• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách Up ROM cho Elfin trên Win7?

letanquy

0. Chuẩn bị: Tháo SIM và thẻ nhớ.
1. Tải và giải nén Enable_Rapi.rar rồi copy vào PPC.
2. Tại PPC, cài vào main: Cert_SPCS.cab, rồi đến EnableRapi.cab. Soft Reset.
3. Nối cáp USB Cho PC và PPC, đợi quá trình đồng bộ kết thúc (quả cầu xanh dưới khay hết quay).
4. Tải và giải nén HSPL 3.07.rar xuống PC.
5. Tại PC, chạy elf-uspl.exe. Sẽ xuất hiện màn hình DOS. Nhấn Enter để bắt đầu, chờ và nhấn Enter thêm 2 lần nữa. Sau đó sẽ thấy xuất hiện cửa sổ:

Chọn như hình và nhấn next, next... đợi 100% và finish.
6. PPC sẽ tự khởi động lại.
7. Kiểm tra lại xem đã HSPL 3.07 thành công chưa như sau:
7.1. Rút cáp ra, đưa PPC về bootloader (giữ phím camera, chọt lỗ reset 1 cái, đến khi hiện màn hình 3 màu thì nhả nút camera). Màn hình PPC sẽ hiện các thông số:
IPL 2.20.002
SPL 3.07.cmon

7.2. Tại PPC, mở Microsoft Activesync, vào file/conection settings... bỏ chọn [FONT=&quot]allow USB connections [/FONT] , OK.
7.3. Kết nối cáp PC với PPC.
7.4. Tải và giải nén B7666_mtty1.42.rar xuống PC. Chạy B7666_mtty1.42.exe. Ra 1 cửa sổ, Chọn Port USB rồi nhấn nút USB. Ra 1 cửa sổ trắng, nhấn enter ra "Cmd>", gõ "set 32" thấy dòng gần dưới cùng là g_cKeyCardSecurityLevel = 0.

Nếu thấy giống như trên thì làm tiếp bước 8 để up ROM. Nếu không hãy HR lại máy tìm hiểu thêm... :p
8. Vào Microsoft Activesync, vào file/conection settings... chọn lại [FONT=&quot]allow USB connections [/FONT] , OK. SoftReset PPC. Kết nối lại cáp PC vói PPC. Chờ cho quá trình sync kết thúc (giống bước 3).
9. Tải và giải nén TouchII__3_10_710_68__WM6.1__B21014.rar
(bản ROM cook của man PhamQuang - PDAViet)
xuống PC rồi chạy file ROMUpdateUtility.exe. Làm theo chỉ dẫn sẽ thấy thế này trên PPC

và thế này máy tính:

và khi nó hiện ra thế này nghĩa là bạn đã xong:

Finish và Reset lại máy.

10. Đã up ROM thành công rồi đó. xin chúc mùng.

-------------------------------------------------------------------------------------------
Tôi đã làm theo trình tụ các bước như trên và đã thành công đối với máy Touch 2 (P3452) của mình và không có sự cố nào xảy ra, quá trình diễn ra rất nhanh (không kể thời gian xem hướng dẫn thì chỉ khoảng trên dưới 30'). Tuy nhiên tôi không dám chắc các máy khác cũng diễn ra như thế.
Vì vậy để an toàn các bác nên thủ sẵn ROM gốc cho máy của mình (chú ý thông số Device ID và CID của máy phải trùng vói bản ROM gốc mà các bác có). Tham khảo và tải các bản ROM gốc tại http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=379034

Tôi chưa thử nhưng đoán rằng tại bước 9 có thể thay bản ROM này bằng bất kỳ bản ROM nào khác. Và từ lần sau, nếu muốn up ROM khác thì chỉ cần làm bắt đầu từ bước 9 này thôi.

Chúc các bác thành công.

Tìm trên các diễn đàn gặp bài hướng dẫn của bác Tuuquy (bên tinh tế)mừng quá trời.Hí hửng tét với elfin nhưng máy cài win 7 thì có mấy vấn đề sau nên không thưc hiện được :

- Khi thực hiện đến bước 5 thì trên PC(chương trình PDA phone update) hiện thông báo phải chọn bản rom phù hợp (bắt mình phải brown tới file) hoặc là phải cancel để thoát khỏi chương trình.Lúc đó màn hình PPC toàn màu trắng.Tới đây em không biết là thất bại hay thành công nữa.Đợi một lúc sau cũng không có động tĩnh gì.Cuối cùng là tháo cáp gắn thẻ sim và thẻ nhớ vào reset máy lại xài như cũ.
- Bước 7.2 còn ở bước này thì sau khi uncheck allow USB connections thì khi chạy chương trình B7666_mtty1.42 thì chỉ hiển thị Port COM1,2,3,4.Khônh thấy pỏt USB.

Vỡ mộng up rom cho Elfin.

leohp

Bác kiểm tra chạy HSPL
rồi chọ ROM là ok
Gì mà phải lằng nhằng thế này nhỉ :-/

hungadams

bạn up thành công trên win7 à, hướng dẫn với ,mình mới cài lên win 7,up nhầm cái thì toi keke

ShanLin

up rom trên win 7 khó vậy thôi thì dùng XP cho lành, thân thiện với người sử dụng hơn! ^^

ai có tiền thì sắm con laptop cài win 7 để khám fá, pc để dành up rom :D

thangbinh

cần gì phải dài dòng vậy ta ?
làm theo các bước sau:

Bước 1: Download driver này về máy và giải nén ra

http://dienthoainama.com.vn/file_upload/USBAS.rar

Bước 2: Đưa máy về bootloader

Bước 3: Vào Device Manager và làm theo các bước sau

Chọn đến thư mục driver vừa tải về và chọn file wceusbsh.inf xong OK hết các bước và up rom thôi

Chú ý : làm theo các bước này thì để ý gắn cái lỗ USB nào trên máy nha, lần sau có up rom lại thì cắm đúng cái lỗ đó mà táng ko phải làm lại các bước trên

PS: cách này đã test trên với Blue Angle và Elfin ngon lành, bác nào up xong nhớ reply lại cho mọi người yên tâm nha ;)

thangbinh

Sao con Viva của mình úp trên Win 7 ngon lành chẳng phải làm gì cả...:p

ủa, lạ vậy ta, em dùng BA và con Elfin đầu phải dùng cách này mới up dc, em kết hợp với Windows Mobile Device Center

PS : win7 và vista đều dùng như nhau nhé

ủa, lạ vậy ta, em dùng BA và con Elfin đầu phải dùng cách này mới up dc, em kết hợp với Windows Mobile Device Center
Muốn úp rom thì PC của bạn bắt buộc phải cài ActiveSync hay Mobile Device Center thì mới úp được, nếu không nó sẽ báo lỗi liền à... Nhưng con Viva của mình thì chỉ cần cài Mobile Device Center thì úp bình thường trên Win 7...

NhatToai

Super V.I.P

PS : win7 và vista đều dùng như nhau nhé

Đối với các dòng máy dưới 2k5 thì cần thêm cái này cho chắc,còn từ WM 6.0 về sau thì khỏi dùng thêm gì,chỉ WMDC 6.1 là ok.

william_nam

cần gì phải dài dòng vậy ta ?
làm theo các bước sau:

Bước 1: Download driver này về máy và giải nén ra

http://dienthoainama.com.vn/file_upload/USBAS.rar

Bước 2: Đưa máy về bootloader

Bước 3: Vào Device Manager và làm theo các bước sau

Chọn đến thư mục driver vừa tải về và chọn file wceusbsh.inf xong OK hết các bước và up rom thôi

Chú ý : làm theo các bước này thì để ý gắn cái lỗ USB nào trên máy nha, lần sau có up rom lại thì cắm đúng cái lỗ đó mà táng ko phải làm lại các bước trên

PS: cách này đã test trên với Blue Angle và Elfin ngon lành, bác nào up xong nhớ reply lại cho mọi người yên tâm nha ;)

Mình làm theo cách này cho Win 7 .Ko cần dùng đến MDC luôn ,rất đơn giản .Thanks