• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cần giúp đỡ về nguồn của HP Pavilion DV2000

trankientrung

:((Em mới dùng con HP DV2000 nhưng gặp hiện tượng này:
Máy đang dùng tự nhiên nghe "tặc" một phát ởgóc trên bên trái (khu vực CPU) và tắt ngóm, phải ấn nút nguồn vài phát mới khởi động lại được, sau đó máy lại chạy bình thường. Hiện tượng này thỉnh thoảng mới xảy ra trong khi pin vẫn chưa hết, lúc hiện tượng xảy ra hầu như máy chạy các ứng dụng rất nhẹ, thậm chí không chạy ứng dụng nào. Không hiểu do lỗi phần cứng, phần mềm, cài đặt hay do driver của máy đây, em chạy trên cả winvista và winxp đều bị như vậy. Các bác giúp em giải quyết vụ này với nhé. Cảm ơn các bác trước.:((

Dao007forever

Bạn đem ra tiệm kiểm tra nguồn xem có bị rò, hay chạm không nhé. Có thể bụi nhiều cũng bị đó. Máy lên được là may rồi, nên đi kiểm tra sớm, đừng cố dùng, nó mà chạm thì dễ die IC lắm.

trankientrung

hoá ra là do chế độ tự động tắt HDD nó để có 3 phút nên máy cứ tự động tắt các bác ạ, cứ tưởng lỗi phần cứng ...

trankientrung

máy em nó vẫn bị lại hiện tượng trên các bác ạ, thỉnh thoảng vài ngày một lần đang dùng (chỉ khi sử dụng pin mới gặp) nghe "tặc" một phát máy tắt ngóm, đợi khoảng 1 phút sau mới bật lại được, lúc trước em tưởng do để thời gian tắt HDD ngắn nên bị nhưng bây giờ xác định lại không phải nguyên nhân đó, không hiểu sao máy em chẳng nghe thấy tiếng quạt CPU nó chạy nhỉ ...

AnhQuynh

Well-Known Member
Nếu ko nghe thấy quạt CPU thì theo mình bạn nên mang ra trung tâm sửa chữa nhé. Mình có con VAIO quạt CPU nó thổi hơi ra cả ngoài theo ô thoáng:D

trankientrung

nhưng nhiệt độ CPU mình để ý thấy chỉ 32 ->36 độ C thôi mà, hay tại quạt êm quá không nghe thấy. Còn hiện tượng tắt máy đột ngột kia, bạn nào có kinh nghiệm không, giúp mình với ...

trankientrung

máy em nó vẫn bị lại hiện tượng trên các bác ạ, thỉnh thoảng vài ngày một lần đang dùng (chỉ khi sử dụng pin mới gặp) nghe "tặc" một phát máy tắt ngóm, đợi khoảng 1 phút sau mới bật lại được, lúc trước em tưởng do để thời gian tắt HDD ngắn nên bị nhưng bây giờ xác định lại không phải nguyên nhân đó. Có phải pin của em có vấn đề không? khi bị hiện tượng này thường là lúc pin ở vào khoảng 30 - 40% (có lúc pin còn 70%). Dùng phần mềm kiểm tra pin của HP vẫn báo Good xanh lè. Bác nào chuyên kỹ thuật giúp em với ...

lamtoanhong

máy em nó vẫn bị lại hiện tượng trên các bác ạ, thỉnh thoảng vài ngày một lần đang dùng (chỉ khi sử dụng pin mới gặp) nghe "tặc" một phát máy tắt ngóm, đợi khoảng 1 phút sau mới bật lại được, lúc trước em tưởng do để thời gian tắt HDD ngắn nên bị nhưng bây giờ xác định lại không phải nguyên nhân đó. Có phải pin của em có vấn đề không? khi bị hiện tượng này thường là lúc pin ở vào khoảng 30 - 40% (có lúc pin còn 70%). Dùng phần mềm kiểm tra pin của HP vẫn báo Good xanh lè. Bác nào chuyên kỹ thuật giúp em với ...
Máy của bạn thật ra rất khó "chuẩn đoán " bởi vài ngày mới bị 1 lần . thông thường máy bị tắt đột ngột khi đang sd có nhiều khả năng do cpu bị nóng dẫn đến auto shut down ,và khi đó phải để khoảng 1 time nhất định cho nguội (khoáng 1phút) mới khởi động lại đc. tuy nhiên máy of bạn lâu lâu mới bị nên mình cũng không dám khẳng định điều này.

Tại sao bạn không đem máy đi BH nhỉ ? máy bạn mới mua cách tốt nhất là nên đem bh càng sớm càng tốt bạn ah.mình cũng đang xài model giống bạn đấy onlie 24/24 rất good và không hề có hiện tượng gì cả dù xài đã gần 1 năm rồi.

Chúc may mắn nhé!:D

trankientrung

Có lẽ là mình cần theo dõi nó thêm một thời gian nữa xem có tìm ra nguyên nhân không. Nếu vẫn không đành đem đi bảo hành vậy ...

khocviem

Máy của bác có 2 trường hợp là do nóng máy mà tắt - do lâu ngày bụi bám vào khe tản nhiệt --> không thoát nhiệt đước--> tắt máy , để nguội bật mới lên
hiện tượng thứ 2 là do Pin ( do bạn mua Pin mới) mình làm kỹ thuật lên đã gặp trường hợp tắt máy như của bạn khi thay Pin mới- loại Pin mới đa số là Pin tầu làm lại ( đã kiểm tra bằng cách thay pin khác test 1 tuần ok-loại pin đi theo máy lúc mua) .Dòng HP Pavilion và HP DV kén Pin lắm,bạn lên đến FPT mà mua Pin mới đảm bảo hoặc đến Á Châu computer ( Hà nội ) nằm trên đường Thái Hà

Chỉnh sửa cuối:

trankientrung

trước hết xin cảm ơn bác khocviem đã trả lời. em xin nói rõ thêm về con máy của em để nhờ bác tư vãn giúp tiếp: Máy mới dùng được hơn 1 tháng, mua tại Canada, zin box, đã kiểm tra cấu hình trên HP xịn luôn, kể cả pin số serial đều đúng với cấu hình máy, vậy mà nó lại giở chứng thế chứ (mua về 2 tuần là em đã gặp hiện tượng này rồi). Em để ý máy của em nhiệt độ CPU khi chạy thường chỉ 32 - 36 độ C thôi, khi nào full load thì khoảng 56 - 58 độ, quạt CPU vẫn nghe chạy mà, thường bị hiện tượng trên khi pin còn khoảng 30 - 40% (pin 12 cell, chạy ứng dụng văn phòng đạt trên 6h).

tanlinhub

Super V.I.P
trước hết xin cảm ơn bác khocviem đã trả lời. em xin nói rõ thêm về con máy của em để nhờ bác tư vãn giúp tiếp: Máy mới dùng được hơn 1 tháng, mua tại Canada, zin box, đã kiểm tra cấu hình trên HP xịn luôn, kể cả pin số serial đều đúng với cấu hình máy, vậy mà nó lại giở chứng thế chứ (mua về 2 tuần là em đã gặp hiện tượng này rồi). Em để ý máy của em nhiệt độ CPU khi chạy thường chỉ 32 - 36 độ C thôi, khi nào full load thì khoảng 56 - 58 độ, quạt CPU vẫn nghe chạy mà, thường bị hiện tượng trên khi pin còn khoảng 30 - 40% (pin 12 cell, chạy ứng dụng văn phòng đạt trên 6h).

Tốt nhất, lỗi về phần cứng HP, bạn nên đưa máy đến các Đại lý của FPT. Hoặc vào các website của các Đai lý này để được hỗ trợ trực tuyến. Mình chỉ biết có
vài trang sau: www.nama.com.vn, www.fhp.com.vn

Thân

khocviem

To @trankientrung: trường hợp của bạn mình muốn hỏi thêm là bạn xạc Pin có Full không? không còn tia Sét hiện trên biểu tượng Pin là xạc đầy, dù nó báo 100% ( xạc tới khi ko còn tia sét) ,bạn xem trong phần Power meter /alarm xem để chế độ cảnh báo bao nhiêu( lên để 5% tắt máy, 10% cảnh báo) .Pin của bạn 12 cell mà chạy văn phòng có 6 tiếng là hơi ít ( full có thể đến 8h)
Bạn thử xạc đầy rồi chạy cho đến khi không còn 0 % (dù 30-40% tắt ---> bật lên chạy cho đến khi hết pin thì thui) sau đó xạc đầy --> kiểm tra kết quả xem thế nào.

trankientrung

Pin của mình khi đã sạc là luôn sạc đầy. Sau khi máy bị tắt đột ngột đợi 1 phút khởi động lại thì nó vẫn chạy đến khi hết pin thì thôi. Trong phần Power /alarm thì từ trước đến giờ mình vẫn để như bạn nói đó.
Mình dùng PC Wizard 2007 để xem thông tin máy thấy trong phần Processor và Power có thông tin thế này:
Processor Power Management Information :
Processor Throttling : Yes
Throttle Range : 40% - 100%
Active Power Scheme : Presentation

Mình không hiểu rõ lắm về thông tin trên, bạn có thể giải thích giùm không.

khocviem

Processor Power Management Information :
Processor Throttling : Yes
Throttle Range : 40% - 100%
Active Power Scheme : Presentation

Theo thông tin thì mình hiểu là phạm vi hoạt động của Pin là 40-100%. Có thể nó là lý do khiến bạn đến tầm 40% tắt máy,bạn thủ vào trang HP down driver power manager về để quản lý xem thế nào. Nếu chỉnh được chắc là ok