe

hi hi hi . trả lời cho vui thôi đâu cần đòi phần thưởng . mà tài khoản của bạn nhiều thế kia thì phát thưởng làm sao đc . :))
Câu 1 tại bác ra đề k có dao hẹn cấm sờ tay hiện vật nếu đúng như thế thì phải bắc thang lên sờ thì cũng phải cố mà lên . cốt sao 1 lần ra để xác định đc bóng nào của ct nào ( bóng compact thì bật 1 lúc k nóng nhưng cũng đủ ấm để xác định đc bóng nào mới bật ) câu trả lời của M k đúng với đáp án của bạn nhưng M thấy nó vẫn đúng và k phạm luật .:D:D:D

kipkip

ko đúng.Thế trời đang mưa to bác ra sờ thì có biết nóng lạnh thế nào được.
hay giả dụ cái bóng đó bé xíu thì có bật tới cháy bóng bác cũng chả biết nó ấm ý chứ :)) Bác nghĩ cách khác đi.Câu này là em tự nghĩ ra để đố đó,đảm bảo hay.Bác nên chú ý tới chi tiết đứng trong nhà vẫn nhìn đc ngoài sân sáng hay không.Câu trả lời của bác ko sử dụng tới chi tiết đó rồi.Đó chính là mấu chốt của vấn đề đó

kipkip

Em chờ 3 ngày nữa nếu bác nào ko trả lời nữa là em sẽ đưa ra đáp án nha.

noclose

Câu 2:Có 8 viên bi giống hệt nhau về hình dáng nhưng trong đó có 1 viên khác về khổi lượng.Làm thế nào chỉ với 3 lần cân(cân đĩa)có thể tìm ra đc viên bi có khối lượng khác kia

Đặt toàn bộ tài sản của mình cho câu trả lời nè:

Gọi viên bi khác khối lượng là X nhé
Chia 8 viên ra làm 4 phần (1, 2, 3, 4 cho dễ gọi), mỗi phần 2 viên

Lần 1:
Cho 2 phần 1,2 lên cân
Nếu thăng bằng, viên X ở trong nhóm 3,4
Nếu không ở trong nhóm 1,2
Lấy nhóm có X ra để tiếp tục cân

Lần 2: lúc này có 4 viên bi tạm gọi là A, B, C, D
Cho A và B lên cân
-Thăng bằng
Cho C và A lên (lần 3)
- Thăng bằng => X là D
- Không thăng bằng => X là C
-Không thăng bằng
Cho C và A lên (lần 3)
- Thăng bằng => X là B
- Không thăng bằng => X là A
Có thể kết luận được luôn là X nặng hơn hay nhẹ hơn so với 7 viên còn lại

kipkip

Đảm bảo câu của bác đúng vì có sai thì cũng có đáp án rồi mà :))

kmkz

Hì hì, phải kiên nhẫn mới được, đầu tiên bật đi tắt lại 1 bóng thật nhiều lần cho tới khi bật xong không thấy nó sáng nữa. Sau đó bật sáng 1 bóng, xong. Ra sân cứ thấy cái nào đen xì xì thì rõ là cái đầu tiên :))

kipkip

thôi em trả lời nhé.Bây h bác bật 1 cái.Bác ra xem.Biết cái đang sáng là 1 cặp với công tắc mình mới bật
2 cái còn lại,bác tháo 1 cái ra(Nếu lười tháo thì ném nó vỡ cũng đc:)) )Bây h bác quay vào nhà,tắt cái lúc nãy đi.bật 1 trong 2 cái công tắc còn lại.Nếu thấy ngoài sân sáng thì biết ngay là cái ko bị tháo đèn,nếu ko sáng thì là cái đã bị ném vỡ bóng đèn rùi

kmkz

Thế thì cái võ làm cháy bóng đèn của em nghe chừng có vẻ hoành tráng hơn, chỉ mất có 1 công ra sân thôi, không phải quay lại vào nhà nữa :p

gialongmobile

Võ cháy bóng của bạn không xong rồi,bây h toàn loại bóng xịn thôi,bạn đứng bật đến năm sau nhé ? Ném là nhanh nhất,sợ hụt thì kiếm hòn Gạch bự bự chút:D

noclose

thôi em trả lời nhé.Bây h bác bật 1 cái.Bác ra xem.Biết cái đang sáng là 1 cặp với công tắc mình mới bật
2 cái còn lại,bác tháo 1 cái ra(Nếu lười tháo thì ném nó vỡ cũng đc )Bây h bác quay vào nhà,tắt cái lúc nãy đi.bật 1 trong 2 cái công tắc còn lại.Nếu thấy ngoài sân sáng thì biết ngay là cái ko bị tháo đèn,nếu ko sáng thì là cái đã bị ném vỡ bóng đèn rùi

Như vậy thì dùng tay kiểm tra xem nó có nóng hay không như đáp án của bạn nào đó sẽ hay hơn chứ nhỉ?
Còn vụ bóng đèn không nóng thì ít lắm... Dù sao thì đây cũng là một cách không tồi dù hơi tốn kém :D

doananh

Em có câu đố mà tiền trong tài khoản ít quá, bác nào đầu tư đi em ra câu đố cho vui.

Bete

Câu hỏi: Con ki ki nhấc chân trước hay sau khi tè? Tại sao?

Ai trả lời đúng chuyển ngay 200$.
:D:D:D

doananh

Câu hỏi: Con ki ki nhấc chân trước hay sau khi tè? Tại sao?

Ai trả lời đúng chuyển ngay 200$.
:D:D:D
Con kiki cái không nhắc chân lên khi đi tè, còn con kiki đực thì tùy vào chân nào đứng gần cột điện (hoặc cái gì đó để tè vào đó).
Hi vọng có xiền hi hi

Status
Không mở trả lời sau này.