• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách cài nhạc chuông mình thích cho máy WP7

edmundo2203

Như các bạn đã biết là MS chưa cho phép chúng ta tùy biến nhạc chuông theo ý thích, tuy nhiên sử dụng chương trình ChevronWP7.RingtoneInstaller ta hoàn toàn có thể tạo nhạc chuông cho riêng mình.Các bước :

- Do WP7 sử dụng định dạng *.WMA làm ringtone nên ta phải convert các bài hát định làm nhạc chuông có các định dạng khác (mp3...) về WMA bằng tiện ích Microsoft Expression Encoder 4 (đính kèm ở cuối bài ).Lưu ý : khi encode các bạn để Sample Rate 48Khz thôi nhé.

- Sau khi Encode xong chạy chương trình ChevronWP7.RingtoneInstaller (đính kèm ở cuối bài ) để đóng gói file nhạc chuông đã encode thành file *.XAP.

- Lưu ý :
+ Chương trình chỉ đóng gói được mỗi lần là 5 bài nhạc thôi nhé.
+ Sau khi đóng gói thành file *.XAP thì đổi tên thành Ringtones.XAP và sử dụng TomXap install để cài nhé.
+ Khi giải nén ChevronWP7.RingtoneInstaller sẽ được 2 file *.exe và *.dll các bạn nhớ để chung 1 folder nhé.
Vậy là các bạn đã có các bản nhạc yêu thích để làm nhạc chuông cho chiếc điện thoại WP7.:D.

File đính kèm :

Chỉnh sửa cuối:

pda_s620

khi mình chạy Chevron click vào build Bị báo là Has stoped Working...hix hix

edmundo2203

khi mình chạy Chevron click vào build Bị báo là Has stoped Working...hix hix

Mình biết lỗi của bạn rồi: khi giải file nén bao gồm 2 file 1 file *.exe và 1 file *.dll chắc chắn bạn đã xóa file *.dll rồi.Bạn chỉ cần cóp lại file đấy là đc.Thân!

edmundo2203

Sorry mọi người nhé.Mình đã fix lại link rồi.Các bạn down về rồi cài nhé.Thân!

pda_s620

vẫn bị lỗi cũ bạn ahf...ko biết tại sao nữa..mình đã để 2 file còng 1 folder rồi...

edmundo2203

Mình đã down về test lại vẫn bình thường mà bạn.Nếu bạn dùng window7 thì nhấp chuột phải file .exe chọn Run admin... nhé.Thân!

especen

Cài nhạc chuông xong rồi lại muốn xóa nó đi thì làm thế nào bạn nhỉ?

edmundo2203

Bạn cài touch explorer ( quản lý file giống Resco explorer) vào document/Ringtone và xóa các bài hát đã add vào là đc.Thân!

cuongtqg

Bạn cho mình hỏi cái phần chỉnh Sample Rate = 48Khz nó ở chỗ nào trong khi mình chạy Expression Encoder. Mình nhìn mãi chưa thấy. Thank you

edmundo2203

Sau khi bạn Import file nhạc vào,bạn nhìn sang phía bên phải có phần audio, bạn nhấp vào đấy sẽ xổ xuống có các lựa chọn mà bạn cần.

cuongtqg

Bạn cài touch explorer ( quản lý file giống Resco explorer) vào document/Ringtone và xóa các bài hát đã add vào là đc.Thân!

Mình đã chỉnh được Sample rate về 48Khz nhưng sao tiếng bị rè quá trời. Mình hỏi ngoài Sample rate còn phải chỉnh gì nữa không?
Cho minh xin cái soft Touch Explorer để remove mấy cái đã cài vào. Thank

edmundo2203

Bạn thử chọn các tùy chọn nâng cao xem sao,nhưng vẫn để Sample rate là 48Khz nhé,mình lại không bị như bạn.Phần mềm Touch explorer bạn down tại đây nhé.

cuongtqg

Cảm ơn bạn, mình sẽ tìm cách điều chỉnh khác xem có được không. Mà có lẽ tại cái WP7 cài trên HTC HD2 phần âm thanh chưa được chuẩn VD: game Need For Speed phần âm thanh không chấp nhận nổi :p

princent279

sau khi chỉnh đc vài bài nhạc làm ringtone thì nó thành như vậy đây :

cứu cứu !!!!

edmundo2203

sau khi chỉnh đc vài bài nhạc làm ringtone thì nó thành như vậy đây :

cứu cứu !!!!

khi giải file nén bao gồm 2 file 1 file *.exe và 1 file *.dll chắc chắn bạn đã xóa file *.dll rồi.Bạn chỉ cần cóp lại file đấy là đc.Thân!

princent279

khi giải file nén bao gồm 2 file 1 file *.exe và 1 file *.dll chắc chắn bạn đã xóa file *.dll rồi.Bạn chỉ cần cóp lại file đấy là đc.Thân!

Thanks !!! Đã xong nhưng mình chẵng xóa cái j đi hết mình copy 2 file đó vào 1 folder riêng....dù sao mình đã vào lại file nén mở lên và nó chạy thui :D Thanks nhìu !!!

Chỉnh sửa cuối:

edmundo2203

Cài Ringtone message va alarm clock thì làm sao vậy bạn?????

Cách cài nhạc chuông cho message và alarm :
+ Sau khi chuyển đuôi file nhạc sang *.wma bạn đổi tên file nhạc đó thành dạng Alert_0x.wma (x: từ 1-10).VD : Alert_01.wma.
+ Sử dụng ChevronWP7.RingtoneInstaller đóng gói thành file Xap.Sau đó cài vào máy.
+ Sử dụng Touch Explorer Hoặc Advanced explorer để copy đè mấy file vừa đóng gói vào thư mục Alert là được.