• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chỉnh dùm em mấy cái Dock!

simon1994

Ủa? Sa0 cái DOck của em thấy gớm wa' hjx hjx ~.~
Ko thấy trọn vẹn cái Hình nền, phải chỉnh làm sao đây?

drkietanbinh

bác trả lời không hiểu gì hết!vì bác viết không có dấu gì hết!please, trả lời lại dùm cho tụi tui hiểu nha!!!thanks much!!!

jumong

Có lẽ các bạn nói vắn tắt quá nên bạn chưa hiểu. Tôi xin bổ sung thêm bằng cách làm của tôi:

Cách 1 - dùng SummerBoard:

1. Cái image của dock là file ảnh định dạng PNG có k.thước 320x91.
2. Tên của nó là Dock.png (nhớ viết HOA chữ "D", bạn nên lưu ý vì Iphone có phân biệt hầu như trong mọi trường hợp).
3. Để đổi cái dock này, bạn chỉ cần tạo 1 file ảnh có định dạng và k.thước như trên và chép vào thư mục theme của SummerBoard.
4. Trong SummerBoard, bạn set ON cho mục Theme Dock, Restart SummerBoard thế là xong.

Cụ thể:
a. Vì bạn muốn thấy hình nền, nên file ảnh của dock phải là file trong suốt (transparent). Cái này thì Photoshop là dễ nhất. Tôi đã làm 1 cái tặng bạn.
b. Bạn tải về và chép vào thư mục theme (tức là cái thư mục có tên của theme mà bạn đang dùng. Ví dụ tôi dùng theme Leaf thì tôi sẽ chép đè vào .../SummerBoard/Themes/Leaf/

Chúc bạn thành công

Tôi cũng xin nói thêm: khi dùng Caterpilla để OFF cái dock đi cũng không được vì "kỵ rơ" với SummerBoard (cái này Caterpilla có khuyến cáo, máy của tôi cài cả Caterpilla, Customize và SummerBoard)

Cách thứ 2 - Dùng Customize

1. Tạo file cho dock như trên, nhưng đặt tên gì cũng được.
2. Trong Iphone, tạo thêm thư mục mới theo đường dẫn sau (ví dụ tôi tạo thư mục tên Others) : var/root/Library/DockSwap/Others.
3. Chép file cho dock tạo ở bước 1 vào thư mục Others mới tạo trên.
4. Mở Customize, vào mục Dock Background, bạn sẽ thấy như hình dưới đây. Chọt (tap) vào dòng trắng ngay bên dưới chữ Other (vì file cho dock tạo ở bước 1 là trong suốt nên bạn sẽ không thấy gì cả). Chọn OK và thoát ra.

5. Kết quả

Chỉnh sửa cuối:

xuanphucn

các bác ơi.mình cũng bị hệt thế này.mà giờ mình muốn cái dock trở về nguyên bản thì phải làm sao.mình restore lại làm đủ trò nhưng nó vẫn lỗ lỗ như thế trông xấu quá trời.ai biết chỉ mình với