• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÁCH GIẢI CỨU "cục gạch" HERMES

thinh30

Đã có một bài dịch rất hay của bạn CutKit: http://pdaviet.net/showthread.php?t=10575

Tuy nhiên bài này ở xda-developer lại đi sâu phân tích nguyên nhân, mỗi bài đều có cái hay riêng của nó.
http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Hermes_Unbrick

Mình dịch tạm để các bạn tham khảo, mời các chuyên gia đóng góp thêm.

tải bản pdf: http://www.4shared.com/file/22657235/5fedb3d7/Cuu_cuc_gach_Hermes.html

PhamNhatThanh

Cứu Em với các Bác
con Cingular8525 của em đang up Rom W6 bị đúng,em up lại bản gốc up xong mở lại chỉ thấy có đèn xanh ko vào win được .lại nhiều bản rom củng ko vào win được, mông càc Bác chỉ dum
thanks

thinh30

Flash ROM bằng linux

Đây là một cách flash máy Hermes bằng hệ điều hành Linux
hay trong trường hợp bạn flash (upROM) bằng Windows không thành công.

có thể làm các việc sau:
- Flash NBH files
- Flash raw (*.nb) radio rom files
- Dump radio rom
- Serial prompt (replaces mtty/minicom)

tham khảo web: tác giả pof
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=296436

Chỉnh sửa cuối:

8375600

Hic hôm nay up bản này.
ruu_hermes_tmhu_1.21.116.4_1.05.02.00_wwe_ship

Mà chạy thì nó báo lỗi connet, extrack ra thay file
ROMUpgradeUt
Bằng file
RUUWrapper của bản rom HERMES_WM6.0_3.54.07.05.PV
thì chạy.. hic 100%
thì xong, nhưng khi khỏi động lại thì báo no radio và treo ở màn hình chờ cửa win. đã thử tất cả cách để giải quýêt vụ treo ở màn hình chờ win mà vẫn chưa vô được win,
Bootloader :
HERM300
IPL - 1.01

HERM300
SPL-1.40. Olipro (Sao trong bảng hơớng dẫn ở trên kô thấy nói đến nó)

Boot thì hiện :

M : 05
S : 04
B : 06
1.21 (cái No GSM thì lúc hiện lúc không)

GIờ phải làm sao. nếu có thể cho mình xin Tool để làm với.
Thanks mấy bro truớc. hix hix

Edit:
Thank, mình cứu được rùi

Flash bằng bất cứ bản radio nào có đuôi là NBH

Last edited by a moderator:

deadim

Máy mình bị y như bạn 8375600. đó là bluetooth ko hoạt động, dù cài bất kỳ bản radio nào, up đủ các loại rom 05,06 loay hoay mãi mà ko dc. Có đại cao thủ nào giúp với. bluetooth ko hoạt động
Tiên đây các bác cho hỏi tại sao khi up spl từ 1.40olipro lên 2.0 mà ko dc. báo lỗi kết nối. mặc dù kết nối vẫn tốt

Chỉnh sửa cuối:

kieutran

Pin của X01HT

Chào các bác !
Tình hình là em đc tặng một chú X01HT nhân ngày SN em, lúc máy của em mang về tời VN là có Radio 1.14.01.10 thế nên các bác VN lúc đó chịu(hồi tháng 5), em có gọi điện cho bên GSM và hỏi họ có unlock đc ko? họ nói đc 100 % em mang tới và đồng ý giá 800 K. Khi mang tới em bận đi công tác nên hẹn là 10 ngày sau đến lấy (va họ cũng nói chờ mua code) đc vài ngày thì họ báo là ko unlock đc vì ver cao quá, phải hơn 1 tháng sau họ lại gọi điện và nói unlock đc rồi nhưng lại như lần trc. Chẳng hiểu sao sau 2 lần mang đi unlock đó thì Pin máy của em dùng đước có 5 tiếng dù chơi games hay ko chời game cũng chỉ đc có 5 tiếng. Em muốn hỏi là Pin của em như thế là bị sao? khắc phục nó như thế nào?
Em cảm ơn mọi người .

tubua

Chào các bác !
Tình hình là em đc tặng một chú X01HT nhân ngày SN em, lúc máy của em mang về tời VN là có Radio 1.14.01.10 thế nên các bác VN lúc đó chịu(hồi tháng 5), em có gọi điện cho bên GSM và hỏi họ có unlock đc ko? họ nói đc 100 % em mang tới và đồng ý giá 800 K. Khi mang tới em bận đi công tác nên hẹn là 10 ngày sau đến lấy (va họ cũng nói chờ mua code) đc vài ngày thì họ báo là ko unlock đc vì ver cao quá, phải hơn 1 tháng sau họ lại gọi điện và nói unlock đc rồi nhưng lại như lần trc. Chẳng hiểu sao sau 2 lần mang đi unlock đó thì Pin máy của em dùng đước có 5 tiếng dù chơi games hay ko chời game cũng chỉ đc có 5 tiếng. Em muốn hỏi là Pin của em như thế là bị sao? khắc phục nó như thế nào?
Em cảm ơn mọi người .
Pin của Bác chắc chắn là bị đổi rồi. Vì Pin của dòng Hermes này nổi tiếng là rất trâu (nghe gọi bét nhè thì 2 ngày,dùng tiết kiệm thì dc 3,4 ngày). He.he...bây giờ muốn khắc phục thì đổi Pin zin của Nó là ok ngay !
Chú ý:Mong Bác thông cảm đây là Box về Rom Hermes ,lần sau có vấn đề gì Bác chú ý post bài sang box Thảo Luận Sử Dụng nhé (đễ tránh loãng Chủ Đề về Rom)!
Chúc vui vẻ !

aimodung

mong các bac chia sẻ với,em mới mua đc một chú softbankx01ht mới tinh,máy đã đc mở mạng dùng được sim ở việt nam rồi,nhưng máy toàn tiếng nhật,em muốn chuyển nó sang tiếng anh để sử dụng như những dòng pcc khác đã từng dùng,nên cũng vào đây đọc và nghiên cứu xem cách uprom cho dòng này thế nào,nhưng em đọc thấy loai này đặc biệt quá,nếu ko biết làm máy dễ chết lắm(trở thành cục chặn giấy mà các bác hay nói vui với nhau đấy),em sợ vì dành tiền mãi mới mua đc cái máy nếu chẳng may thì lại khổ,nên quyết định nên mang ra ngoài cửa hàng(cũng có tiếng cài phần mềm ở hà nội)thế rồi họ hẹn 1,2,3 rồi 4 ngày mà vẫn chưa đc,hôm nay là ngày thứ 6 thế rồi đùng một cái họ gọi điện bảo xin lỗi máy khi uprom xong thì bị treo man hình ngoài biểu tượng window,và hiện giờ vẫn chưa lên,họ ngỏ ý xin bồi thường,vì em mang máy cho họ uprom luôn nên cũng không nhớ đc cấu hình của máy,các thông số để nhờ các anh giúp đỡ,
vậy bây giờ em phải làm sao,mong các anh giúp đỡ

PhamNhatThanh

muốn cưu thì phải biết nó chết ơ ngây đâu con GSM ko?và mình phải có rom bản gốc thì có cơ mai cưu
nhưng con nầy thi bạn com lo gì nửa được người ta bồi thương mà:D

lambo

Như bạn nói máy bạn bị treo o bootloader và hiển thị HERM300 SPL-1.40. Olipro như vậy là máy ban da Cid Unlock roi Bạn có thể dùng NBHtool Extra bản rom RUU_Hermes_QTEK_WWE_2.11.255.1_102_6275_1.38.00.10_108_Ship ra bạn Up phan OS thoi chac là sẽ lên đấy còn Về GSM thì có lẽ ko dc đâu

hoangkimlong

mấy a ơi,e dangdùng con dopod 838 pro,hôm nay hứng lên hard reset cái nó chạy tới phần windown hiện dòng chữ ( tap the screen to set up your windows mobile based device) cái đứng cả 30" ko thấy nhúc nhích gì,huhu,giờ làm sao đây anh,em mới vọc nên chưa biétgì.hiccc

ducdl2

mấy a ơi,e dangdùng con dopod 838 pro,hôm nay hứng lên hard reset cái nó chạy tới phần windown hiện dòng chữ ( tap the screen to set up your windows mobile based device) cái đứng cả 30" ko thấy nhúc nhích gì,huhu,giờ làm sao đây anh,em mới vọc nên chưa biétgì.hiccc
Bạn dùng bút chọt vào màn hình rồi làm theo hướng dẫn của máy thôi

PhamNhatThanh

mấy a ơi,e dangdùng con dopod 838 pro,hôm hard resetnay hứng lên hard reset cái nó chạy tới phần windown hiện dòng chữ ( tap the screen to set up your windows mobile based device) cái đứng cả 30" ko thấy nhúc nhích gì,huhu,giờ làm sao đây anh,em mới vọc nên chưa biétgì.hiccc
Bạn hard reset tới( tap the screen to set up your windows mobile based device)chờ và chọt vào màng hinh,theo hướng dẩn căn màng hinh,Copy, paste.......
Bạn làm lại như vậy là ok

jennydontcry

Các bác ơi em có 1 con Imate JasJam(giống dopod 838 pro) bị lệch cảm ứng dã man quá,có bác nào biết cách chữa ko chỉ em với.
Em hard reset lại chạy qua phần Tap the screen to set up your mobile xong rồi nhưng đến phần Align Screen thì không tài nào chọt được vào trúng dấu + trên màn hình để căn chỉnh màn hình.Chắc là lệch ác quá nên mới vậy.Bác nào có kinh nghiệm hoặc biết cách chữa bảo em nhé!

Chỉnh sửa cuối:

anhluong

Help Me!

Em có con O2 XDA Trion
khi em uprom lên WM6 đang up thì mất điện vì thế giờ khi load nó chỉ hiển thị được màn hình bootloader với 3 màu

Thông số của nó trước khi uprom như sau:
HERM200
IPL-1.01
SPL-1.09

Sau khi up bị lỗi thì nó hiển thị như sau
HERM200
IPL-1.01
SPL-2.03

Khi em up lại thì nó chuyển sang màn hình trắng với 0% rồi đứng luôn và còn RUU.. báo lỗi là ERROR [302]...

Em theo hướng dẫn của các bài viết trong này dùng MTTY nhưng vẫn ko được, nó báo như sau:

View attachment 73855

View attachment 73856

Thông tin hiển thị trên USB Monitor khi uprom
View attachment 73854

Bác này có kinh nghiệm hoặc có cao kiến gì làm ơn chỉ giúp em với...
Em cám ơn nhiều

Chỉnh sửa cuối: