• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ ~ PC & LAPTOP .:: SONY-VAIO ::.

tranducdau

THỜI GIAN DÙNG PIN CỦA SONY VAIO

mình muốn mua cái SONY VAIO CR140E. Có bạn nào đang dùng cái này thì cho mình hỏi thời gian dùng pin của cái này là bao lâu vậy? Hãng này bán máy giá cao nhưng đổi lại nó có thời gian dung pin lâu. mình cũng khoái mấy cái ACER vì giá mềm hơn SONY nhiều nhưng thấy thời gian dùng pin của nó kém quá nên chuyển hướng sang SONY. Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với nhé!

XuanTruong

Super V.I.P
mình muốn mua cái SONY VAIO CR140E. Có bạn nào đang dùng cái này thì cho mình hỏi thời gian dùng pin của cái này là bao lâu vậy? Hãng này bán máy giá cao nhưng đổi lại nó có thời gian dung pin lâu. mình cũng khoái mấy cái ACER vì giá mềm hơn SONY nhiều nhưng thấy thời gian dùng pin của nó kém quá nên chuyển hướng sang SONY. Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với nhé!

Thời gian dùng pin được khoảng 2,5 giờ Bạn à! Nếu đủ kinh phí thì Vaio là lựa chọn số 1 cho dù bạn dùng máy vào bất cứ việc gì! Giá cao không phải chỉ có pin dùng được lâu đâu nhé, mà còn nhiều thứ hơn các hãng khác nữa đấy (VD dễ nhận thấy nhất: Vaio dùng Win Vista còn các hãng khác chủ yếu là Win XP)! Chúc Bạn chọn được 1 em laptop như ý!;;):-?

tranducdau

Cám ơn bạn Xuân Trường! nhưng bạn có nhớ nhầm không vậy? mình hơi thắc mắc là VAIO nổi tiếng về các công nghệ tiết kiệm pin mà thời gian sử dụng pin lại chỉ có 2,5h thì có vẻ kém quá nhỉ. Thực tình thì kinh phí của mình cũng không được rộng rãi mấy. Nếu thời gian dùng pin của nó ít vậy thì chắc mình lựa chọn cái khác thôi.Vì cùng gia đó mà chơi mấy hãng khác như ACER, HP thì cấu hình cao ngất trời. Có điều là nhìn không sành điệu như VAIO. Nói tóm lại thì mình vẫn khoái VAIO NHẤT.
Mình thích cái có Card đồ họa rời nhưng lại sợ nó ngốn pin.Theo các bạn thì dùng card đồ họa rời hay hơn hay dùng card biến thiên hay hơn? Các bạn tw vấn giúp nhé! thanks!

AnhQuynh

Well-Known Member
Nếu nói đến tiếp kiệm Pin thì đầu tiên bạn phải nói đến Chip sử dụng. Chip dành cho Laptop cũng ngày càng chú trọng đến tiết kiệm Pin hơn. Hiện tại Chip Core 2 Duo là tiếp kiệm Pin nhất.
Khi chọn máy Laptop cũng giống như PPC cần chú trọng thêm dung lượng Pin
VD: Laptop Vaio 4800 mAh thì nó phải dùng lâu hơn Acer 4200 mAh
Ngoài ra sau khi mua qui tắc sử dụng Pin cũng góp phần nâng cao tuổi thọ trung bình của Pin. Nếu vừa cắm sạc vừa dùng Pin thì đảm bảo sau 1 tháng Pin của bạn chỉ còn dưới 1 h.
Thời gian sử dụng của Pin mà nhà sản xuất đưa ra chỉ là tương đối đó là thời gian bật máy mà không chạy ứng dụng MultiMedia. Bạn không thể căn cứ vào thời gian quảng cáo đó mà mua máy, thêm nưa là mua hàng Second Hand hay New.... nhiều nhiều vấn đề lắm.
Card rời tất nhiên là tiêu tốn Pin nhiều hơn rồi.
Tổng kết lại.
Có điều kiện thì mua Sony IBM (cái này đắt 1 phần là do thương hiệu, thời trang tất nhiên là cả chất lượng nữa)
Dưới nữa là Lenovo,Dell,HP
Rẻ nhất là Acer.
Theo mình thì mua máy Laptop tiết kiệm Pin quan trọng nhất là Chip, rồi đến hàng mới hay cũ, rồi đến thương hiệu

hcqp

Cám ơn bạn Xuân Trường! nhưng bạn có nhớ nhầm không vậy? mình hơi thắc mắc là VAIO nổi tiếng về các công nghệ tiết kiệm pin mà thời gian sử dụng pin lại chỉ có 2,5h thì có vẻ kém quá nhỉ....

Pin 2,5h mà bạn chê là ít hử?! Các thông số lý thuyết về Pin chỉ là tương đối trong một điều kiện lý tưởng thôi.
Ví dụ, bạn mua một cái máy ghi là Pin Max: 4,5h ..thì nên hỏi lại người bán: Thực tế thì dùng được khoảng bao lâu... và bạn thường gặp câu trả lời là: 1,5h
Do đó, Pin 2,5h hiện nay được xem là khá hoàn hảo cho một Laptop giá từ 1500$ trở xuống.
Còn trên mức giá này, có thể có vài cái sử dụng chíp U... của Intel và màn hình nhỏ, nhẹ khoảng 1kg ... (có thể không có ổ đĩa quang) có thể cho pin sử dụng lên đến 11h!!!
Mình bổ sung thêm một thông tin là: Hiện nay, màn hình rực sáng nhất, mà vẫn tiếc kiệm Pin theo mình là : SONY VAIO
Còn sự màu mè dẫn đến "chậm" của Sony Vaio thì có thể tùy chỉnh được.
Nếu bạn muốn có một cái LAPTOP phù hợp cho nhiều ý tưởng kinh doanh, công việc, đi chơi, nghe nhạc, hoặc khoe ... thì Sony Vaio là lựa chọn số 1 (mình mới tậu con S580P khá rẻ, màn hình 13,3", nặng 1,8kg...giá dưới 700$)
Còn nếu bạn muốn có một Laptop trâu lỳ, bền bỉ sử dụng cho dân kỹ thuật thì IBM là lựa chọn đầu tiên!...

tinh_la_gi

Administrator
Chỉ là cách tính tương đối mà thôi bạn à.
Cả 2 dùng XP nhưg 1 con dùng XP-pro 1 con dùng XP-Center [Vaio đa số dùng Center sau này mới là Vista] thì phiên bản XP-Center ngốn Ram và Pin khiếp hơn Xp-pro nhiều lắm đấy !
nếu Vaio mà dùng 2,5 mà bạn chê thì củng potay luôn đấy !!!
Với loại pin 6cell thế là ổn đấy...nếu có kinh phí bạn có thể "Độ" thêm Pin 9Cell ... cái này thì phải dạo 1 vòng Bùi Thị Xuân - Tôn Thất Tùng thì chắc rỏ ... [Hồ Chí Minh]

tranducdau

không biết các bạn nói sao chứ! mình thấy rât nhiều người dùng VAIO với thời gian dùng pin tới 5h hoặc có thể hơn, LENOVO cũng được hơn 4h thậm trí HP còn được 3h. đã nói tới thiết bị di động thì cái thời gian dùng pin mới đáng quí. Chứ lúc mà có nguồn điện để cắm thì đã có desktop rồi. Dù sao thì với mình khoảng 3h là ok rồi. Nhưng vấn đề cuối cùng vấn là $$$$$$$$$$$. hic

tinh_la_gi

Administrator
Dùng 5 giờ chắc chắc phải Off hết các dịch vụ và cả âm thanh rồi kèm giảm độ sáng màn hình rồi bặt luôn chức năg bảo vệ màn hình chế độ Off Monitor luôn !!!
Chứ mà để bình thường hết thì chỉ có nước đầu tư cái máy trên 2000$

tranducdau

cám ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Về vấn để này thì mình hết thắc mắc rồi. Mình sẽ kiểm tra lại kinh phí và mua 1 cái laptop phù hợp với nhu cầu và túi tiền. Sau đó có thắc mắc gì thì lại hỏi các bạn tiếp. Các bạn vui lòng giúp đỡ nhé! Cám ơn các bạn nhiều!

myGenio

Tôi cũng có dùng cái Vaio giống như bạn định mua,đúng như MOD AnhQuynh và các MOD khác nhận định là đúng đó, câu bạn hỏi chưa nói lện cái gì cả vì cái này cho thấy thiếu kinh nghiệm dùng máy, bởi vì dung lượng pin lâu hay chóng còn phụ thuộc vào dung lượng làm việc của máy và những chương trình đồ họa 3D games 3D vv... nghe nhạc VDV cũng tốn,2,5giờ chắc là thời gian đầu thôi,sau một thời gian thì chắc ko dc như vậy đâu, pin của laptop vẫn đang làm các nhà sản xuất đau đầu , nhưng đợi một thời gian nữa chắc pin sinh học sẽ quyết dc vấn đề thôi. SonyVaio vẫn là lựa chọn No1.sau nữa nếu tài chính han hẹp thì tốt nhất là dùng Dell rẻ và chất lượng cao(thị phần của Dell cao nhất thế giới,tại Nga thì Dell là hãng duy nhất ko sản xuất tại China)

hung66000

M mới mua 1 con vaio tx36 mà k biết cách dùng cái bảo mật vân tay của nó thế nào . Bạn nào đã dùng qua hay biết cách sử dụng thì hướng dẫn cách dùng cho M với . Cám ơn nhiều !

tomboy

Sony Vaio không nhận bluetooth?

Cho tôi hỏi tại sao máy Sony S38p của tôi khi gửi bluetooth cho điện thoại di động thì OK, nhưng khi gửi từ máy điện thoại sang máy tính thì máy báo ko thể kết nối (đã thử với nhiều loại Đt). Ai biết làm ntn thì chỉ cho tôi với!

tranducdau

M mới mua 1 con vaio tx36 mà k biết cách dùng cái bảo mật vân tay của nó thế nào . Bạn nào đã dùng qua hay biết cách sử dụng thì hướng dẫn cách dùng cho M với . Cám ơn nhiều !
bạn chỉ cần đưa ngón tay vào, quét qua mắt đọc là kích hoạt được tính năng này mà. Sau đó cứ làm theo yêu cầu của nó là được

tinh_la_gi

Administrator
Cho tôi hỏi tại sao máy Sony S38p của tôi khi gửi bluetooth cho điện thoại di động thì OK, nhưng khi gửi từ máy điện thoại sang máy tính thì máy báo ko thể kết nối (đã thử với nhiều loại Đt). Ai biết làm ntn thì chỉ cho tôi với!
Mobile đã Scan thấy Laptop chưa bạn ??!!
Thứ 2 là bạn cần phải chọn "Receive a file" BT trên Laptop thì mới báo cho Mobile biết là bạn đang chờ kết nối chứ !!!

tienhung

Active Member
đối với laptop không chỉ nhận thấy thiết bị mới có thể gửi file mà nhiều khi còn cần có sự kết nối.
giống như bắt buộc bạn phải cho các thông số kết nối như mã pin (pass), lưu tên thiết bị...mới cho phép gửi nhận file giữa các thiết bị với nhau.
vấn đề này do phần mềm của từng hãng quy định khác nhau và các dòng máy cũng khác nhau nữa.
nói chung bác phải ngồi nghịch nhiều mới biết được.

hehe

sony VGN-FZ11ZR của e lúc mua nó cài sẵn windows vista home premium nhưng e vừa cài lại windows vista ultimate xong nhưng e ko có driver để nút Fn hoạt động,a nào biết chỉ giùm e với a.e cảm ơn nhiều a

THAMTUTU

Mình lõ cài lài Win XP cho con VAIO mà ko có driver nên màn hình bị thu nhỏ lại và loa nge cũng nhỏ. Có bác nào có cách giúp đỡ dc ko. Cám ơn nh.

Chỉnh sửa cuối: