• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chạy rom không cần đổi CID?

firewalker

Mình đã xem bài viết của "tilangtu"đây rất hay và bổ ích.

Khi AE đã S-off và đổi CID thì AE có thể chạy những rom mà mình thix và sau đây mình xin giới thiệu các bạn thêm 1 cách không cần đổi CID cho máy (giữ đc CID nguyên của máy mà vẫn có thể chạy đc mà mình thix (ship rom nha)):

Điều kiện cần và đủ :
Máy đã S-off
Bạn muốn S-off Sensation XL thì xem ở đây
Bạn muốn S-off Sensation 4g/XE thì xem ở đây. Nếu trong quá trinh bị lỗi xem cách fix lỗi tại đây (lưu ý bạn phải rút thẻ nhớ ra nha hư thẻ nhớ đó nếu để thẻ nhớ sẽ bị treo beataudio đó) ( lưu ý chỉ áp dụng cho fw 2.3.4 trở xuống hiện tại chưa có tool s-off 4.x cho sensation
Các dòng máy HTC khác thì dùng tool này thử http://revolutionary.io/
Máy cần chạy rom ship
Máy tính của bạn phải có driver nha download HTC Sync Drivers.

Các bạn phải thoải đủ điều kiện ở trên thì mới sử dụng cách này đc nha!
Đầu tiên hãy chuyển Rom đuôi *.exe sang *zip
cách chuyển ở đây:
Up Rom bằng thẻ nhớ

* Phuơng pháp chuyển định dạng cho ROM SHIP (*.exe > *.zip)

a ) Làm như khi UP ROM bằng PC nhưng dừng ở bước đầu tiên
- Chạy file ROM (*.exe) mà bạn định UP cho máy
- Khi nó hiện lên cửa sổ đầu tiên thì dừng ở đó (Để nguyên không được đóng cửa sổ)b ) Vào thư mục :
- Đối với Windows XP

C > Documents and Settings > Tên user máy bạn > Local Settings > Temp

Sẽ thấy file rom.zip

- Đối với Windows 7

C:\Users\Tên user máy bạn\AppData\Local\Temp

Dùng chức năng Search sẽ thấy file rom.zip

*** Pin trên Sensation phải còn trên 60% (Đối với up rom bằng thẻ nhớ thì pin còn trên 20% vẫn có thể up được, nhưng không khuyến khích đâu nhé)

Bạn đã có công cụ ADB chưa( nếu chưa down tại đây rùi down cái này để trong ADB lun nha:
Mã:
[URL="http://www.mediafire.com/?98grjacfd24jvn6"]http://www.mediafire.com/?98grjacfd24jvn6[/URL]
Đưa cái rom ở trên vào ADB và giải nén ra luôn nha
Điện thoại để chế độ USB debug và chỉ sạc
mở CMD lên đánh lệnh:
Mã:
cd " đường dẫn đến thư mục adb" (vd mình là cd C:\Users\RENNY\Desktop\ADB)
tiếp lệnh
Mã:
SigTool rip rom.zip
đánh tiếp lệnh:
fastboot getvar cid
nó sẽ hiện ra CID của máy là HTC__XXX bạn ấn chuột phải vào khung cmd " ấn mark " quét chữ HTC __XXX rùi " enter " ( những điều bạn vừa làm là coppy trong cmd ) Bạn vào mục Rom đã giải nén ở trên kiếm file "android-info" mở nó lên bằng "Note"

chọn cái HTC_XXX là cái CID của bạn rom vd rom Châu Âu thì HTC__001 bạn đổi lại là HTC___XXX(cái này là lúc này coppy đó)

Trong folder rom "cut" hboot******** ra ngoài folder ADB
vào lại folder Rom ấn ctril +a rùi chuột phải nén lại đổi tên file nén thành "rom-new.zip"

Rùi đánh tiếp lệnh này
Mã:
SigTool nullsign rom-new.zip

tiếp tục :
Mã:
fastboot flash zip rom-new.zip
tiếp tục
Mã:
fastboot flash hboot Hboot **********.nb0
(mục hboot hồi nãy coppy ra folder adb đó)

cuối cùng reboot lại máy là ok
*** lưu ý những cụm từ mình tô đỏ là rất quan trọng các bạn phải làm theo nha mình không chịu bất cứ trách nhiệm nào khi bạn làm không đúng cách .

Chỉnh sửa cuối:

tilangtu

mong sẽ có nhìu người xem web nước ngoài về dịch mấy các bài hay hay cho ae về nghiêm cứu bài này bên xda rất hay mà toàn tiếng anh bây h` có tiếng việt dễ hiểu rùi cảm ơn nha cố gắng đóng góp thêm

teentitans

con HTC sensation XL của mình đã up room 4.0, bản châu âu, đã unblock bootloadder, sau đó root,recovery vs s-off được...nhưng chưa đổi CID, vừa thử up bản room asia_tw thì lại up được...