• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHẠY ANDROID v2.2 TRÊN TOUCH PRO: ƯỚC MƠ ĐÃ THÀNH HIỆN THỰC

nctu

Mình đã chạy thử android 2.1 trên touch pro và vừa rồi mới test phiên bản Android mới nhất Froyo 2.2, kết quả không thể tin được. Một trải nghiệm mới cho những ai đã và đang sử dụng Win mobil.
Mình là một fan rất say mê Win moble nhưng khi thử qua Android trên con Touch Pro thì mình đã nghiệm ra một điều : WM(từ v6.1 trở về trước) giờ đây khi đứng trước Android thì đã thật sự quá qià nua: giao diện gần như không thay đổi gì nhiều từ phiên bản Win Mobile 2003. trong khi đó Android có một giao diện thật khác lạ và bóng bẩy.
Trước đây mình nghĩ bác Bill thật tuyệt khi đưa HĐH quen thuộc từ máy bàn lên thiết bị di động nhỏ xinh. Nhưng sau khi trải nghiệm Android, giờ đây mình lại thấy giao diện của bác Bill thật sự không phù hợp lắm với những thiết bị di động có màn hình nhỏ nhắn này.

Hy vọng phiên bản Windows Phone 7 sẽ có những cải tiến giao diện thật đáng kể để giành lại những gì đã mất từ các phiền bản có giao diện già nua trước đây.

ANDROID 2.2 CHO TOUCH PRO:
New - Phiên bản RC2:
http://htcandroid.xland.cz/XDANDROID.2.2.AOSP.29.7.10.RC2.1.7z

Phiên bản Beta V1
http://htcandroid.xland.cz/XDANDROID.2.2.AOSP.1.7.10.BETA.V1.7z

-giải nén tất cả ra thư mục gốc thẻ nhớ
-copy file STARTUP.TXT trong thư mục STARTUP CONFIG\RAPH ra thư mục gốc thẻ nhớ(file này chỉ dành cho Touch Pro GSM, KHÔNG SỬ DỤNG CHO TOUCH PRO CDMA)
-chạy file HARET.EXE từ file explorer để khởi động Android
-lưu ý dung lượng thẻ nhớ sau khi đã copy vào nên còn trống trên 500MB để khi khởi động lần đầu nó tạo ra các file cần thiết, định dạng thẻ là FAT32.
-khởi động lần đầu tiên lâu một tí(khoảng 3-10 phút trở lại), trong lần khởi động này nó sẽ yêu cầu căn chỉnh màn hình(calibration)-nhớ lấy bút chọt 5 điểm cho chính xác nhé, các lần sau chỉ khoảng 1'45"

Phiên bản này chỉ cần chép lên thẻ là chạy, hoàn toàn không can thiệp vào bản ROM WM trên máy, nên thích thì vẫn chạy WM bình thường, vui thì khởi động Android từ thẻ nhớ để trải nghiệm.

- Khi đã khởi động Android mà muốn về lại WM thì đơn giản chỉ cần Reset là xong

Phiên bản này còn có thể chạy trên DIAMOND và một số dòng HTC khác(tùy thuộc vào file STARTUP.TXT tương ứng trong thư mục STARTUP CONFIG)

Có thể nói mặc dù ANDROID chưa hoàn toàn sử dụng được 100% tất cả các tính năng trên TOUCH PRO nhưng hầu hết các tính năng WIFI, 3G, GPS, BLUETOOTH rất hoàn hảo và hàng chục ngàn ứng dụng FREE có thể cài đạt trực tuyến rất nhanh từ MARKET qua WIFI hoặc 3G

Đây là hình ảnh con Touch Pro của mình: chụp bằng con NOKIA VGA củ chuối nên hơi bị mờ

Các bạn thích tìm hiểu thêm thì có thể vào đây tham khảo, rất nhiều thông tin cập nhật mới :
Touch Pro, Fuze Android Development

Chỉnh sửa cuối:

onlyloveP990i

thanks bạn thêm lần nữa vì bài viết khá chi tiết.đang test,sẻ có phản hồi sớm cho mọi người.
Note: mình đã thử,thời gian boot (lần đầu)có hơi lâu tí,nhưng cái chính là:chạy rất đẹp.
(xin phép bác NCTU ,cho em Post lại bài của bác bên Tinhte nhé)

Chỉnh sửa cuối:

longmax

Cho mình hỏi dzậy mìnnh có thể sài dual boot đc ko?Nếu mình rs lại máy thì có thể chọn 1 là win 2 la ard đc ko bro!!!!!

longmax

Đã trai qua gan 15p sao con TP2 của em no chi co chữ HảET:Bôting Linux... la toi h luôn dzậy ta hihixih.Số mình xui dzậy nà!!!!!!

longmax

Sau 1 hồi lau em RS lại máy và để dành cho chủ topic hướng dẫn kỹ hơn nà!!!1Hixxhixhixix

longmax

Sau khi em RS may lai vào HARET thì máy em rung len 2 cái ròi hình như nó đứng máy luôn!!!Em đã làm đúng theo chủ topic chỉ!!!!!!Có ai help em ko!

onlyloveP990i

Cho mình hỏi dzậy mìnnh có thể sài dual boot đc ko?Nếu mình rs lại máy thì có thể chọn 1 là win 2 la ard đc ko bro!!!!!

Đã trai qua gan 15p sao con TP2 của em no chi co chữ HảET:Bôting Linux... la toi h luôn dzậy ta hihixih.Số mình xui dzậy nà!!!!!!

Sau 1 hồi lau em RS lại máy và để dành cho chủ topic hướng dẫn kỹ hơn nà!!!1Hixxhixhixix

Sau khi em RS may lai vào HARET thì máy em rung len 2 cái ròi hình như nó đứng máy luôn!!!Em đã làm đúng theo chủ topic chỉ!!!!!!Có ai help em ko!

bạn đình giành danh hiệu vua Sì Pam hay sao mà viết nhiều bài 1 lúc thế,bấm nút "sửa bài" là đc òi. bạn copy file startup đúng cho dòng máy bạn ra thư mục gốc của thẻ nhớ là ok thui!

nctu

...bạn copy file startup đúng cho dòng máy bạn ra thư mục gốc của thẻ nhớ là ok thui!

bạn onlylove nói đúng đó, cần lưu ý thêm là chừa chỗ trống trên thẻ nhớ nhiều nhiều nếu không boot lần đầu sẽ không tạo được file data.img(file này khoảng 256MB trên touch pro) là nó cứ đứng ở màn hình boot hoài, lúc đó phải reset lại và xóa file data.img đi rồi chạy lại HARET.exe

bạn có thể để ý các dòng lệnh khi nó đang boot, nếu thẻ nhớ không đủ nó sẽ có báo lỗi đó. lần đầu mình cũng bị như bạn nhưng khi kiểm tra các dòng lệnh trên màn hình thì phát hiện ra là do không đủ chỗ trống trên thẻ.

Chỉnh sửa cuối:

longmax

bạn onlylove nói đúng đó, cần lưu ý thêm là chừa chỗ trống trên thẻ nhớ nhiều nhiều nếu không boot lần đầu sẽ không tạo được file data.img(file này khoảng 256MB trên touch pro) là nó cứ đứng ở màn hình boot hoài, lúc đó phải reset lại và xóa file data.img đi rồi chạy lại HARET.exe

bạn có thể để ý các dòng lệnh khi nó đang boot, nếu thẻ nhớ không đủ nó sẽ có báo lỗi đó. lần đầu mình cũng bị như bạn nhưng khi kiểm tra các dòng lệnh trên màn hình thì phát hiện ra là do không đủ chỗ trống trên thẻ.
Mình dùng thẻ 1G lận!!Lúc mình vào chỉ đc cái dòng Linux boot... là xong ko đc vào màn hình den hay có con vịt hết!!!!!
p/s mình đã cài và chép file Starup Config vào RHODIUM chép file 2 file starup rồi chạy HARET rồi vào boot chay 1 hồi nó kêu cân bằng màn hình xong thì nó chạy tới XDA j đó có may con bay bay rồi cào màn hình den thui o tren có cot song va pin o dzuoi no ghi là Android system gì đó rồi rs lại luôn ko vào android đc mình xài con TP2 của verzion d0ang sài GSM ko bik trong quá trình mình làm có lỗi gì ko nữa!!!H mình rs lại chay lạ thi màn hình den thui nó tắt máy mình luôn òi :(:(!!!!!Phải tháo pin ra mới mở máy đc!!!

Chỉnh sửa cuối:

thehill

sao mình dùng touch pro, đã copy file startup như bạn nói ra thư mục gốc thẻ nhớ, chạy haret thì nó đứng ở màn hình linux gì đó - thẻ nhớ của mình vẫn còn dung lượng trống trên 1GB.

onlyloveP990i

sao mình dùng touch pro, đã copy file startup như bạn nói ra thư mục gốc thẻ nhớ, chạy haret thì nó đứng ở màn hình linux gì đó - thẻ nhớ của mình vẫn còn dung lượng trống trên 1GB.

máy bạn là Touch Pro phiên bản quốc tế hay là hàng mua bên nước ngoài của nhà mạng? bạn thử copy file startup trong thư mục RAPH800 ra thư mục gốc của thẻ nhớ chạy xem sao.xóa file cũ đi nhé!

thehill

máy bạn là Touch Pro phiên bản quốc tế hay là hàng mua bên nước ngoài của nhà mạng? bạn thử copy file startup trong thư mục RAPH800 ra thư mục gốc của thẻ nhớ chạy xem sao.xóa file cũ đi nhé!

máy mình là bản quốc tế. Copy ra làm đầy đủ rồi nhưng nó vẫn đứng ở ngay màn hình linux. Theo các dòng lệnh thì hình như nó không write được lên thẻ nhớ hay sao đó nên ko mount vào được. Nhưng mà thấy hơi vô lý, tại thẻ còn mới nguyên, chép-đọc-xóa bình thường, không hề có read-only hay gi khac het, format chuẩn Fat32, dung lượng còn khoảng 1,5G

onlyloveP990i

máy mình là bản quốc tế. Copy ra làm đầy đủ rồi nhưng nó vẫn đứng ở ngay màn hình linux. Theo các dòng lệnh thì hình như nó không write được lên thẻ nhớ hay sao đó nên ko mount vào được. Nhưng mà thấy hơi vô lý, tại thẻ còn mới nguyên, chép-đọc-xóa bình thường, không hề có read-only hay gi khac het, format chuẩn Fat32, dung lượng còn khoảng 1,5G

câu hỏi khó trả lời nhất trên diễn đàn là : "mình làm theo đúng như hướng dẫn sao vẫn không đc " ^0^ . chắc chỉ cón nước cầm cách cầm đt sang nhà mình,mình làm giùm thui.hihihihi

nctu

câu hỏi khó trả lời nhất trên diễn đàn là : "mình làm theo đúng như hướng dẫn sao vẫn không đc " ^0^ . chắc chỉ cón nước cầm cách cầm đt sang nhà mình,mình làm giùm thui.hihihihi

Hihihi, bạn onlylove nói đúng quá.
Bạn onlylove khi chạy Android lần đầu có bị problem gì như các bạn khác không vậy?
Sau khi chạy thử vài ngày bạn onlylove "óanh giá" Android VS WM 6.1 như thế nào? nhứt là về giao diện đó?

onlyloveP990i

Hihihi, bạn onlylove nói đúng quá.
Bạn onlylove khi chạy Android lần đầu có bị problem gì như các bạn khác không vậy?
Sau khi chạy thử vài ngày bạn onlylove "óanh giá" Android VS WM 6.1 như thế nào? nhứt là về giao diện đó?

lần đầu chạy phiên bản này là mình thấy ok liền,không bị lỗi j cả (mặc dù trước đây mình làm hay bị lỗi).mình thấy giao diện cũng hay nhưng phần xem ảnh còn bị lỗi và chưa thấy tích hợp chương trình xem video!mình cũng chưa tùy biến giao diện nhiều vì nó không tạo nút "Exit" bằng cảm ứng nên mình cũng ngại voọc lắm(tiếc của ấy mà)-mình mua máy hơn 1 năm rồi chứ chưa đến 50 lần bấm phím cứng đấy(ngoại trừ phím nguồn và phím âm lượng).

thehill

theo như các dòng lệnh thì nó báo "fail to mount SD card". Ko biết sao nữa, hay là do thẻ nhớ bị hư?

thehill

Sau khi tham khảo trên XDA đã tìm ra nguyên nhân. Các bạn gặp trường hợp như của mình thì vào XDA, tải chương trình format thẻ nhớ về, format sạch sẽ card thì sau đó sẽ sủ dụng được. Không biết vì sao nhưng format trong window như bình thường thì nó báo card ko sử dụng được. Giờ thì Android chạy vô tư.