• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cập nhật, thảo luận các bản Rom Cook cho Desire HD

caothanhhai

Tôi mở Theard này để cập nhật, trao đổi về Ưu, nhược điểm các bản Rom cook cho Desire HD.

Mỗi một bản Rom có những yêu cầu khác nhau về S-Off, Recovery, Radio .... đề nghi các bạn đọc kỹ hướng dẫn tại từng bài hoặc tại Đây

Chúng tôi chỉ giới thiệu những bản Rom đã được Test, thử nghiệm bằng máy của chúng tôi. Các bạn nên cân nhắc kỹ trước khi làm theo. Chúng tôi không chịu trách nhiệm về những hư hỏng có thể có cho máy hoặc thẻ nhớ của bạn

caothanhhai

[ROM] CyanogenMod-6.1 for Desire HD: V6.1.2 (28/12/2010)

Hướng dẫn cài đặt :

INSTRUCTIONS:
- First time flashing CM 6 to your Desire HD (or coming from another ROM)?
1. Root your device and install ClockworkMod Recovery.
2. Do a Nandroid backup!
3. WIPE (wipe data/factory reset + wipe cache partition)
4. Install the ROM
5. Optionally install the Google Addon

- Upgrading from earlier CM6?
1. Do a Nandroid Backup!
2. Install the ROM (your Google apps will be backed up automatically)

Download : http://mirror.teamdouche.net/get/ace/update-cm-6.1.2-DesireHD-signed.zip
Google Addon: HDPI-20101114
Download: http://goo-inside.me/google-apps/

Nhận xét :

Rom không có HTC Sense nên nhẹ ( chỉ có >70M) nhanh với nhiều tùy chỉnh mới của Cyanogen
Điểm Quadrat với Kernel chuẩn quanh 2000
Không có Tiếng Việt - Lúc cài đặt có lựa chọn nhưng không hiển thị
Ram lúc nào cũng dư >430M
Map, Youtube, Market đều là phiên bản cũ - Phải UpDate

Giao diện chính

Có thể tắt bật Wiless theo kiểu Android 2.3

Có thể tự quay màn hình Home

Giao diện gọi điện và khóa

Chụp ảnh vẫn 8M

Mời các bạn cùng thử =D>=D>=D>

Chỉnh sửa cuối:

caothanhhai

[ROM] LeeDrOiD HD v1.3 [28/12/10 l Fast l Stable l WWE]

Change Log:

* Re-Based on Official HTC RUU 1.72.405.3
* Android 2.2.1!
* Speed, Performance & Battery & Audio improvments
* Cleaned, Deodexed, Zipaligned, Rooted
* Patched services.jar (enable transparency in themes)
* Added Translucent notifacation pulldown
* Minor UI Mods (Status bar icons
* Added OpenVPN Support (Untested)
* New LeeDrOiD BIOS Bootanimation (Thanks Scar45)
* Fixed AdFree Hosts, symlinked from /data/etc/ (Needs Testing)
* Fully optomized framework & Rosie (png's)
* Adjusted auto brightness values
* Updated Android market V2.2.7
* Updated Voice Search V2.1.1
* Updated Flash Player 10.1.105.7
* Updated Google Maps V5.0.0
* Updated Facebook V1.5.0
* Updated Gmail V 2.3.2
* Updated YouTube 2.1.6
* Updaed Rom Manager & Titanium backup
* Added R2D2 to notifacations (as requested)
* Added Launcher2 (default android home option)
* Added Clear default home app
* Removed Jbed
* Extended power menu temporarily removed due to re-base
* And a few other minor things I cant remember

Download: ROM
Download: SU patch

Cài đặt: Cài đặt qua ClockWorkMod Recovery, hướng dẫn cụ thể theo cách Up Rom Cook tại ĐÂY

Qui trình Khuyến cáo :
-Up Radio lên ít nhất 12.28e.60.140fU_26.04.02.17_M2
-FULL-WIPE-1.2 theo hướng dẫn tại ĐÂY
- Up Rom
- SU - patch
- Re boot
- Factory Reset

Nhận xét:

Rom dựa trên bản Rom 2.2.1 có các nâng cấp về hiệu năng nhanh, đẹp, ổn định
Cải tiến Camera
Chỉnh sửa đồ họa

Screen shot:

Mời các bạn cùng Test.

holezu

Room cua LeeDroid hình như chỉ hay cho Desire thôi còn HDH ko đc ưu ái hay sao ý,sóng yếu dù đang dùng radio *.30 M,yếu hơn nhiều so với xài room SHIP asia,bù lại update đầy đủ , beckmark cũng = voi các room ship khác nhưng ít hơn chút... đây là càm nhận của em sau 2 ngày dùng.

caothanhhai

Mình cũng thấy các bản Rom cook chỉ hơn ở cái Camera và mục cập nhật app thôi chứ hiệu năng không thấy hơn hẳn như Rom cook của WM

ancola66

Super V.I.P
Mình cũng thấy các bản Rom cook chỉ hơn ở cái Camera và mục cập nhật app thôi chứ hiệu năng không thấy hơn hẳn như Rom cook của WM
Với thời điểm này thì Rom Ship + Update Kernel vẫn là chuẩn nhất, bởi vì :
+ Hầu như các sửa lỗi (Sóng sánh....), tinh chỉnh (Nhanh, mượt, tối ưu....) thì quyết định bởi Kernel là chính.
+ Nếu bạn nào đã từng dùng HD2 và chạy Android trên HD2 thì thấy rõ là các lỗi chủ yếu đều fix trên Kernel
+Vụ Camera thì đã có thể Update.zip được ( Đã có bản Fix từ file update OTA > *.zip ). File Update (System update) khoảng hơn 40Mb >>> Android 2.2.1
* Bạn nào có hứng thú thì nó đây :

http://dl.dropbox.com/u/8076202/OTA...1_32_405_6_release_1632939lowfu0y78jktpp2.zip

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Cách úp room bằng ota thì úp thế nào các bác nhỉ
OTA ( On the Air) Cập nhật qua không khí:p. Những cập nhật này sẽ tự động cập nhật qua các kết nối internet. Khi HTC hoặc các nhà mạng có những bản Update cho từng khu vực hoặc từng nhà mạng cung cấp thì nó sẽ tự động hiện ra trên máy của bạn những bản update đó khi có kết nối Internet (Nếu máy của bạn thuộc diện được update trong đợt update đó) >>> Không thể update trực tuyến được nếu như máy bạn không có danh sách trong đợt update đó. Tuy nhiên với XDA thì chỉ là muỗi:D. Như đợt update system vừa rồi lên 2.2.1 thì chỉ có một số khu vực và nhà mạng được update nhưng trên XDA đã có file update *.zip để ai thích thì cũng có thể tự update ( Kiểu này gọi là Offline Update :D )
*Cũng chính vì nó chỉ cung cấp cho một số khu vực và nhà mạng >>> Những khu vực khác, nhà mạng khác cũng có thể update bằng Offline như trên nhưng hoạt động của máy có thể không được như ý vì không phù hợp. Trên XDA cũng rất nhiều người kêu lỗi này, lỗi nọ (Chủ yếu là về các loại sóng kết nối) khi update bản System update này.

quan1984

Bác Ân hướng dẫn em chi tiết hơn vụ úp offline với máy em dùng room cook android revolution 2.0.1 bây giờ muốn úp room ship bản 2.2.1 thì úp thế nào bác

ancola66

Super V.I.P
Bác Ân hướng dẫn em chi tiết hơn vụ úp offline với máy em dùng room cook android revolution 2.0.1 bây giờ muốn úp room ship bản 2.2.1 thì úp thế nào bác
Cách update thì nó cũng như uprom cook từ thẻ nhớ thôi, nhưng tốt hơn bạn quay về bản Rom Ship sau đó bạn làm các bước Root, Ship S-Off, Recovery rồi mới update . Bạn tham khảo ở ĐÂY.

quan1984

ko biết up thế này nó có nâng hboot nên ko bác nhỉ . vd mình dùng room ship 2.2 bây giờ up lên 2.2.1 thì có bị mất root,s-off,recovery

ancola66

Super V.I.P
ko biết up thế này nó có nâng hboot nên ko bác nhỉ . vd mình dùng room ship 2.2 bây giờ up lên 2.2.1 thì có bị mất root,s-off,recovery
Mình nghĩ là không bởi vì phần update System này chủ yếu là update app và một số modull về sóng. Và bản thân bản ROM android revolution 2.0.1 mà bạn đang dùng thì nó cũng chính là đựoc cook với database 2.2.1 (1.72 ) đó.

thuybim8888

~X( bác nào giúp em với . em up bản này rồi h gọi người khác ko nghe thấy giọng em nói .thanks
có lỗi nữa là các đoạn video cũ trong máy nó ko cho xem . ngay cả video mình vừa quay nó cũng ko cho xem
bản này được cái camera rất là tốt

holezu

ko biết [ROM] Android Revolution HD 2.0.1 thế nào nhỉ?Ae ai xài rồi cho AE ý kiến để lựa chọn LeeDroid hay mike nha

tcao

ko biết [ROM] Android Revolution HD 2.0.1 thế nào nhỉ?Ae ai xài rồi cho AE ý kiến để lựa chọn LeeDroid hay mike nha

Bản này em thử rồi ,lỗi SUPER USER và ADFREE vừa up lên bản mới là 2.o.2 thì sửa được superuser. , không biết còn lổi nữa không, vì mới up.

holezu

Xài rom của lee lúc phone thì "nói như chưa từng được nói" dù đã up 1,3a ,ko biết có ai biết cách khắc phục không chứ điệu này xài revolution cho nó chắc

holezu

~X( bác nào giúp em với . em up bản này rồi h gọi người khác ko nghe thấy giọng em nói .thanks
có lỗi nữa là các đoạn video cũ trong máy nó ko cho xem . ngay cả video mình vừa quay nó cũng ko cho xem
bản này được cái camera rất là tốt
bạn đừng cài kenel 1,4 để nguyên xài mới được

caothanhhai

Bản Rom đầu năm nào =D>:))

MIUI-0.12.18-Ace-V1.0-signed tham khảo tại ĐÂY và tại ĐÂY

Được sự giới thiệu của Caddish12, mình đã thử bản Rom MIUI mới dành cho DHD.

"MIUI rom là một Custom Rom do một nhóm lập trình viên người Trung Quốc phát triển và tinh chỉnh dành cho người dùng Trung Quốc. Custom Rom này được phát triển dựa trên Android OS 2.2 (Froyo). Nhưng do có những ưu điểm nổi bật như giao diện thân thiện và rất mượt, thời lượng pin cao, các chức năng đa dạng v.v nên MIUI Rom đã được rất nhiều người quan tâm, cụ thể là các thành viên ở diễn đàn XDA. Các thành viên ở diễn đàn XDA đã tạo ra các gói ngôn ngữ cho MIUI Rom và giúp cho người dùng Android ở các nước khác (không chỉ bó hẹp ở người dùng Trung Quốc) dễ dàng tiếp cận với MIUI Rom hơn. MIUI Rom ban đầu chỉ dành cho N1/Desire nhưng hiện nay đã được chuyển đổi sang nhiều thiết bị khác Evo, HD2, Droid, Milestone, Incredible."

Download tại ĐÂY

Nhận xét : Nhanh chưa từng có, mượt chưa từng có, Rom lúc nào cũng >400 rất ít ứng dụng chạy nền nên có Kill cũng chỉ giải phóng khoảng 30 M là cùng. Có rất nhiều ứng dụng hay, giao diện tùy biến đẹp, hiệu ứng bắt mắt chỉ có trên MIUI như Thame, nhắn tin, file manager ....

Nhược điểm : Chụp ảnh 5M, không quay phim, chụp xong không vào Galery ??? và không hiểu sao không có tính năng Send file qua Bluetooth của Root Expored như các bane khác

Dialpad có smartdial rất hay , File Manager tự chia file theo từng loại

Có FM ( thường chỉ có trên các bản Sense) và giao diện nghe nhạc

Thanh notification có rất nhiều lựa chọn và Thame Manager độc đáo

Các ứng dụng cất vào các Forder thuận tiện và Ram dư rất cao

Nếu khắc phục được các lỗi về Camera thì đây sẽ là bản ROM vô định ( chắc nhanh thôi ...) Các bạn nên trải nghiệm và sẽ mê ngay