• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cho hỏi về lỗi update ROM v13 ???

buonwaaa

Mình down RAPHAEL__1_95_502_13__B20764_UPDATE xuống và thực hiện update như trong hướng dẫn nhưng sao k thể nào update được. Lúc nào cũng hiện lên error 262 & mình cũng đã reset nhiều lần. Nhưng vẫn k thể nào update ROM được ! Mong các bạn hướng dẫn giùm.

levanquyen

Muốn Up các ROM khác nhau, máy mới về các bạn cần kiểm tra xem đã có HardSPL hay chưa?
Cách xem đơn giản, đưa máy vào Bootloader (Tắt máy, giữ Volume Down. + bật Power). Màn hình sẽ hiển thị thông số, thường hiện nay là
RAPH100
SPL 1.90
.....
Nếu hiển thị SPL 1.90.Olinex tức là đã có HardSPL
Ngược lại các bạn phải chạy HardSPL ngay, nếu muốn Up ROM khác.
Bạn vào đây để tìm hiểu http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=32291

buonwaaa

Mình đã đọc bài đó, cũng đã kiểm tra.
Nó hiển thị như sau:
RAPH100
SPL-1.90.0000
MicroP-Raph (LED) v13
MicroP-Raph (KEY) v5
PSOC-Raph STAGE_CVT v0x36

Không biết như vậy là đã có HảdSPL chưa?

PhamQuang

Manager
Mình đã đọc bài đó, cũng đã kiểm tra.
Nó hiển thị như sau:
RAPH100
SPL-1.90.0000
MicroP-Raph (LED) v13
MicroP-Raph (KEY) v5

Không biết như vậy là đã có HardSPL chưa?

Máy của bạn chưa có HardSPL mà đã Up ROM, không cẩn thận thành cục chặn giấy đó.
Bạn hãy đọc tham khảo lại trong Topic HardSPL đi.

buonwaaa

Thanks, mình làm được rồi.
Tại hồi xưa ở VN có người làm giùm, giờ wa Úc học nên k rành lắm, mình thấy nó ghi SPL-1.90 tưởng là đã HardSPL rồi nên Up lên luôn.
Anyway, thanks 2 bạn đã quan tâm đến bài viết á !

zenron

Mình up rom lên bản V13 rùi, nhưng vấn đề là up lên xong thì lỗi ở phần connect với PC để vào internet ko được.
Lỗi phần bàn phím thật khi nhấn ko hiện đúng ký tự.

Bây giờ em muốn quai lai bản gốc thì phải làm sao đây ( hàng AT&T) trong trường hợp ko kết nối với PC được???
(PC Em xài window vista)

levanquyen

Chúc bạn buonwaaa may mắn, mà đúng là may mắn thật. Nếu không thì con Touch pro của bạn biến thành cục chặn giấy rồi.

buonwaaa

May mắn nhưng mình cảm thấy bản ROM mới có vẻ k tương thích với máy mình thì fai. Mình hiện ở Úc & đã mua HTC ở đây.Mình cũng đang thử bản v13 nhưng cảm thấy nó có vẻ chậm sao đó!
Hơn nữa nó mất tiêu cái google map có sẵn trong máy, còn skype install xong k sài được. Trước khi update mình vẫn sài ổn định nhưng lại k thể nào sài trình TCPMP để coi các định dạng avi,mp4,flv... nên muốn update ROM lên thử xem sao. Nhưng update xong vẫn k sài được TCPMP, mặc dù máy báo là install successfully; ngược lại còn nhiều fat sinh thêm :(

levanquyen

May mắn nhưng mình cảm thấy bản ROM mới có vẻ k tương thích với máy mình thì fai. Mình hiện ở Úc & đã mua HTC ở đây.Mình cũng đang thử bản v13 nhưng cảm thấy nó có vẻ chậm sao đó!
Hơn nữa nó mất tiêu cái google map có sẵn trong máy, còn skype install xong k sài được. Trước khi update mình vẫn sài ổn định nhưng lại k thể nào sài trình TCPMP để coi các định dạng avi,mp4,flv... nên muốn update ROM lên thử xem sao. Nhưng update xong vẫn k sài được TCPMP, mặc dù máy báo là install successfully; ngược lại còn nhiều fat sinh thêm :(

Google map bạn có thể cài thêm vào.
Bạn nên thay TCPMP bằng CorePlayer chạy ổn định với nhiều định dạng.
Bac PhamQuang làm ROM này cho đa số người dùng ở VN. Bản thân tôi thấy các chương trình kèm theo bản ROM này là hợp lý, không thừa, không thiếu. Nếu cần gì thì cài thêm vào

buonwaaa

Chắc tại mình là người mới nên k rành lắm, cần học hỏi thêm á :)
Dù sao cũng thanhks các bạn á, vì ở đây có nhiều soft hữu ích mà mình kiếm hoài k ra :)

jennydontcry

Mình up rom lên bản V13 rùi, nhưng vấn đề là up lên xong thì lỗi ở phần connect với PC để vào internet ko được.
Lỗi phần bàn phím thật khi nhấn ko hiện đúng ký tự.

Bây giờ em muốn quai lai bản gốc thì phải làm sao đây ( hàng AT&T) trong trường hợp ko kết nối với PC được???
(PC Em xài window vista)

1-Tui đang dùng bản V13 thấy cũng ổn có sao đâu nhỉ,bàn phím vẫn tốt ,thế bàn phím cứng của bác là QWERTY hay QWERTZ ? Nếu QWERTZ thì tìm trong 4ROM có bài hướng dẫn chữa đấy.
2-Muốn cho PPC online được khi kết nối với PC thông qua Windows Mobile Center(WMC) thì bác mở REGEDIT trên PC ra (vào RUN gõ REGEDIT) rôi tìm đến khóa này : "[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows CE Services]
Thêm vào cái khóa này (Dword nhé) : AllowLSP ( dword thì để giá trị là 0 ).
Như vậy là PPC có thể connect Internet thông qua PC roài
3-Còn vấn đề muốn UP lại bản ROM gốc thì bác phải nhớ tên bản ROM đó thì mới search được chứ không thì chịu,trừ khi bê máy ra cửa hàng chỗ bác mua nhờ họ xục lại :D
Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:

jennydontcry

Mình down RAPHAEL__1_95_502_13__B20764_UPDATE xuống và thực hiện update như trong hướng dẫn nhưng sao k thể nào update được. Lúc nào cũng hiện lên error 262 & mình cũng đã reset nhiều lần. Nhưng vẫn k thể nào update ROM được ! Mong các bạn hướng dẫn giùm.

Chắc pác này họ tên đầy đủ là "LIỀU NHƯNG LỘC",quá may đấy bác ạ.Chứ chưa chạy Hard SPL mà dám UP ROM là đi như chơi.Nó mà thành cục chặn giấy thì chậc chậc...
Như vậy là chúc mừng pác rồi =D>

Chỉnh sửa cuối:

buonwaaa

Nếu mình muốn trả máy về trạng thái như lúc mới mua thì fai làm sao :( tại thuê bao của mình có thể sài skype 4000 minutes mỗi tháng & google map, nhưng khi update new ROM mình install skype vẫn successful nhưng click vô icon thì sài k được, nó bị đứng hoài thật bất tiện. Ngoài ra mọi thứ đều rất tốt. Hôm wa mình update bản ROM khác: firerom-03 để thử xem có sài được skype k thì vẫn k sài được, mặc dù install vẫn successful :( nhưng được cái giao diện của firerom-03 nhìn khá hay và tiện lợi, lại có thể sử dụng TCPMP, còn bản v13 mình k hiểu sao k thể sài cả skype lẫn TCPMP. Giờ thuê bao của mình free skype nên mình thường dùng dt để gọi về cho gia đình, k biết có cách nào trả về bản ROM cũ k ha các bạn ?

buonwaaa

Máy mình contract với mạng Three của Úc, sau đó mình update rom v12, rồi v13 & firesom-03. Giờ mình muốn trả về bản ban đầu khi mới mua thì có cách nào k vậy các bạn?

DucLong

Super V.I.P
Máy mình contract với mạng Three của Úc, sau đó mình update rom v12, rồi v13 & firesom-03. Giờ mình muốn trả về bản ban đầu khi mới mua thì có cách nào k vậy các bạn?
bạn tải bản rom ship là bản gốc đó. nếu bạn nhớ chính xác phiên bản nào thì vào google rồi tìm cũng ra.

buonwaaa

Thực sự mình thấy bản ROM cũ của mình cũng y chang bản v13, nhưng nó có sẵn google map, k cần install. Install skype thì sài ok, nhưng k sài được TCPMP, ngược lại firerom-03 sài được TCPMP nhưng k sài được skype. Mà mình thì cần sài skype.
Giờ bản gốc là bản nào mình k nhớ :( chỉ nhớ trước khi update rom có coi trong bootloader các thông số như sau:
RAPH100
SPL-1.90.0000
MicroP-Raph (LED) v13
MicroP-Raph ( KKK) v5
Bạn có thể chỉ mình keyword để kiếm bản ROM gốc hoặc là source nào đó đươc k, thanks !

DucLong

Super V.I.P
Thực sự mình thấy bản ROM cũ của mình cũng y chang bản v13, nhưng nó có sẵn google map, k cần install. Install skype thì sài ok, nhưng k sài được TCPMP, ngược lại firerom-03 sài được TCPMP nhưng k sài được skype. Mà mình thì cần sài skype.
Giờ bản gốc là bản nào mình k nhớ :( chỉ nhớ trước khi update rom có coi trong bootloader các thông số như sau:
RAPH100
SPL-1.90.0000
MicroP-Raph (LED) v13
MicroP-Raph ( KKK) v5
Bạn có thể chỉ mình keyword để kiếm bản ROM gốc hoặc là source nào đó đươc k, thanks !

link nằm ngay dưới trang của thread này đó, bạn là người mới nhưng sau này phải tự tìm lấy nhé, tự tìm tòi cũng đưa lại nhiều điều thú vị:http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=33372

buonwaaa

Tại mình coi trong topic có nhiều ROM wa: v5 v6...v13 nên mình k biết cách fan biệt :) anyway, thanks bạn hen, mình đang down thử :D

buonwaaa

Hehe, máy bình thường lại rồi, thanks bà kon nhiều hen :D
By the way, anh e cho hỏi cái trình TCPMP mình install xong, khi sài nó báo "unexpected program failure. Please send "crash.txt" to developers." Xong rồi nó exit luôn :( vậy fai làm sao để sử dụng giờ :(
Với lại 1 vấn đề nữa là : ngoài màn hình today, ở dưới cùng có 2 fim tắt là "phone" & "program"; giờ mình muốn sửa lại là "phone" & "contact" thì fai làm như thế nào? Mình dọc hoài mà vẫn k biết chỉnh chỗ nào hết !

buonwaaa

Hehe, máy bình thường lại rồi, thanks bà kon nhiều hen :D
By the way, anh e cho hỏi cái trình TCPMP mình install xong, khi sài nó báo "unexpected program failure. Please send "crash.txt" to developers." Xong rồi nó exit luôn :( vậy fai làm sao để sử dụng giờ :(