• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách thiết lập các nút để mở máy từ chế độ tắt máy

hlp

Mình mới sd Desire, thấy hơi bất tiện vì thằng này mặc định chỉ cho mở máy ( khi tắt màn hình) bằng nút nguồn. Sau 1 hồi tìm tòi mình đã tìm ra cách chế để có thể mở máy bằng các nút khác ( ví dụ nút home, menu)..
Cách làm
chúng ta cần sửa file bravo-keypad.kl ở /system/usr/keylayout

nếu chúng ta mở file này ra bằng notepad sẽ thấy có đoạn như sau:

Mã:
key 102   HOME
key 139   MENU              
key 158   BACK
key 217   SEARCH

key 107   ENDCALL           WAKE_DROPPED
key 116   POWER             WAKE_DROPPED

key 115   VOLUME_UP         WAKE
key 114   VOLUME_DOWN       WAKE

Các bạn thấy rằng nút encall và nút power đã được thiết lập để mở máy. nếu bạn muốn thêm nút nào có thể mở máy nữa thì các bạn thêm dòng WAKE_DROPPED vào sau: VD key 139 MENU WAKE_DROPPED => nghĩa là nút menu cũng có thể mở máy...sau đó save lại đúng đường dẫn đấy...
để lấy được file đó các bạn để Desire vào recovery ( kết nối với máy tính) sử dụng comand promt của máy tính để đánh các lệnh sau:

Mã:
adb-nilezon shell mount /system   
adb-nilezon pull /system/usr/keylayout/bravo-keypad.kl c:\   => sẽ cóp file bravo-keypad.kl ra ổ C
chỉnh sửa file trên tùy thích sau đó đánh tiếp 
adb-nilezon push c:\bravo-keypad.kl /system/usr/keylayout/bravo-keypad.kl
adb-nilezon shell reboot

=> sẽ cóp file bravo-keypad.kl lại vào máy...
sau đó chúng ta đã có thể tận hưởng thành quả :D

matbiec

Một ý tưởng mới và cách làm hay. Nếu ai biết cách làm nào đơn giản hơn xin chia sẻ để cùng trao đổi.

iou2

Mình làm theo cách của bạn và nhận được thông báo Error: device not found
Mình dùng Astro File Manager hoặc Estrong File Manager tìm theo đường dẫn đến bravo-keypad.kl và sửa như hướng dẫn của bạn nhưng khi save lại thì bị cấm.
Mình cần phải làm gì để có thể save được? Mong được các bạn giúp đỡ.
p/s: bravo-keypad.kl của desire có rất nhiều dòng key.

Chỉnh sửa cuối: