• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cài Android trên Nand cho HTC Polaris

Để cài android trên Nand Rom việc đầu tiên chúng ta cần làm là tìm 1 file linux phù hợp với bản android chúng ta định sử dụng
Và cách khác thông dụng và nhanh nhất để có bản linux mới nhất thì chúng ta dùng phần mềm Windows NBH Editor: link
Sau khi tải về các bạn giải nén rồi chạy phần mềm. các bạn chọn File--->get latest như hình

để tự động tải về file *.nbh mới nhất
sau đó các bạn chọn các mục cho phù hợp với thiết bị của mình như hình

chỗ Panel type: -chọn 1 nếu là HTC P3650
-chọn 3 nếu là O2 xda orbit 2
còn các trường hợp khác mình không rõ:D nếu khi up file *.nbh mà bị đen màn hình hay lỗi trắng màn hình thì thay đổi panel type để khắc phục. 1 or 2 or 3 tùy thiết bị nhá.
sau khi chọn xong thì save file đó lại các bạn sẽ đc 1 file có tên "POLAIMG.NBH"
đem file đó bỏ vào tool up rom như up rom windows mobile hay radio. mình nghe nói file đó có thể up trực tiếp từ thẻ nhớ nhưng chưa test.:|
Lưu ý phần mềm đó có thể mở và chỉnh sửa file *.nbh thường đính kèm theo các bản android không cần phải tải bản mới nhất.:D
Như thế đã xong bước 1!!!!!!!!!!!
tiếp theo các bạn tìm 1 bản android ưng ý chép vào thư mục andboot trên thẻ nhớ rồi tiến hành cài đặt y như trên thẻ nhớ nhưng trước khi cài thì chọn cài trên nand nhé trên sd cũng được nhưng tốc độ không bằng. bạn nào không biết cách cài thì pm mình sẽ hướng dẫn chi tiết sau.:D
sau khi cài xong và đã lên android rồi thì việc đầu tiên là kiểm tra wifi có hoạt động hay không. nếu ko các bạn hãy tải về rồi reset lại máy và cài bản fix wifi này nhé
Chúc các bạn thành công. Có thắc mắc gì thì mình sẽ bổ sung sau.

Lưu ý backup dữ liệu trước khi thực hiện và máy đã hard SPL
Link tham khảo: here

Chỉnh sửa cuối:

LOC9493

mình xài haret thấy cũng mượt but thấy vô market thì khá mệt load lâu, nặng lắm, đang định up rom có 3d driver thử

mình xài haret thấy cũng mượt but thấy vô market thì khá mệt load lâu, nặng lắm, đang định up rom có 3d driver thử

Mình chưa thử market khi chạy trên SD nên không biết ra sao nhưng mà chạy trên SD không mượt bằng trên Rom đâu pro. Nếu ai xài SD thường(không phải SDHC) thì còn chậm nữa. Trên rom có yếu điểm là khó tương thích với thiết bị với lại bộ nhớ rom quá hạn hẹp nên không cài ứng dụng được nhiều nếu mà bộ nhớ trong <30Mb thì nguy cơ bị dump rất cao.

LOC9493

bạn review chi tiết cái đi. Mình cài rồi mà bị một số lỗi như sau:
Pin hiển thị ko đúng.
KO vào gprs được.
Hiển thị tên nhà mạng ko đúng.

H đang xài wm 6.5 lại rồi.
Bạn biết fix thì chỉ mình đi

bạn review chi tiết cái đi. Mình cài rồi mà bị một số lỗi như sau:
Pin hiển thị ko đúng.
KO vào gprs được.
Hiển thị tên nhà mạng ko đúng.

H đang xài wm 6.5 lại rồi.
Bạn biết fix thì chỉ mình đi
Muốn vào gprs phải cài đặt thủ công:
Mở chương trình Settings.
Bấm vào Wireless Control.
Bấm vào Mobile Network Settings.
Bấm vào Access Point Names.
Bấm nút Menu, chọn New APN.
Phần Name: điền vào tên mạng đang sử dụng, ví dụ: vietnammobile (phần này điền sao cũng được)
APN, Username và Password điền vào thông số tương ứng với mạng đang dùng:

VinaPhone
APN: m3-world
Username: mms
Password: mms

Mobifone:
APN: m-wap
Username: mms
Password: mms

Viettel:
APN: v-internet

VietnaMobile:
APN: Internet
Còn về lỗi thì bản Andorid đó chưa hoàn thiện bạn có thể tìm bản Android khác để test mình không có thời gian để test hết xem bản nào tốt nhất. Nếu bạn rãnh thì qua đây cập nhật các bản android và chia sẽ cho anh em Polaris với nha:D
Ngoài cách tìm bản khác thì còn cách update các bản fix lỗi nữa.

LOC9493

Còn vấn đề về Pin bạn nó hiển thị đúng ko?
Mình xài bản build này http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=712310
Cài trên nand.
Review sơ bộ.
Xài rất tốt (lâu lâu treo 1 cái chắc do vọc nên bị)
Nghe nhạc được
wifi được
Nghe gọi, nhắn tin bình thường ( Sóng full cây)
Game đã test:
Angry Bird 1.3.5 ( lần đầu vô chơi ko được thoát ra vô lại ok, chơi lâu lâu lag cái ko đáng kể)
Zenioa ko nhớ bản mấy 2 thì phải ( chơi ok đẹp )
Bejeweed 2 ( ok)
Soft đã test:
Advanced Task manager ok
Market ( vô khá mệt load lâu ko bik do wifi hay do máy yếu :))
Rouge tool ( Set Cpu lên 520 mhz xài ok máy ko nóng)
Handcent SMS (ok)
Applanet ( ok tải soft tố)

Cài trên nand.
Review sơ bộ.
Nghe nhạc được
wifi được
Game đã test:
Angry Bird 1.3.5 ( lần đầu vô chơi ko được thoát ra vô lại ok, chơi lâu lâu lag cái ko đáng kể)
Bejeweed 2 ( ok)
Soft đã test:
Advanced Task manager ok
Handcent SMS (ok)
Pin của mình bị hư rồi nên không biết có hiện đúng không nữa bên window mobile cũng bị xuống thất thường qua android cũng vậy. đang 40% xuống 15% rồi tắt luôn

LOC9493

Đam mê em này vì chạy android nand được, nhưng h mỗi tội e nó lại hiển thị pin sai. Ko bik đường nào mà sạc hết

Đam mê em này vì chạy android nand được, nhưng h mỗi tội e nó lại hiển thị pin sai. Ko bik đường nào mà sạc hết
Chắc giờ ít ai xài polaris lắm. Mình thấy ít người quan tâm. Mình đam mê nó vì được 1 cái O2 có ram 128Mb và chạy được android! O2 được vài cái có ram 128Mb hà. Để khi nào rãnh test thử mấy bản nữa xem sao mình cũng "em yêu khoa học" mà chưa rành lắm vì mình không học công nghệ thông tin chỉ đam mê thôi hà.

LOC9493

Lúc người ta xài thì tiền ko có để mua, đến khi mua được rồi thì người ta hết xài, thôi thì chịu khó mày mò thôi còn tới đâu hay tới đó

Pro nói có rom tích hợp 3d driver hả? Mình xài wm 6.5 thấy không mượt cho lắm mình cứ nghĩ con polaris bị lỗi gì đó hay yếu hơn mấy dòng khác như prophet hay atom nhưng khi qua android mới biết polaris mạnh hơn mấy dòng đó không biết có phải android hỗ trợ 3d tốt hơn không nữa.

LOC9493

Theo mình nghĩ thì android driver chắc được code lại nên hỗ trợ 3d một phần tại phần cứng Polaris có gpu mà. Còn WM thì thằng htc nó lại ko viết driver 3d cho polaris nên mới có việc rom cook có thêm driver 3d tích hợp vào

phamtrongnam

"B2: các bạn copy file base linux vào up giống như uprom thông thường..." các bạn cho mình hỏi copy file base linux vào đâu vậy? mình không hiểu. cảm ơn nhiều

"B2: các bạn copy file base linux vào up giống như uprom thông thường..." các bạn cho mình hỏi copy file base linux vào đâu vậy? mình không hiểu. cảm ơn nhiều

bạn copy vào Folder chứa các file dùng để uprom cho window mobile. nhớ là xóa cái file "ruu_signed.nbh" còn các file khác giữ nguyên.

kevin_mn

máy bác ơi, sao em up rom Android rồi, máy khởi đông lại vào Smart Mobility xong rồi xuất hiện màn hình đen không hoạt động nữa, mà ko vào linux ? :(

máy bác ơi, sao em up rom Android rồi, máy khởi đông lại vào Smart Mobility xong rồi xuất hiện màn hình đen không hoạt động nữa, mà ko vào linux ? :(
Bạn thử lại file mình mới bổ sung nha. Chúc may mắn

napoleon1989

Cài trên nand.
Review sơ bộ.
Nghe nhạc được
wifi được
Game đã test:
Bejeweed 2 ( ok)
Soft đã test:
Advanced Task manager ok
Handcent SMS (ok)
Sao mình cài bản Incubus26Jc's Super FroYo 2.2.1 ko được vậy bạn? Radio của bạn là bao nhiêu?