• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các thủ thuật khi dùng Symbian

GIANGOX

Để cho các bạn mới chuyển qua dùng HDH Symbian đc biết các thủ thuật và mẹo khi sử dụng........ Vậy mình xin đc post ra những thủ thuật và mẹo , có thể do sơ xuất nếu thiếu các bạn bổ sung chi mình nhé ;)

I. Format máy

Nói đến Format (4mat) ai đã từng sử dụng HDH này chắc ko dưới 1 lần phải 4mat cho chiếc điện thoại của mình.
Có nhiều bạn hỏi 4mat là gì??? Câu trả lời 4mat là giúp cho máy của các bạn quay trở lại hiện trạng ban đầu y như lúc máy vừa xuất xưởng....... Có 3 cách thường dùng để 4mat máy của bạn , sau đây mình xin nêu ra các cách :

1. Format máy bằng tổ hợp phím ( *#7370# )

Cách 4mat này có khi là phổ biến nhất , và mọi người thường sử dụng. Sau khi từ màn hình chờ các bạn ấn *#7370# máy sẽ hỏi bạn có muốn 4mat ko...... sau khi Okie thì máy sẽ bắt bạn nhập CODE . Lúc này bạn hãy nhập CODE mặc định của máy Nokia là 12345 . Nếu máy báo CODE của bạn nhập vào ko đúng , đó là do bạn đã vô tình đổi mã hoặc do bạn mua máy 2hand người ta đã đổi CODE mặc định đi rồi. Vậy bạn ko nên lo lắng hãy làm theo cách thứ 2 ở dưới. Sau khi nhập xong thì các bạn ngồi chờ khoảng vài phút là máy sẽ 4mat xong

2. Format máy bằng quy tắc 3 nút ( Phím gọi (phím xanh ) + phím * + phím 3 (Cách này ko dùng được với 1 số máy chạy Symbian 60 như: NGage, 3650, 3660,....)

Trước tiên bạn tắt máy , và ấn tổ hợp các phím Phím gọi (phím xanh ) + phím * + phím 3 và nút bật nguồn cùng 1 lúc ( cách này nên 2 người cùng ấn thì đơn giản hơn ). Các bạn giữ chặt các nút trên cho tới bao giờ màn hình của chiếc điện thoại hiện chữ Fomatting thì mới thả tay....... nếu làm kô được thì cố gắng làm lại lần nữa, kiên nhẫn thế nào cũng được.........

3. Format bằng *#7780#

Nếu vì một lý do nào đó , bạn phải format nhưng lại không muốn mất chương trình đã cài thì các bạn hãy nhấn lệnh : " *#7780# " . Lệnh này có nghĩa là khôi phục lại hệ thống nhưng không làm mất games và chương trình đã cài trong máy

Lưu ý :
- Sau khi 4mat là các giữ liệu trên máy sẽ bị xóa hết..... máy sẽ quay về hiện trạng ban đầu...... Vậy bạn có số điện thoại trong Contact thì nên dùng Soft BackUp Contacts để sao lưu nó ra thẻ nhớ..... nhằm bảo toàn các số điện thoại bạn đã lưu ( vì dòng HDH Symbian những số điện thoại đc lưu và trong máy )
- Sau khi 4mat máy có 1 số chương trình lúc trước bạn cài đặt ko chạy đc (VD: Irremote) vì nó nhớ thông tin sử dụng lên cả bộ nhớ máy và bộ nhớ thẻ. Vậy nếu bạn là người "lười "4mat" cả thẻ thì hãy chạy thử lại 1 lượt các chương trình , nếu cái nào ko Okie thì remove trên thẻ rồi cài đặt lại chương trình
- Trước khi 4mat , máy nên còn khoảng 50% pin , như vậy sẽ đảm bảo trong quá trình 4mat ko gặp vấn đề gì ( nếu không thì bạn sẽ phải đi cài lại firmware đó )
- Trước khi 4mat máy , bạn nên bỏ thẻ nhớ ra ngoài máy ở "dữ liệu" trong thẻ đc an toàn :) Mình cũng ko rõ nguyên do , nhưng đi tham khảo các tài liệu thì hầu như toàn khuyến cáo nên tháo thẻ nhớ ra ngoài ( đối với mình có đôi lần 4mat cũng "quên" ko tháo thẻ nhớ ra nhưng vẫn no problem :) )

Sau này có dịp thì các bạn cứ "mạnh dạn" mà thử nhé ;) Ko có vấn đề gì xảy ra cả , bạn chỉ phải cài lại hầu như tất cả các Soft đã cài lần trước :p Chúc các bạn thành công :D

Cheers :D

Chỉnh sửa cuối:

GIANGOX

II. Máy tự nhiên chậm

Nhiều bạn hỏi tại sao máy của người khác lại có vẻ nhanh hơn máy của mình...... :?:

Xin trả lời các bạn : Vốn dĩ máy khi sản xuất ra cùng 1 đời thì tốc độ sử lý của chúng đều như nhau thôi. Nhưng nếu bạn là người rành về cài đặt , thủ thuật và mẹo vặt thì có thể hạn chế đc tối đa sự chậm của máy...

- Việc chậm máy 1 phần là do bạn đã cài nhiều Soft trên bộ nhớ của máy.. hoặc là bạn có install trên thẻ nhớ nhưng do quá trình cài đặt thì 1 vài File con của Soft vẫn còn nằm trong bộ nhớ máy...... ngày qua ngày các File con mỗi ngày 1 nhiều do đó dẫn đến tình trạng bộ nhớ của máy bị đầy...... như vậy sẽ đến chậm máy.
Theo mình cách đơn giản nhất khi bộ nhớ máy của bạn gần hết và dẫn đến chậm máy thì bạn hãy 4mat lại máy cho máy trở về hiện trạng ban đầu

- Và thêm đây là 1 mẹo giúp giải phóng đc bộ nhớ máy 1 cách đáng kể. Ko biết cài này bạn đã làm chưa nhưng mình cũng xin nêu ra cho các bạn khác cùng tham khảo.
Các bạn vào Menu \ Log , bấm Options \ Settings \ Log duration và bạn đặt Log duration là 1 ngày....

- Trường hợp mình sắp nêu dưới đây là trường mà rất nhiều bạn mới dùng HDH Symbian mắc phải ,đó là khi dùng các chương trình xong ko thoát ra từng bước Exit mà ấn nút Đỏ để thoát ra ngoài luôn.... Sau khi bạn ấn nút Đỏ mặc dù chương trình lúc trước bạn sử dụng đã "tạm thời " đc thoát ra nhưng dưới thanh Tab Menu thì Soft đó vẫn đang chạy ngầm...
Cách khắc phục : Các bạn hãy giữ chặt phím Menu trong khoảng 2; 3s thì một dọc bên tay trái màn hình của bạn sẽ hiện những chương trình đang chạy ngầm...... khi đó 1 ban chỉ việc ấn phím C và Ok ( hoặc vào lại từng chương trình Exit từng bước ) là xong ;). Lưu ý với các bạn Icon Telephone là đã đc nằm sẵn trên máy rùi nên ko thể nào tắt đc nó đi đâu nha :)

PS : Các bạn hãy check lại xem máy mình đã đc làm những cách trên chưa :wink: Nếu chưa làm thì các bạn hãy làm thử coi xem sao :) Chúc thành công :p

Cheers :D

blmon

Chạy lại phần mềm à? việc đầu tiên là mua 1 cái box chuyên dụng để chạy phần mềm đã, tiền triệu đấy :p

Kojiro

Super V.I.P
E phát hiện được cách xuống dòng trong tin nhắn, ko biết mấy pác có biết chưa nữa,thôi thì mạn phép nói ra đây,mấy pác xem thử ha: nhấn phím số 0 3 lần liên tục.
(cách này dùng cho những ai nhắn câu đối đó,không đảm bảo máy nhận giống như cách trình bày trên máy mình đâu nha)

:) :))

ThanhTrung

hihiii, đó là enter của Nokia mà, máy nào cũng thế. Máy nào nhận được cũng đều thấy xuống dòng hết.

Ấn phím * rùi chọn cái cuối cùng cũng có thể xuống dòng :)

phong711

Minh đã thử 4mat như bạn nói rồi (N-Gage), lần đầu thì dữ liệu hay tất cả mất hết máy trở về trang thái ban đầu.Nhưng đến lần thứ 2,3....thi khi 4mat chỉ có là làm cho nó trở về như cũ (nghĩa là Orig) thôi.Mong ban sớm tra lời,máy mình bị gì

caubevodanh76

các bác ơi, cho em hỏi, có cách nào mà update máy điện thoại giống như là update PC ko hả các bác ?

horkbajir

Tips:

Giữ nút Pen (còn gọi là nút abc, nút có hình cây bút í), ấn các nút navi để chọn nhiều file trong các chương trình quản lý của Nokia (Image, File Manager...), tương tự tính năng nút Ctrl trên PC

nguyenphankhanh

Còn 1 mẹo nhỏ thế này! Ai kĩ tính thì khi mua máy mới về chưa "nghịch" gì cả thì theo mình tốt nhất là lấy thẻ nhớ cho vào đầu đọc thẻ sau có copy hết tất cả những gì có trong đó ra PC để làm nguồn sau này cần phục hồi.

Còn đối với bộ nhớ máy thì dùng PC suite (nhớ là của chính loại PC suite dành cho điện thoại mình để back up lại; vì theo kinh nghiệm cho thấy nếu không dùng đúng nguồn pc suite thì khi restore thường có vài file không restore được- mặc dù trên nguyên tắc Pc suite có thể dùng hỗn hợp cho nhiều loại máy khác nhau nhưng chính trang web chính thức của Nokia cũng chia nguồn pc suite thành các loại dành riêng cho từng loại điện thoại.

Như thế là chúng ta có 2 nguồn dự trữ để khi cần có thể phục hồi (tất nhiên là có thể back up bộ nhớ máy và thẻ nhớ cùng lúc: nhưng như thế sẽ rất lâu và nhất là khó phục hồi theo cách sau đây mình trình bài được; hơn nữa 2 nguồn thì có "tạch" 1 vẫn còn 1 mà dùng- đối với thẻ nhớ có thể copy qua lại thẻ mới dễ dàng)

Cách phục hồi cũng khá đơn giản với thẻ nhớ format thẻ củ hoặc mới sau đó copy nguồn vào nhưng nếu các bạn "lười" mà dùng đầu đọc thẻ copy thì sẽ mắc phải trường hợp là không reintall chương trình vốn có trên thẻ được ví dụ mình dùng N70 thì có sẵn phần mềm office nhưng mình thích dùng office suite nên sau khi cài nó xong thì cái kia không cần nữa nên ""đá"" nó đi. Để không mắc trường hợp này thì nên dùng cable kết nối điện thoại với PC mà copy nguồn từ PC-> thẻ trống. Sau đó dùng chương tring Fexplorer cài trên di động (nên dùng vesion 15b vì nó copy được cùng lúc toàn bộ file và folder) copy nguồn vào folder system\ có sẵn trên thẻ- sau đó xóa nguồn đi cho trống. Thế là xong thẻ nhớ nhé.

Còn với bộ nhớ máy thì hơi...liều tí. Nhưng nếu gặp trường hợp không format bằng cách bình thường được nữa thì đây là cách tối ưu nhất. Sau khi đã có nguồn back up thật chuẩn ta tiến hành "giết" dữ liệu trên bộ nhớ trên máy củ bằng cách cũng dùng ứng dụng Fexplorer 15b vào ổ C:\ chọn mark all tất cả folder và tập tin và chọn...delete. Sau khi xóa thì bộ nhớ máy không còn 1 cái gì cả nên dù có nhiễm virus thì dùng cách này cũng "hạ" được nó. Sau đó khởi động lại máy: kết nối với PC và dùng ứng dụng Back up của PC suite mà restore lại. thế là xong bạn đã có một bộ nhớ máy hoàn toàn mới(mới đúng với thời điểm bạn tạo nguồn back up).

Sau 1 loạt thao tác này bạn đã có 1 bộ nhớ máy mới như củ và 1 thẻ nhớ với nguồn "chuẩn" như của nokia nhưng LƯU Ý:
+ cách này hơi phiền nếu bạn thao tác chưa quen và không có...gan nghịch. Nhưng ưu điểm của nó là làm cho nguồn "dế" và thẻ của bạn mới nguyên.
+ nếu bạn không có nguồn back up tốt nhất thì tìm ai đó mới mua máy loại giống của bạn mà back up nhờ "tí"; lấy nguồn thẻ nhớ về mà giữ lại cho mai sau.
+ nên dùng nguồn back up máy mới mua về vì như thế mình khỏi loại bỏ những cái linh tinh vốn có trên nguồn máy của người khác. Nếu máy bạn bị lỗi rồi mà bạn dùng nó để tạo back up sau đó dùng nguồn back up này restore lại thì....công cốc vì nó sẽ phục hồi luôn nguyên trạng "hư" của máy lúc tao back up.
+ phụ thuộc nhiều vào ứng dụng quản lý file hệ thống mà mình thấy Fexplorer là tốt nhât. nên cài lên thẻ nhớ để dùng khi copy nguồn; cài lên máy khi cần delete tất cả file.

Tất cả chỉ có thế. Trước khi có phần mềm Nokia softwave updater mình toàn dùng cách này để làm mới máy hoàn toàn. Nó có thể sữa được tất cả các lỗi về phần mềm cả virus; mạnh hơn tự format máy. Cái cần chỉ là nguồn thẻ nhớ và back up máy thật mới là Ok
Báo cáo hết ah! Phù mệt thật! Có gì thắc mắc hi vọng mình có thể giúp và học hỏi thêm tư mọi người nghen! Post nhiều nhiều thủ thuật vào!

Last edited by a moderator:

phong711

Cảm ơn bạn nguyenphankhanh rất nhiều về bài viết của ban.Nhưng đối với các máy N-gage QD ko thể kết nối với PC bắng USB được và cũng không có PC suite cho nó vậy làm sao làm như pác nói được(đối với N-Gage đời đầu còn có thể làm đc đến QD thi bo tay pác a).Nếu có cách nào làm mong pác góp ý cho!!!!

nguyenpa

Super V.I.P
N-gage QD không có cổng USB bạn có thể dùng bluetooth kết nối PC Suite cũng được, giá cài bluetooth cũng ko mắc lắm bạn ui.

nguyenphankhanh

Cảm ơn bạn nguyenphankhanh rất nhiều về bài viết của ban.Nhưng đối với các máy N-gage QD ko thể kết nối với PC bắng USB được và cũng không có PC suite cho nó vậy làm sao làm như pác nói được(đối với N-Gage đời đầu còn có thể làm đc đến QD thi bo tay pác a).Nếu có cách nào làm mong pác góp ý cho!!!!

đúng như nguyenpa nói dùng bluetooth vẫn tốt nhưng dĩ nhiên là...ức chế hơn so với cable bạn ah! Còn nguồ PC suite thì mình chỉ khuyên dùng đúng loại thì tốt hơn còn không thì vẫn ok mà! version PC suite đời sau luôn hỗ trợ các loại đời trước nên cứ an tâm! Có đúng loại thì tốt không thì vẫn dùng được bạn ah!

nguyenphankhanh

bạn vào đây mà down pc suite cho N-Gage nhe!
http://www.europe.nokia.com/A4144905

bluesky

Gửi wa bluetouch file sis

Bạn muốn gửi một file co đuôi sis nhưng lại bị báo có bảo vệ ko sao . Bạn chỉ cần dùng chương trình quản lý thêm phía sau đuôi sis chữ g tức là chuyển từ .sis sang .sisg là ok. Have full day.

Kojiro

Super V.I.P
Lại 1 mẹo nhỏ cho những con nghiện tin nhắn: khi soạn tin,bấm giữ nút viết chì + nút xóa (C) (vài cái) ta sẽ được như nút Delete trên PC!(với điều kiện phía sau con trỏ phải có chữ nha)

Các a e làm thử coi đúng ko nha!:D