• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách loại bỏ các file âm thanh và hình ảnh khỏi thư viện của Android

BroThong

Cũng giống như Symbian, Android hay có cái tật là luôn load (tải) hết tất cả các tập tin (file) bao gồm nhạc, hình vào trong Gallery (trình xem ảnh) và Music Player (trình nghe nhạc). Điều này sẽ cực kì khó chịu nếu bạn có cài nhiều phần mềm và game, những file âm thanh và hình nền liên quan đều bị đưa vào hết. Cách giải quyết khá đơn giản, bạn chỉ cần tạo tập tin .nomedia rồi chép vào thư mục của game và phần mềm, mọi thứ sẽ được ẩn đi, rất hiệu quả. Cách làm:

Từ máy tính, bạn vào Notepad và đừng ghi gì cả, chọn Save as... và làm như hình trên. Sau đó bạn chỉ việc chép file vào thư mục điện thoại. So sánh trước và sau khi làm:

Trước đó:

Sau khi làm:

Bạn thấy thế nào ? Rất hay phải không ? Cách chép: Ví dụ, ta có thư mục /sdcard/maps/img chứa các icon của chương trình bản đồ và mình không muốn load vào Gallery thì copy file .nomedia vào thư mục đó. Tất cả các thư mục con của thư mục đó cũng không được load nên không cần copy vào từng thư mục con. Nếu để file .nomedia ở thư mục gốc của thẻ nhớ thì tất cả các file âm thanh và hình ảnh đều không được load.

Đối với một số dòng máy thì cần phải khởi động lại máy mới có tác dụng, riêng mình xài Samsung thì không cần phải khởi động.

Nếu bạn vẫn không tạo được file .nomedia thì tải ở link dưới đây (nhớ giải nén nhé):

http://www.box.net/shared/so75gxe2u1cu07fm055m

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG!

Bài viết có tham khảo từ Android Forum và mem LocDT của Tinhte

bichthuan76

Hay quá bạn à, vậy mình copy file .nomedia vào 2 thư mục music hình ảnh luôn hả bạn. Mình sử dụng con HTC Aria máy chưa root có sử dụng được không?

BroThong

Hay quá bạn à, vậy mình copy file .nomedia vào 2 thư mục music hình ảnh luôn hả bạn. Mình sử dụng con HTC Aria máy chưa root có sử dụng được không?

Ý của mình là dẹp hết tất cả các âm thanh và hình ảnh có liên quan đến app hay game. Còn ý bạn nói là bạn dẹp hết luôn hả ? Nếu bạn làm vậy thì trong Gallery và Music ko còn gì đâu. Ví dụ nhé, hình ở trên trước khi mình làm nó hiện đủ thứ, cụ thể là hình của app Layar hiện ra quá trời và hình ảnh này nằm ở sdcard/layar/cache, trong thư mục cache có rất nhiều hình ảnh, vậy mình chép file .nomedia vào thư mục Layar. Nó như zầy sdcard/layar (chép file .nomedia vào đây)/cache. Vậy là biết bao nhiêu hình ảnh trong cache sẽ ko hiện ra nữa

bichthuan76

Cám ơn bạn đã chia sẽ. Ý của mình là như vầy: Trong thư mục hình ảnh của mình thì nó có nhiều hình ảnh của các game và trong thư mục music khi mở trình nghe nhạc lên cũng có các âm thanh trong game nữa. Vay khi nghe nhạc mình không muốn nghe các âm thanh game kia thì sao? chép vào đâu ? Mình cũng không thấy thư mục layar trong sdcard. Bạn chỉ giúp mình với nhé. Thanks

yeskia

Moderator
Cám ơn bạn đã chia sẽ. Ý của mình là như vầy: Trong thư mục hình ảnh của mình thì nó có nhiều hình ảnh của các game và trong thư mục music khi mở trình nghe nhạc lên cũng có các âm thanh trong game nữa. Vay khi nghe nhạc mình không muốn nghe các âm thanh game kia thì sao? chép vào đâu ? Mình cũng không thấy thư mục layar trong sdcard. Bạn chỉ giúp mình với nhé. Thanks

1. Layar là chỉ là ví dụ một ứng dụng mà BroThong đã cài đặt. Nếu bạn không cài đặt thì làm sao có.
2. BroThong đã nói rất rõ: chép file .nomedia vào thư mục nào chứa các file âm thanh hay hình ảnh mà bạn không muốn galery load.
- ví dụ như tôi có cài đặt trò chơi Heavy Gunner, không muốn load ảnh và âm thanh của trò này thì tôi phải chép file .nomedia vào thư mục Com2US, như vậy toàn bộ hình ảnh và âm thanh của trò chơi này sẽ không bị galery load nữa.
3. Bạn đừng nghe nhạc bằng chương trình mặc định của máy. Hãy cài đặt ứng dụng nghe nhạc khác như Player Pro hay Power Apm...để có thể nghe nhạc đúng thư mục mình chọn.