• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các vấn đề liên quan đến UP ROM cho Prophet

bolide

Sau khi uprom lên Transfomer, thấy không thích bằng 5b_cross nên mình đã up lại bản 5b_cross tuân thủ đủ các bước, qua Step 1 rồi mới Step 2. Sau khi up xong HR 2 lần ... Dùng được 1 thời gian ( 2 giờ ) HR 1 lần nữa.. và sau đó dùng soft mình đính kèm đây up radio lên 0.2.69.21 thì mình thấy số IMEI đã bị thay đổi: 14 số đầu ( dãy số chính) không đổi nhưng trước kia 2 số cuối cùng là 00 nay đã chuyển sang 01. sở dĩ mình phát hiện ra sự thay đổi này là do key Call SMS blocker không còn dùng đc nữa, kiểm tra lại thấy IMEI khác.
Bạn nào đã gặp trường hợp này chưa? Không hiểu do tại soft đổi Radio hay tại gì nữa????Nó có ảnh hưởng gì không vậy? Khắc phục nó ra sao các bạn giúp mình nha....
http://files.myopera.com/bolide/files/HTC_Prophet_RadioROM_02.69.21_G3_G4.exe
P/S Máy mình là XDA NEO có Chip dòng G4

Last edited by a moderator:

HeroHP

Tớ cũng đã bị như vậy nhưng ko nhớ là số IMEI bắt đầu thay đổi từ khi nào, khi up ROM .5b hay up radio lên 2.69.21. 16 chữ số đầu (chứ ko phải 14) trong dãy IMEI ko thay đổi duy nhất có chữ số thứ 17 tự động đổi từ 0 thành 1. Ko biết có phải do up ROM .5b ko nhưng từ khi ROM .5b xuất hiện thì đã có 3 người report về v.đề số IMEI bị thay đổi số cuối cùng (robocon84, longpl và tớ) bây giờ có thêm cậu là 4. Tuy nhiên trong 4 người report việc số IMEI bị tự động thay đổi thì có tớ và cậu còn may mắn là máy vẫn hoạt động bình thường, robocon84longpl thì sau khi chữ số cuối cùng trong dãy IMEI đổi từ 0 thành 1, ngoài ROM .5b 2 cậu này có up lại 1 số thứ khác và kết quả toàn bộ dãy số IMEI 17 chữ số bị thay đổi hoàn toàn và bị 1 tình trạng giống hệt nhau là bị lock sim, báo lỗi "data crashed" khi khởi động vào tới WM. Về cá nhân tớ do chỉ kiểm tra lại IMEI sau khi đã dùng máy đc 1 thời gian, thực hiện nhiều thao tác khác nhau trên máy (nổi bật là 2 thao tác up ROMup Radio) nên tớ ko dám kết luận hiện tượng này là do khâu nào gây nên, chỉ 1 câu hỏi tớ đã post lên ở topic khác giờ lại được hỏi lại lần nữa là đã có mod nào có nghiên kíu nghiêm túc về v.đề này chưa xin vui lòng giải đáp giúp newbie chúng tớ :-?

bolide

Mong các bác có kinh nghiệm cho ý kiến để mình còn vọc tiếp ....
Đọc qua chủ đề SIM Lock! Vấn đề nan giải thấy hơi run run, chắc không dám động tới Rom mất thôi...
Cho mình hỏi HeroHP, từ khi phát hiện ra số IMEI bị đổi bạn có Uprom không? Có gặp vấn đề gì không?
Mình vừa Downgrade Radio về bản 02.07.20 như nguyên bản của mình rồi.. Số IMEI lại quay về như ban đầu ..
Vì vậy mình kết luận là " Thay đổi đuôi của IMEI là do các bản Radio khác nhau tác đông". Có thể là bản Radio đc viết cho các mạng khác nhau, từ đó sẽ thay đổi Phone Version Number ( 2 chữ số cuối ) như đã nói ...
Khi còn 02.69.21 mình gọi cho 1 người bạn rất hay noí chuyện với mình qua đt thì bảo là giọg khác, vừa rồi downgrade về 02.07.20 thì giọng lại như trc....
@HeroHp ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.co...adio_ROMs/Prophet_G3_G4_RadioRom_v2.07.20.exe

Chỉnh sửa cuối:

HeroHP

Để có kết luận chắc chắn hơn cậu nên thử up lại Radio 2.69.21 xem kết quả thế nào, số 0 có lại bị đổi thành số 1 hay ko? Hiện tớ đang online = mobile dùng ké wi-fi của cửa hàng bên cạnh nên ko có đk thử :-?

minhlamdr

Banned
Mong các bác có kinh nghiệm cho ý kiến để mình còn vọc tiếp ....
Đọc qua chủ đề SIM Lock! Vấn đề nan giải thấy hơi run run, chắc không dám động tới Rom mất thôi...
Cho mình hỏi HeroHP, từ khi phát hiện ra số IMEI bị đổi bạn có Uprom không? Có gặp vấn đề gì không?
Mình vừa Downgrade Radio về bản 02.07.20 như nguyên bản của mình rồi.. Số IMEI lại quay về như ban đầu ..
Vì vậy mình kết luận là " Thay đổi đuôi của IMEI là do các bản Radio khác nhau tác đông". Có thể là bản Radio đc viết cho các mạng khác nhau, từ đó sẽ thay đổi Phone Version Number ( 2 chữ số cuối ) như đã nói ...
Khi còn 02.69.21 mình gọi cho 1 người bạn rất hay noí chuyện với mình qua đt thì bảo là giọg khác, vừa rồi downgrade về 02.07.20 thì giọng lại như trc....
@HeroHp ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.co...adio_ROMs/Prophet_G3_G4_RadioRom_v2.07.20.exe

Bạn có thể an tâm về số IMEI của bạn, nếu ko thi vào trang này để check IMEI

Kiểm tra IMEI . Nếu ra là Dopod 818 pro là okie.

Việc thay đổ IMEI là do radio 2.69.21 và WM6 gây ra, nhưng ko có vấn đề j nghiêm trọng, chẳng qua số 01 sau cùng nghĩa là Phone Version Number mà thôi.

Những trường hợp change IMEI dẫn đến việc máy ko hoạt động nữa có thể là do dùng soft change IMEI của bên Wizard gây ra đó. Hiện chưa biết cách khắc phục :D

HeroHP

minhlamdr liệu có nên xem lại chút ko vì tớ thấy trường hợp 2 cậu robocon84longpl lúc đầu bị change IMEI chỉ 1 chữ số cuối, tiếp sau là bị change hoàn toàn cả dãy 17 chữ số IMEI đồng thời bị luôn tình trạng lock sim và data crashed. 2 cậu này đâu có dùng soft nào để change IMEI :-?

@bolide: Từ lúc bị thay đổi IMEI tớ vẫn up ROM vài lần nữa, ko bị hiện tượng gì nặng nhưng ko change số IMEI lại như cũ được.

minhlamdr

Banned
minhlamdr liệu có nên xem lại chút ko vì tớ thấy trường hợp 2 cậu robocon84longpl lúc đầu bị change IMEI chỉ 1 chữ số cuối, tiếp sau là bị change hoàn toàn cả dãy 17 chữ số IMEI đồng thời bị luôn tình trạng lock sim và data crashed. 2 cậu này đâu có dùng soft nào để change IMEI :-?

@bolide: Từ lúc bị thay đổi IMEI tớ vẫn up ROM vài lần nữa, ko bị hiện tượng gì nặng nhưng ko change số IMEI lại như cũ được.

Việc có dùng soft change IMEI hay ko thì phải hỏi các bạn í vì chỉ mấy bạn í mới bít là có sử dụng hay ko thôi.

Chứ như mình đã nói ở trên, việc up Radio hay ROM WM6 thì chỉ có thêm 01 phía cuối thôi bạn ah, ko thể nào change cả IMEI và bị Data Crash (trừ trường hợp khác là up ROM nào khác có rồi).

Thân.

HeroHP

Tớ đã down các bản Radio gồm 2.07.20, 2.47.21, 2.61.21, 2.69.11, 2.69.21 và up thử từng Radio một với kết quả ảnh hưởng đến chữ số thứ 17 trong dãy IMEI như sau:

Với 2.07.20: chữ số cuối cùng là 0
Với 2.47.21: chữ số cuối cùng là 0
Với 2.61.21: chữ số cuối cùng là 0
Với 2.69.11: chữ số cuối cùng là 5
Với 2.69.21: chữ số cuối cùng là 1
... và quay lại với 2.47.21: chữ số cuối cùng lại quay về 0

Như vậy tớ thấy có thể "tạm" kết luận việc chữ số cuối cùng trong dãy IMEI (Phone Version Number) thay đổi là do phiên bản Radio quy định.
Hết! :D

Chỉnh sửa cuối:

pekvocey

Help! Nhận biết CID-locked?

Xin chào, mình đang xài con O2 Neo, chip em là G4..

Mình đã search và đọc trên forum, nhưng k tìm thấy lời giải đáp, mong mọi người giúp giùm :)

1. Làm sao để biết CID có locked hay k? vì em xài chip g4 nên không dám up bậy!

2. nếu CID không bị lock, thì với chip g4, mình có thể up được bản wm6 pv transformer không?

Cảm ơn mọi người rất nhiều :)

HeroHP

Bạn cứ down ROM Transform về up bình thường ko cần quan tâm tới CID đâu. Quan trọng là ở Step 1 bạn chọn đúng tool cho dòng G4, đây là tool hoạt động no vendor id nên bạn cứ thoải mái up ko cần quan tâm CID có locked hay ko.

haiviet

Tai nạn nghề nghiệp với Prophet.

:( Mình hiện đang xài con O2 Neo (Dopod 818) chip G4. Đã tiến hành up ROM WM6 trong chế độ Bootloader (Màn hình 3 sọc màu, kết nối USB). Màn hình hiện IPL/SPL 2.15.0001. Quá trình Up Rom thành công. Nhưng khốn nỗi máy không khởi động vào Win mà cứ hiện ở các màn hình Bootloader 3 sọc trên dù đã Hard Reset và chạy tool exit bootloader. Bro nào có kinh nghiệm xử lý thì giúp mình nhé. Cám ơn nhiều. (Hình như máy mình chưa unlock Rom). Mong các bro hướng dẫn tận tình. :((

cachep2006

Hiện 3 sọc màu ? Vậy khi gắn USB vào thì có kết nối ko ? nếu còn kết nối đc thì UP lại thôi.

Thân

Shooter

:( Mình hiện đang xài con O2 Neo (Dopod 818) chip G4. Đã tiến hành up ROM WM6 trong chế độ Bootloader (Màn hình 3 sọc màu, kết nối USB). Màn hình hiện IPL/SPL 2.15.0001. Quá trình Up Rom thành công. Nhưng khốn nỗi máy không khởi động vào Win mà cứ hiện ở các màn hình Bootloader 3 sọc trên dù đã Hard Reset và chạy tool exit bootloader.

Prophet up ROM WM6 nào mà trong "chế độ Bootloader" thành công?
ROM WM6 cho Prophet phải qua hai bước: Up ROM WM5 thuần OS qua Bootloader qua kết nối USB (như ROM PDAViet Temp) để làm bước đệm (Step1); sau đó up WM6 qua kết nối MS Sync (Step2).
Bạn nên coi kỹ lại các hướng dẫn về trình tự up ROM trước khi up và thắc mắc !

haiviet

Vấn đề ở chỗ: ban đầu mình up từ WM5, nhưng không xong. Sau đó mới về Bootloader để up lên WM6. Quá trình up thấy OK, nhưng không vào Win được vẫn kẹt ở Bootloader. Mình đã xem hướng dẫn nhưng bây giờ đã quá muộn.
Bro nào hướng dẫn mình cách hồi phục lại WM5 rồi up lại từ đầu không? Vui lòng hướng dẫn cho mình chi tiết nhé. cám ơn nhiều.

cachep2006

Shooter nói đúng đấy bạn ah ! Bạn quay về bản rom trắng ROM PV TEMP ( Step 1 ) ---> Sau đó vào màn hình Align Screen ---> chọn Active Sync ---> dạng Partner mà thôi ( Rùi up tiếp bản Step 2 "WM06" )

Bình tỉnh đi bạn !

Thân !

HeroHP

Vấn đề ở chỗ: ban đầu mình up từ WM5, nhưng không xong. Sau đó mới về Bootloader để up lên WM6.

Có lẽ bạn làm sai quy trình nên vậy. Theo thứ tự thì bắt đầu up WM6 phải ở bước tiếp theo sau khi up hoàn tất WM5 Temp, lúc này màn hình đang hiển thị dòng thông báo để thực hiện Align Screen cho WM5. Còn theo như bạn nói thì bạn thực hiện up WM6 sau khi up WM5 bị lỗi và bạn lại đưa về Boot loader.

Nếu bây giờ bạn vẫn còn vào lại đc boot loader thì bạn thử tiến hành up lại theo đúng thứ tự 2 bước như đã hướng dẫn xem sao, dòng Prophet ngoại trừ trường hợp up nhầm tool cho G3-G4 ra thì rất khó hy sinh.

Chúc bạn thành công!

haiviet

Mình đã tải bản Official từ asia-htc. Đã upload thành công từ bootloader. Nhưng Hard Reset lại thì không vào Win mà vẫn ở màn hình bootloader. Chạy tool cũng không thoát được.

Cuối cùng thì cũng up xong. Nhưng bản của mình hình như cũ rồi. Bro nào co Rom mới full thì share lại cho mình nhé. Bây giờ muốn up room mới thì sao vậy.

pandamiss

Lúc bạn up thì máy vẫn ở chế độ boodloader à? có hiển thị quá trình up không? Bạn thử up rom 4.0.0.0.5b cross cua cloudyfya xem. bản đó mình thấy hoàn thiện lắm rồi. test lâu rồi mà chẳng có lỗi gì cả.:D

htdungcaonguyen

haiviet: những vấn đề bạn hỏi đã có rất rõ trong diễn đàn, sẽ quá đơn giản khi bạn xem kỹ trước khi up, mình đã up vài lần các bản rom của PDAVIET, rất ok, nếu cần sự ổn định hãy chọn rom 4.0.0.0.5b cross. Nói chung cứ thử đi, thú vui của người sư dụng PPC.

tienha

gặp vẩn đề upRom cho em O2 neo!

không hiểu sao khi up cho Neo, đang là bản WM5 tiếng trung tui up bản WM5 tiếng anh, thì gặp lỗi invalid command và có dòng tin nhắn là không tìm thấy file .NBF khi đó máy đã up được 1%, sau đó máy luôn ở tình trạng bootloader không tài nào Hardreset được. và trước khi up tôi không unlock CID. xin hỏi các bác thế vấn đề này có nghiêm trọng lắm không? có phải do lỗi không unlock CID ko?tôi có cần up lại rom tieng Trung rồi mới làm lại không.

Chỉnh sửa cuối: