• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chuột bàn phím cho Atom life

maxxoros

Tình hình là em muốn thử dùng bàn phím với chuột, vọc thôi

http://www.teksoftco.com//index.php?section=products&pid=18

Chắc các bro cũng biết cái soft này. Đại loại bây giờ cần 1 con cáp chuyển từ mini-usb -> cổng chờ usb. :-/

Em thì nghĩ đơn giản là lấy 2 con cáp cắt ra đấu lại thôi :))>:). Tuy nhiên tốt nhất là em hỏi em có bro nào đưa thành công chuột bàn phím để dùng cho atom life chưa :-?:)

huysmall

Chắc các bro cũng biết cái soft này. Đại loại bây giờ cần 1 con cáp chuyển từ mini-usb -> cổng chờ usb. :-/

Em thì nghĩ đơn giản là lấy 2 con cáp cắt ra đấu lại thôi :))>:). Tuy nhiên tốt nhất là em hỏi em có bro nào đưa thành công chuột bàn phím để dùng cho atom life chưa :-?:)

Thông tin bro đưa ra chức chính xác. mini USB -> cổng chờ USB ko có nghĩa đối với các thiết bị ko hổ trợ tính năng USB OTG.

maxxoros

Chủ đề quá nhạt nhẽo, mod lock topic này đi

Em k hiểu nó nhạt nhẽo thế nào X-( .Nếu ông anh đấu thành công hay biết thêm về thông số kĩ thuật thì nói, đừng ném đá xuống giếng thế

Ai cũng biết Atom life có cái cổng mini usb, nhưng mà liệu cái cổng này có out ra chuột hay bàn phím k thì khác. như cái soft kia nó đòi card cf, e thấy nếu mình có cổng usb mini rồi thì cần nữa hay không.

Chính vì thế mới hỏi ở đây, nếu có bác nào làm rồi thì xin chia sẻ kinh nghiệm =D>

QuangThang89

Nếu có vụ nối được thì đã có mem nối lâu rồi, đâu phải chờ đến ngày hôm nay đâu :-?, đó là chuyện không biết được, soft bạn đưa chắc gì đã hỗ trợ cho AL, hình chup ở đó có phải là hình AL đâu mà bạn ngồi tìm hiểu để nối làm gì cho mất thời gian trong khi rom AL có đầy đó vọc sướng hơn :)), mà cho dù có nối được thì gắn thêm chuột và bàn phím bạn được gì ko, ko lẽ đi đâu cũng vác theo con chuột và bàn phím chỉ để xài cho cái điện thoại thui àh, thà sắm cái laptop mà xài còn mạnh hơn PPC nữa, vài lời thân :)

maxxoros

Cái đó gọi là "vọc", dạng rỗi rãi cuối tuần ngồi nghịch. Chứ phần mềm thì nói thật chỉ loanh quanh mấy chục cái, có cái gì đổi mới đâu. Viết soft thì k có khả năng, chỉ có nghịch mấy cái này thôi.

Còn đương nhiên nối xong thì sướng, sướng xong thì vất đó. Giống các ông anh cook rom cho sướng, sướng xong cũng để đó thôi b-) ;)

maxxoros

http://o2-xda-atom-life.handster.com/software.php?id=3339&for=O2+XDA+Atom+Life

Khuyến mại các bác trang này nữa, chưa biết thật hư thế nào :-??

USBInput is an advanced HID Driver for the Windows Mobile platform. Using it, you can easily connect USB keyboards or mouses to your O2 XDA Atom Life's USB Host connector, and start using your favorite input O2 XDA Atom Life. Plug-in a simple optical USB Mouse and get a real cursor on the screen of your mobile O2 XDA Atom Life. Or connect an USB Keyboard and type emails faster, browse the internet easier, or play games more comfortable. USBInput brings more fun and more productivity!

QuangThang89

Cái đó gọi là "vọc", dạng rỗi rãi cuối tuần ngồi nghịch. Chứ phần mềm thì nói thật chỉ loanh quanh mấy chục cái, có cái gì đổi mới đâu. Viết soft thì k có khả năng, chỉ có nghịch mấy cái này thôi.
Xài PPC mà ko vọc thì nên mua mấy cái cục gạch để xài cho bền chứ PPC mà rơi thì tốn tiền :p
Còn đương nhiên nối xong thì sướng, sướng xong thì vất đó. Giống các ông anh cook rom cho sướng, sướng xong cũng để đó thôi
Bạn nói như vậy là chạm tự ái các cooker rom rùi đó, người ta có tinh thần đóng góp cho diễn đàn, đưa rom miễn phí cho mình xài đã ko biết ơn mà còn nói cái giọng đó, chỉ có bạn ko hiểu gì mới đưa ra những điều ko tưởng mơ mộng, bạn thích có chuột và bàn phím thì vác con dế yêu của bạn sang nước ngoài người ta làm cho, đừng có bắt anh em trên 4rum phải mệt óc vì những ý tưởng vớ vẩn đó

maxxoros

Bạn nói như vậy là chạm tự ái các cooker rom rùi đó, người ta có tinh thần đóng góp cho diễn đàn, đưa rom miễn phí cho mình xài đã ko biết ơn mà còn nói cái giọng đó, chỉ có bạn ko hiểu gì mới đưa ra những điều ko tưởng mơ mộng :))

K hề, em là nói rất rõ ràng là khi làm các việc đó là làm với tinh thần tự sướng, làm thấy vui. Còn em rất biết ơn các bác đã cook rom, vì em cũng đang dùng rom cook của các bác. Bác đừng đánh đồng cái gọi là "lòng biết ơn" với "lý do vì sao tôi/anh xyz làm cái này" !!!

maxxoros

đừng có độc đoán thế, em k hề làm sai luật! Em đưa ra 1 chủ đề rất rõ ràng về việc connect usb của atom life.

Bác k thích, k ưa chủ đề này thì có thể không tranh luận, đừng có cứ lập đi lập lại: lock cái này lại đi!

huysmall

Thôi ko có gì phải lớn tiếng với nhau cả.
Topic này thật ra bác chủ chắc đọc ko hết bài viết bằng tiếng Anh thôi.
Bác chủ hiểu nhầm phần mềm Teksoft sử dụng trong trường hợp nào rồi.

Điều kiện để có thể dùng dc phần mêm USBInput của Teksoft là:
- máy có chức năng USB Host
- hoặc máy sử dụng thẻ SDIO hoặc CF card có chức năng USB.

Khi máy thỏa điều kiện này thì ta có thể mua phần mềm USBInput của Teksoft để cài đặt nhằm giao tiếp các thiết bị khác qua USB. Thực ra khi mua card SDIO hoặc CF card thì nó đã có sẵn cho ta đĩa cài đặt driver rồi.

Giải thích thế này là đủ cho topic này rồi. Mod xem hợp lệ thì close lại giúp. Thanks all.

maxxoros

Thôi ko có gì phải lớn tiếng với nhau cả.
Topic này thật ra bác chủ chắc đọc ko hết bài viết bằng tiếng Anh thôi.
Bác chủ hiểu nhầm phần mềm Teksoft sử dụng trong trường hợp nào rồi.

Điều kiện để có thể dùng dc phần mêm USBInput của Teksoft là:
- máy có chức năng USB Host
- hoặc máy sử dụng thẻ SDIO hoặc CF card có chức năng USB.

Khi máy thỏa điều kiện này thì ta có thể mua phần mềm USBInput của Teksoft để cài đặt nhằm giao tiếp các thiết bị khác qua USB. Thực ra khi mua card SDIO hoặc CF card thì nó đã có sẵn cho ta đĩa cài đặt driver rồi.

Giải thích thế này là đủ cho topic này rồi. Mod xem hợp lệ thì close lại giúp. Thanks all.
Tks bác.. E cũng đã vào xda dev xem 8-|, mình gà thật, hóa ra cái cổng USB của atom chỉ là client...vậy mà cứ tưởng :(:)((

Đọc loáng thoáng trên đó thì usb của flame là host được. Chẹp flame có vẻ vượt trội quá 8-|8-|, nhiều cái cái gì cũng hơn :-/

beanbechoi

có ai đã thấy có người cắm 1 cái USB vào cổng Mini USB chưa tôi mới chỉ thấy qua hình còn làm sao để khi cắm vô mà nó nhận USB thì tôi vẫn chưa tìm được bác nào biết cho ý kiến cái

spritetth

vấn đề này theo e, nếu bác đã muốn dùng chuột trên PDA bác sắm con chuột bluetooth vì e thấy clip giới thiệu soft này hỗ trợ cả chuột bluetooth đấy, nhà có con chuột bluetooth nhg tiếc là bg đag ở xa quá k test đc

love_rain_2303

Nói thật không phải sành gì ppc nhưng cái soft trên đã có từ rất lâu rồi. Như bác huysmall nói, soft trên chỉ là driver giao tiếp. Máy nào có support USB Host thì mới thông qua soft trên để điều khiển. Còn việc sử dụng cổng mini-usb để chuyển đổi này nọ thì là chuyện không tưởng rồi.
Hiện tại cũng hãng teksoft đó, có 1 soft tên gọi là Blueinput (hiện đang là bản 1.5 RC4) - đây cũng là 1 dạng driver điều khiển. Bạn nào có keyboard bluetooth hay chuột bluetooth (dùng cho máy desktop thường cũng được !!!), nó sẽ hỗ trợ bạn tối đa. Cần gì phải chuyển đổi này nọ, và chắc rằng không bao giờ hiện thực được ngoại trừ thay đổi cấu trúc chip (host usb cần có 1 con chip giao tiếp với thiết bị, như đầu đọc thẻ vậy, đâu phải cứ nối cái thẻ nhớ với cổng usb là máy nó nhận đc đâu !)
TB: Hiện tôi đang sử dụng chuột bluetooth và keyboard bluetooth của máy bàn nhưng vẫn giao tiếp hiệu quả với ppc rất tốt. Thông tin về blueinput, google 1 chút là ra tất cả !
Mod có thể close topic tại đây được rồi, vì để vậy sẽ có nhiều người lầm tưởng và hiểu sai về usb host với mini-usb dùng để sync data (client connector)

Chỉnh sửa cuối: