• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chuyển đổi truy cập internet qua WiFi hoặc 3G?

va6888

Như bình thường em dùng muốn vào internet thì phải qua 3G hoặc wifi
Ngoài ra Phải chọn All setting/connections/advanced/select network/ ==>3G(đối với 3G) hoặc My work network (qua wifi)
Hình minh họa đây ạ:

Như vậy mỗi lần chuyển rất mất thời gian (đang từ wifi sang 3G và ngược lại). Có cách nào hoặc sortcut nào để việc chuyển nguồn vào internet nhanh hơn việc vào từng mục như trên không các bác ơi
Em cám ơn các bác đã đọc bài ạ

ltminh

bạn chỉ cho kết nối 1 trong 2 là được bạn vào commManager hoặc Wireless controls là có tất ở đấy( ngay ở màn hình HOME )

chamcham737877

mặc định khi có wifi thì máy sẽ kết nối internet qua wifi trước, còn ko có wifi thì sẽ dùng 3G/GPRS dâu cần chuyển phức tạp thế

va6888

Vấn đề là hầu hết em dùng wifi. Lúc nào ra ngoài thỉng thoảng khi cần lắm mới phải dùng 3G cho nó đỡ tốn, chứ 3G Viettel mà chạy liên tục (mail, thời tiết, facebook..) thì chết tiền, không kiểm soát được

PhamQuang

Manager
Quản lý các kết nối thì dùng CommManager là ổn rồi, tắt bật nhanh chóng, còn đòi hỏi thêm chức năng khác làm gì cho rắc rối hả bạn? :D

va6888

Quản lý các kết nối thì dùng CommManager là ổn rồi, tắt bật nhanh chóng, còn đòi hỏi thêm chức năng khác làm gì cho rắc rối hả bạn? :D
Bác chưa hiểu ý em. Bình thường em chỉ để: All setting/connections/advanced/select network/ ==> My work network thì truy cập internet qua wifi là ok. Nhưng nếu tắt wifi, hoặc ra ngoài không còn điểm truy cập wifi thì sẽ chưa thể truy cập internet qua 3G được (lại phải vào All setting/connections/advanced/select network/ ==>3G thì mới kết nối đc với internet).
Commanager chỉ là bật tắt phone, wifi... chứ không chọn được "nguồn" để vào internet
Bình thương em để My work network để còn có thể truy cập được vào máy Laptop (share ngang hàng như trong Lan qua wifi ngon lành)
Ý em là tìm một sortcut nào đó để việc chuyển nguồn internet được nhanh chóng hơn.
Thanks các bác

ducbinh94

Bác chưa hiểu ý em. Bình thường em chỉ để: All setting/connections/advanced/select network/ ==> My work network thì truy cập internet qua wifi là ok. Nhưng nếu tắt wifi, hoặc ra ngoài không còn điểm truy cập wifi thì sẽ chưa thể truy cập internet qua 3G được (lại phải vào All setting/connections/advanced/select network/ ==>3G thì mới kết nối đc với internet).
Commanager chỉ là bật tắt phone, wifi... chứ không chọn được "nguồn" để vào internet
Bình thương em để My work network để còn có thể truy cập được vào máy Laptop (share ngang hàng như trong Lan qua wifi ngon lành)
Ý em là tìm một sortcut nào đó để việc chuyển nguồn internet được nhanh chóng hơn.
Thanks các bác
Cài soft wifi touch là xử lý nhanh được 1 vấn đề rồi. Còn sử dụng 3G thì dùng Commanager và đưa ra màn hình home là OK thôi

bestofstrongman

bác chủ thớt chỉ giùm em làm sao dùng wifi trong mạng lan như các PC bình thường để chia sẻ file được ko bác? chia sẻ file giữa máy tính với ppc á.

va6888

bác chủ thớt chỉ giùm em làm sao dùng wifi trong mạng lan như các PC bình thường để chia sẻ file được ko bác? chia sẻ file giữa máy tính với ppc á.

Đúng rồi bạn ạ. Share máy tính để HD2 nhận ổ cứng hoặc folder share. Dùng resco explorer , vào map network là có

bestofstrongman

mình đã làm thử và thấy ko cần phải chỉnh như bài đầu của chủ thớt. mình bật wifi thì vẫn vào web và share folder bình thường. còn tắt wifi thì dt sẽ tự động bật gprs để vào nét.

va6888

mình đã làm thử và thấy ko cần phải chỉnh như bài đầu của chủ thớt. mình bật wifi thì vẫn vào web và share folder bình thường. còn tắt wifi thì dt sẽ tự động bật gprs để vào nét.

OK, bản thân máy mình cũng thế. Nhưng vấn đề là nó sẽ tự động vào lại qua GPRS hoặc 3G, nhưng mình muốn tự đặt bằng tay (để tránh tình trạng kô thể kiểm soát đc dữ liệu GPRS hoặc 3G cho đỡ tốn kém mà bạn). Thỉnh thoảng đi đâu đấy , kô còn wifi, lúc đấy phải tự cài bằng tay để nó nhận 3G hoặc GPRS

ximocquy

Đúng rồi bạn ạ. Share máy tính để HD2 nhận ổ cứng hoặc folder share. Dùng resco explorer , vào map network là có

bác có thể nói tõ hơn về cách share dữ liệu qua lại giữa HD2 với PC đc ko?
em đã share folder trong PC..rồi bây giờ mình phải làm sao để HD2 có thể search ra đc PC ah?
Thân..

DucLong

Super V.I.P
OK, bản thân máy mình cũng thế. Nhưng vấn đề là nó sẽ tự động vào lại qua GPRS hoặc 3G, nhưng mình muốn tự đặt bằng tay (để tránh tình trạng kô thể kiểm soát đc dữ liệu GPRS hoặc 3G cho đỡ tốn kém mà bạn). Thỉnh thoảng đi đâu đấy , kô còn wifi, lúc đấy phải tự cài bằng tay để nó nhận 3G hoặc GPRS
Bật wifi hay 3G đều có thể dùng commanager có sẵn trong ROM rồi, Khi không dùng wifi nữa máy sẽ tự nhận GPRS bạn nhé:

va6888

bác có thể nói tõ hơn về cách share dữ liệu qua lại giữa HD2 với PC đc ko?
em đã share folder trong PC..rồi bây giờ mình phải làm sao để HD2 có thể search ra đc PC ah?
Thân..

HD2 bạn cài Resco Explorer rồi chạy: Network/menu/file/network/map drive/ chọn máy tính và ổ share/done...
Lưu ý: tắt tường lửa trên máy tính đi nhé

bestofstrongman

em hỉu ý bác ùi. nếu vậy bác làm tạm 1 bước thủ công là chỉnh lại cấu hình kết nối gprs của nhà mạng đi.
ví dụ thằng viettel là v-internet, thi khi bác ko mún xài gprs, bác bỏ 1 chữ cái của nó đi. chả hạn như v hoặc t cuối cùng. khi bác mùn dùng gprs thì chỉ cần thêm v hoặc t đó thui là xong
ko biết cách này với cách đầu cài cái nào tiện hơn ta...

ximocquy

HD2 bạn cài Resco Explorer rồi chạy: Network/menu/file/network/map drive/ chọn máy tính và ổ share/done...
Lưu ý: tắt tường lửa trên máy tính đi nhé

thanks bác em đã thử thành công khi sync HD2 với PC nhưng khi ko sync wa cable nữa thì ko đc..em dùng wifi bên ngoài..bác cho hỏi có phải để dùng đc như bác nói thì PC của mình phải có chức năng phát sóng wifi phải ko ah? và như thế thì HD2 mới lấy đc địa chỉ IP của PC..em gà mấy vụ này wa..Thân!

va6888

em hỉu ý bác ùi. nếu vậy bác làm tạm 1 bước thủ công là chỉnh lại cấu hình kết nối gprs của nhà mạng đi.
ví dụ thằng viettel là v-internet, thi khi bác ko mún xài gprs, bác bỏ 1 chữ cái của nó đi. chả hạn như v hoặc t cuối cùng. khi bác mùn dùng gprs thì chỉ cần thêm v hoặc t đó thui là xong
ko biết cách này với cách đầu cài cái nào tiện hơn ta...
Hehe, cách của bạn là mặc định đã chọn nguồn là GPRS hoặc 3G để vào internet, thay đổi chữ cái tên của access point để không vào đc qua GPRS nữa, như vậy phải edit tên, mất công đoạn hơn cách chuyển từ GPRS sang mynetwork đấy. Bạn thử mà xem nhé
Mình chỉ muốn có sortcut nào để chuyển 1 phát từ nguồn GPRS sang mynetwork luôn là nhanh nhất. Đỡ phải mất công đoạn như trên

thanks bác em đã thử thành công khi sync HD2 với PC nhưng khi ko sync wa cable nữa thì ko đc..em dùng wifi bên ngoài..bác cho hỏi có phải để dùng đc như bác nói thì PC của mình phải có chức năng phát sóng wifi phải ko ah? và như thế thì HD2 mới lấy đc địa chỉ IP của PC..em gà mấy vụ này wa..Thân!

không cần PC của mình phải có chức năng phát sóng wifi đâu bạn ạ
Để mình nói như này cho bạn hình dung dễ nhé:
Bình thường các máy tính kết nối qua LAN dùng cable để nhìn thấy nhau (khi đặt chung 1 group)
Bây giờ không cần dùng cable nữa mà qua wifi (router hoặc access point). Mình để chế độ tự động hết. Các máy tính và laptop kết nối qua wifi vẫn có thể nhìn thấy nhau như qua LAN bằng cable.
HD2 bật wifi nhận router hoặc access point trên thì cũng đc truy cập vào LAN, nhìn thấy máy tính mà bạn muốn share, kết nối theo MAP drive thế là chạy đc

Nhớ phải cài Resco Explorer 8.0 nhé