• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách up ROM cho HTC Wildfire?

volk

Em là newbie , mày mò mãi mới tạo đc thẻ goldcard và hroot . Nhưng chưa thấy có bài nào hướng dẫn chi tiết cách up rom cả . Em lập topic này mong các cao thủ chỉ giáo , hướng dẫn tận tình . Có thể các bác nói e dốt nhưng thật sự do em ko biết gì , mới chơi hđh ( em chưa up đc rom :-s hị hị ) :(:(:mad:):mad:)

volk

hị hị . Bạn ko chi tiết đc 1 tí à :-s . Mình ko biết các bước chuẩn bị cần nhũng gì , up ra sao . Có cần dùng thẻ nhớ đã tạo goldcard để copy rom vào ko hay cop rom vào thẻ nào cũng được , chỉ cần phân vùng thôi . Tks bạn !!!

ducthang

Cụ thể hơn này:
Chuẩn bị 1 thẻ nhớ đã phân vùng copy Rom vào đưa máy về chế độ Recovery up rom thôi.Quan trọng là mấy đã hack root và có Recovery rồi nhé.tham khảo cách up rom bên Desire cũng đc.

volk

Hướng dẫn chung chung quá bạn ơi . Mình thấy bên box desire bác PQ hướng dẫn rất cụ thể , nhưng mình thử áp dụng trên wildfire thì ko thấy giống nhau nên ko thể làm tiếp đc . Máy mình hiện h đang ko vào đc , cứ hiện chữ HTC hoài . Thế nên mình mới cần 1 bài viết hướng dẫn cụ thể . Người thì nói là phân vùng thẻ trước ,ben topic uprom của bạn thì bạn lại hướng dẫn uprom xong mới dùng ROm manager phân vùng ,reboot . Lằng nhằng quá làm ng gà như mình loạn hết lên . Kết quả là giờ máy đang treo ở " HTC " . Có lẽ phải dùng thẻ goldcard up lại romship mất :( . Pùn hắt hiu !!!

noel241288

Cụ thể áh! Bác đã làm được gì và tới đâu, vướng mắc chỗ nào. Nói đi. Chi tiết thì như vậy đã wa đủ rồi í bạn ơi.

volk

Em đã up đc rom v8.0.8 bên XDA , em cài cả thêm mấy cái ở dưới nữa :
0050_htc_froyo_2.2_orginal_kernel_v1.zip - bản gốc HTC hạt nhân từ 2,2 Froyo HTCCN_CHS_2.10.1400.3
0900_orginal_framework_stock_battery_icon_v5.zip
Radio_13.45.55.24_3.35.15.31.zip - OLD, tiêu chuẩn trong 2,1 Roms.
Sau khi làm xong hết em thấy máy rất chậm , đã 3 lần treo máy ko thể ấn đc nút gì và phải tháo pin , bật lại máy . Ko biết em có làm sai ở đâu ko nữa , mong các bác pro chỉ giáo .
Em làm như trong hướng dẫn của XDA : Khởi động vào Recovery Clockwork , backup ( thật tình là chẳng hiểu máy sẽ backup vào đâu , bộ nhớ máy hay thẻ nhớ nữa ) , WIPE full , flash rom ,sau khi xong reboot lại 1 lần nữa , rồi em vào Rom Manager ,chọn Partition SDcard , chọn kích thước của EXT ( 512M ) ,chọn kích thước của SWAP ( 0M ) ,máy khởi động lại và phân vung thẻ . Sau khi xong em reboot 1 lần nữa , rồi rút thẻ nhớ ra cắm vào máy tính , copy mấy cái link như em đưa ở trên ý vào folder " intall " ( vì theo như trên XDA họ bảo vậy , em cũng ko hiểu rõ lắm vì dịch = google ) . Họ hướng dẫn vào Rom Manager ,chọn reboot into recovery để cài đặt thủ công , nhưng em làm như vậy thì bị lỗi , ko flash đc mấy file .zip ở trên . Em tắt máy đi , ấn power +nguồn , vào recovery thì flash đc . cứ mỗi lần flash 1 file .zip em lại reboot lại máy theo như ng ta hướng dẫn .
Cuối cùng thành công nhưng ko mĩ mãn , máy rất chậm và thỉnh thoảng đơ , lắm lúc lại bt . Kiểm tra bộ nhớ thì thẻ nhớ em còn 3.16G , nhưng bộ nhớ trong chỉ còn 70,7M ( ko hiểu luôn ) . Chẳng hiểu máy em đã có app2sd chưa nhưng nghe XDA quảng cáo thì romv8.0.8 có app2sd , mà em ko thấy app2sd ở đâu trong menu cả . Khi cài thêm task killer free cũng ko thấy thẻ nhớ giảm mà bộ nhớ máy lại chỉ còn ~69M ( em down = market ) .
Các cao thủ giúp em với , em định up v8.0.10 nhưng cứ đà này thì ko ổn rồi :((

volk

vậy bây h em phân vùng thẻ nhớ trước hay sau khi flash file 0001 của rom vậy anh ?

ducthang

vậy bây h em phân vùng thẻ nhớ trước hay sau khi flash file 0001 của rom vậy anh ?
Bạn cứ up rom bình thường sau đó phân vùng thẻ cũng đc sau khi p.vùng xong thì reset all để cho data đồng bộ hơn với App2
Chú ý:chỉ up bản V8.10 không up cái này htc_froyo_2.2_orginal_kernel_v1.zip - bản gốc HTC hạt nhân từ 2,2 Froyo HTCCN_CHS_2.10.1400.3
Nếu muốn thay đổi kernel up cái này :0055_oc_kernel_2.6.32_v5.zip - Overclock hạt nhân 768mhz, ext4 - HCDR.Kernel v2

volk

tks anh nhìu , nhưng bây giờ thẻ của em đã phân cùng rồi thì em cứ up rom mới thôi , ko cần phân vùng nữa anh nhỉ . Chỉ cần backup và wipe full trước khi up rom thôi đúng ko anh ?
Và em nên flash thêm những cái gì nữa sau khi up rom ko anh ?
Ví dụ mấy cái radio và 04xx ,020x ý ạ

ducthang

tks anh nhìu , nhưng bây giờ thẻ của em đã phân cùng rồi thì em cứ up rom mới thôi , ko cần phân vùng nữa anh nhỉ . Chỉ cần backup và wipe full trước khi up rom thôi đúng ko anh ?
Chẳng cần backup đâu wipe full rồi up rom thôi.khi phân vùng máy khởi động lại bạn phải thấy xuất hiện dòng chữ p.vùng 20s j đó lúc đó p.vung mới thành công.m ko nhớ dõ lắm.

volk

vậy bây h em cứ fomat thẻ nhớ trên Pc rồi up lại rom v8.0.10 rồi phân cùng lại đc ko anh ?
Lần trước em phân vùng ko thấy hiện lên mấy chữ như anh bảo , nhưng mà em thấy thẻ nhớ bị tụt dung lượng nên em tưởng đc rồi :D

hieu2007

có thể chỉ rõ hơn không anh ducthang
có phải là :
b1:chep rom new vào thẻ nhớ
b2:vào hboot ->chọn recovery ->Clockwork Recovery
chọn install zip from sdcard

phải vậy không anh?
và một vài câu hỏi nho nhỏ lmong anh giải đáp là :
1.thời gian uprom khoảng bao lâu?
2.với WildFire thì em có cần chia partition ko,hay là lúc up rom máy tự làm.
3.khi up rom có cần kết nối với pc không?
4.khi dùng rom ship thì em có thể khôi phục lại từ đầu như mới mua phải ko a?

cảm ơn anh nhiều

ducthang

Máy bạn phải hackroot và tạo recovery trước rồi nhé sau đó:
b1:chep rom new vào thẻ nhớ đã đc partition
b2:vào hboot ->chọn recovery ...........->Clockwork Recovery
chọn install zip from sdcard
Sau khi up rom(up rom không kết nối với PC) xong bạn partition cũng đc up rom mất khoảng hơn 5 phút và đợi boot khoảng gần 10 phút tùy vào bản rom.
Up đúng rom ship sẽ khôi phục lại từ đầu như mới mua

hieu2007

thanks anh.em đã thành công=D>.a cho em hỏi sau khi hackroot máy không tự nhận 3G như rom cũ .phải tự cấu hình = tay hả a?có cách nào fix để cho nó tự nhận không?