• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cảm nhận, đánh giá Google map mod Navigation và HTC Location...!

Phoenix

Topic này chủ yếu bàn về Google map Navigation và HTC Location

Từ lâu rồi mình vẫn đang xài cả 2 bản google map mod Navigation và HTC Location. Bản gmap thường thì không có navigation nhưng tác giả Brut.all bên xda đã bẻ khóa để google map có thể dẫn đường ở tất cả mọi nơi. Trong topic này mình sẽ up bản mod navigation cho mọi người, tuy nhiên riêng dòng HTC lại có một bản đồ rất pro (có vẻ hơn hẳn Vietmap) là Location, vì vậy mình sẽ để mọi người dùng thử và đánh giá.

Theo mình thì Location có giao diện pro, dẫn đường rất tốt và chính xác. Tuy nhiên google map có ưu thế hơn về bản đồ chi tiết.

Đầu tiên là mod Navigation cho google map (phiên bản mới nhất 6.0.3).

f-5-9c61780e16964f547164f61f6389515a952ab1b3

1. Đối với máy đã root:
- Chạy gmap, joint latitude sau đó thoát ra dùng Titanium backup >> backup bản này lại.
- Tiếp tục wipe data rồi uninstall hoàn toàn bản cũ này.
- Dùng Titanium backup >>uninstall street view, sau khi khởi động lại máy thì vào market cài lại. (Tuy nhiên bước này theo mình không cần thiết, vì mấy ai dùng street view đâu và cũng không ảnh hưởng đến bản mod cho google map)
- Chạy file maps 6.0.3-ownhere DOWNLOAD HERE, nếu không cài đặt được bạn đổi tên file trên thành maps.apk rồi copy vào thư mục system/app (dùng Root explorer, ES file explorer hoặc soft nào đó có quyền truy cập vào file hệ thống, nhớ đặt thuộc tính file này là R/W).
- Khởi động lại máy là bạn đã có bản mod Navigation.

2. Đối với máy chưa root:
- Vì là máy chưa root nên không thể uninstall google map trong Rom gốc nên dùng song song bản changepn này (là bản 6.0.2_signed): DOWNLOAD

Hình đầu tiên bên dưới là bản google map cũ, tiếp theo là bản đã mod Navigation trên con IS của mình (có thêm mũi tên nhỏ màu xanh ở góc trên bên phải).

Giao diện Navigation (beta):

Còn HTC Location là độc quyền của HTC, bác nào không xài đành chịu thôi. Theo mình đánh giá tốt hơn nhiều so với Vietmap X8A (cũng có chỉ đường bằng tiếng Việt, có tính toán thời gian tới đích và đo vận tốc rất pro). Vài hình ảnh:

Chỉnh sửa cuối:

Phoenix

Sao mình sử dụng con HTC Aria không có HTC Location vậy bạn

Thông thường Location đều có ở các dòng HTC, bạn xem kỹ lại hoặc xem lại bản Rom đang dùng là gì (stock hay cooked, có khi bị gỡ bỏ khỏi Rom không). Mấy dòng cũ hơn còn có mà.

tommy_trant20

lúc mới mua sen về chưa root chưa cài rom cook thì bản đồ map thấy rất chính xác như sao khi root và cài các rom cook thì map ko còn chính xác nửa ko hiểu lý do vì sao

venusian

Moderator
lúc mới mua sen về chưa root chưa cài rom cook thì bản đồ map thấy rất chính xác như sao khi root và cài các rom cook thì map ko còn chính xác nửa ko hiểu lý do vì sao

Lý do là do Rom bạn ạ. Một số bản rom Cook GPS không chính xác. Lắm bản còn bắt lệch hàng trăm mét.
chir còn biết là chờ các kĩ thuật viên build Rom fix lại thôi.

bichthuan76

Cám ơn bạn, mình dùng con này chưa root và nâng cấp lên froyo 2.2. thực sự không có HTC location

tommy_trant20

Lý do là do Rom bạn ạ. Một số bản rom Cook GPS không chính xác. Lắm bản còn bắt lệch hàng trăm mét.
chir còn biết là chờ các kĩ thuật viên build Rom fix lại thôi.

thế đành potay các rom cook vào đọc changelog cứ thấy ghi nâng google map thế mà ko nâng cấp GPS cho chính xác.
mà ko hiểu cái nửa là chẳng phải rom cook lấy từ base rom làm ra mà base rom thì gps chính sang sau sang rom cook thì bị lỗi nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

venusian

Moderator
thế đành potay các rom cook vào đọc changelog cứ thấy ghi nâng google map thế mà ko nâng cấp GPS cho chính xác.
mà ko hiểu cái nửa là chẳng phải rom cook lấy từ base rom làm ra mà base rom thì gps chính sang sau sang rom cook thì bị lỗi nhỉ

Cái này cũng còn phải tuỳ thôi bạn ạ. Có bản thì bắt GPS rất chính xác. Theo mình ngix là tuỳ thuộc vào tay nghề Build Rom của từng người môt.

Phoenix

Vấn đề base Rom nhưng không phải cho dòng máy đó, ví dụ Rom cook port từ Sensation cho IS, DHD.... Nhiều khi radio cũng ảnh hưởng đến GPS nữa mà. Tóm lại là để có được Rom chuẩn hoạt động tốt các ứng dụng thì phải test và fix dần thôi...

doquangduc

Well-Known Member
Cái HTC Location có dẫn đường bằng giọng nói giống Vietmap không nhỉ.?

Phoenix

Cái HTC Location có dẫn đường bằng giọng nói giống Vietmap không nhỉ.?

Có dẫn đường bằng giọng nói Việt và tùy chọn tải giọng Nam hoặc Nữ ! =D>
>> Chuẩn luôn.

Theo mình HTC Location dẫn đường rất hay, có giọng nói tiếng Việt và khi down về có lựa chọn cài đặt làm giọng nói dẫn đường mặc định luôn. Giao diện đẹp và pro (hơn hẳn vietmap)

hellmen

Các bạn cho mình hỏi, mình dùng HTC Sensation và có biết đến cái HTC Location. Nhưng vấn đề ở chỗ do mua hàng xách tay nên ko có code unlock cái HTC Location này. Thế có cách nào để "vượt rào" ko các bác nhỉ?! :( Thanks

Phoenix

Các bạn cho mình hỏi, mình dùng HTC Sensation và có biết đến cái HTC Location. Nhưng vấn đề ở chỗ do mua hàng xách tay nên ko có code unlock cái HTC Location này. Thế có cách nào để "vượt rào" ko các bác nhỉ?! :( Thanks

Thường thì khi bắt đầu download map về thì HTC cho dùng thử 30 ngày, đối với máy đã root thì đơn giản, bạn up lại Rom thì lại dùng tiếp. (Mình chưa bao giờ dùng hết 30 ngày vì test thử các Rom liên tục). Đối với máy chưa root có vẻ khó khăn đây, bạn thử factory reset và format hết thẻ nhớ (hoặc xoá hết data của nó trong thẻ nhớ đi xem có được không).

Razervn

Quả thực ứng dụng HTC Location quá tuyệt. Mình chưa dùng Vietmap nên chưa so sánh được.
Bro có phiên bản mod mới dẫn đường của google map chưa nhỉ, xin up chia sẻ cùng mọi người với. thanks!

blackapple08

Thường thì khi bắt đầu download map về thì HTC cho dùng thử 30 ngày, đối với máy đã root thì đơn giản, bạn up lại Rom thì lại dùng tiếp. (Mình chưa bao giờ dùng hết 30 ngày vì test thử các Rom liên tục). Đối với máy chưa root có vẻ khó khăn đây, bạn thử factory reset và format hết thẻ nhớ (hoặc xoá hết data của nó trong thẻ nhớ đi xem có được không).
mình cũng up rom lại mấy lần rồi, mà down map về nó vẫn báo hết hạn. hay do mình đễ hết hạn trước rồi mới up rom hay sao nhỉ.
Dùng htc location sướng thiệt
link died rồi.bạn nào fix link lại giùm mình được không. thanks các bạn

venusian

Moderator

Phoenix

mình cũng up rom lại mấy lần rồi, mà down map về nó vẫn báo hết hạn. hay do mình đễ hết hạn trước rồi mới up rom hay sao nhỉ.
Dùng htc location sướng thiệt
link died rồi.bạn nào fix link lại giùm mình được không. thanks các bạn

Link đã fix lại bản 6.0.3, tuy nhiên bạn có thể tham khảo link bác venusian post bên trên, có đầy đủ từ bản 5.11 trở đi.
Còn vấn đề license code của nó mình đã tìm hiểu rồi, đối với các máy bình thường (giống như hàng xách tay, hàng không nguồn gốc...) sẽ chỉ có 30 ngày sử dụng (không phải 30 ngày dùng mà 30 ngày bạn đã sử dụng). Còn với các máy hàng công ty hoặc HTC việt nam cung cấp thì sẽ có 1 năm sử dụng). Tạm thời không có code bạn vẫn sử dụng được tình năng bản đồ còn dẫn đường sẽ không dùng được

boyhu

Link đã fix lại bản 6.0.3, tuy nhiên bạn có thể tham khảo link bác venusian post bên trên, có đầy đủ từ bản 5.11 trở đi.
Còn vấn đề license code của nó mình đã tìm hiểu rồi, đối với các máy bình thường (giống như hàng xách tay, hàng không nguồn gốc...) sẽ chỉ có 30 ngày sử dụng (không phải 30 ngày dùng mà 30 ngày bạn đã sử dụng). Còn với các máy hàng công ty hoặc HTC việt nam cung cấp thì sẽ có 1 năm sử dụng). Tạm thời không có code bạn vẫn sử dụng được tình năng bản đồ còn dẫn đường sẽ không dùng được
Hàng công ty có cái voucher code sử dụng không giới hạn thời gian, nhưng chỉ cho 1 quốc gia nhất định, nếu đã đăng ký ở 1 quốc gia nào đó thì sẽ không sử dụng được ở quốc gia khác ạ. EVO 3D em mua có cái voucher code nhưng khi nhập vào không có Việt Nam, em đến TTV và được cấp 1 voucher code khác, thu cũ đổi mới. Đau cái là em cũng mua Vietmap X8A trước rồi, vì đã sử dụng Vietmap từ R12 nên cũng tín nhiệm, tốn thêm gần củ bi giờ thành thừa, ko chuyển nhượng được.
Sau một vài lần dùng thử HTC location em sửa thế này ạ:
HTC location dẫn đường chán như con gián. Dẫn chứng: Lập lộ trình từ Phạm Văn Đồng đi vào ngõ 324 Thuyj Khuê: Sai (Từ Phạm Văn Đồng -> Hoàng Quốc Việt ->......->Lạc Long Quân -> Thuỵ Khuê. ô tô ứ đi được); Từ Đại Bái - Bắc Ninh về Thái Nguyên: Sai (hình như nó dẫn vào đường 295, ô tô khỏi đi luôn, phải quay lại để đi qua cầu Hồ). Trong khi nếu dùng Vietmap thì oki. Bác nào có cả Vietmap + HTC Location và ở HN, Bắc Ninh xác nhận hộ em phát.

Chỉnh sửa cuối: