• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Desire bỏ thẻ nhớ ra thì không khởi động được :(

meoluoios

chào các bác ạ, em mới up con Desire lên Froyo bản custom.
kì lạ 1 điều là nếu tháo thẻ nhớ ra hoặc thay bằng thẻ nhớ khác ( đã format trên win định dạng FAT/FAT32 ) thì khi khởi động lại máy không được -> chỉ hiện lên chữ HTC rồi đứng đó, chờ hoài cũng ko thấy đâu .
chỉ khi bỏ lại thẻ nhớ dùng khi up rom ( đã chia ext3 ) thì mới vào được.

e định làm gold card nên kiếm thẻ 1GB bỏ vào là bị thế, bỏ thêm mấy thẻ khác cũng thế...
xin các bác giúp ạ,
P/S: về phần vùng thì e để phân vùng EXT 3 là 2048 ( 2Gb) có sao ko? thấy bác nào đó bảo là phân vùng này tối đa được 1Gb thôi..

cảm ơn các bác

ducvhq

chào các bác ạ, em mới up con Desire lên Froyo bản custom.
kì lạ 1 điều là nếu tháo thẻ nhớ ra hoặc thay bằng thẻ nhớ khác ( đã format trên win định dạng FAT/FAT32 ) thì khi khởi động lại máy không được -> chỉ hiện lên chữ HTC rồi đứng đó, chờ hoài cũng ko thấy đâu .
chỉ khi bỏ lại thẻ nhớ dùng khi up rom ( đã chia ext3 ) thì mới vào được.

e định làm gold card nên kiếm thẻ 1GB bỏ vào là bị thế, bỏ thêm mấy thẻ khác cũng thế...
xin các bác giúp ạ,
P/S: về phần vùng thì e để phân vùng EXT 3 là 2048 ( 2Gb) có sao ko? thấy bác nào đó bảo là phân vùng này tối đa được 1Gb thôi..

cảm ơn các bác

Vì khi bạn up cook rom và thẻ đã có định dạng ext3 thì một số chương trình sẽ được cài đặt lên phân vùng này, nên khi bạn tháo thẻ ra thì máy sẽ bị treo khi khởi động vì không tìm được dẫn đến các chương trình trên thẻ. Nếu bạn muốn dùng thẻ khác thì up lại rom thôi, cũng nhanh mà.

Nếu phân vùng Ext3 theo mình nên chọn 512MB thôi.

meoluoios

Vì khi bạn up cook rom và thẻ đã có định dạng ext3 thì một số chương trình sẽ được cài đặt lên phân vùng này, nên khi bạn tháo thẻ ra thì máy sẽ bị treo khi khởi động vì không tìm được dẫn đến các chương trình trên thẻ. Nếu bạn muốn dùng thẻ khác thì up lại rom thôi, cũng nhanh mà.

Nếu phân vùng Ext3 theo mình nên chọn 512MB thôi.

hixhix vậy nếu xài cook rom thì máy lúc nào cũng phải có thẻ nhớ bên trong và phải là thẻ nhớ dùng khi up rom phải không ạ? có cách nào khắc phục tình trạng này không bác ( bản rom nào đó chẳng hạn)
vậy giờ e muốn làm gold card thì phải dùng thẻ đó up rom rồi mới làm đúng không ? vậy thì mất 1 phần partition cho ext3 rồi

hixhix android rắc rối hơn BB nhiều nhưng nghịch đã hơn nhiều ^^
cảm ơn các bác đã giúp nhé

ducvhq

hixhix vậy nếu xài cook rom thì máy lúc nào cũng phải có thẻ nhớ bên trong và phải là thẻ nhớ dùng khi up rom phải không ạ? có cách nào khắc phục tình trạng này không bác ( bản rom nào đó chẳng hạn)
vậy giờ e muốn làm gold card thì phải dùng thẻ đó up rom rồi mới làm đúng không ? vậy thì mất 1 phần partition cho ext3 rồi

Nếu muốn tạo gold card bạn nên dùng thẻ 1gb, tạo sau rồi lấy ra cất để sau này muốn trở về rom gốc thì lấy gold card ra sử dụng.

Khi sử dụng máy thì phải gắn thẻ nhớ rồi, vì bộ nhớ của máy đâu có đủ lớn để sử dụng.

iou2

Khi up lại ROM bạn thử chạy update.zip rồi wipe full, format, reset mọi thứ (sdcard, system...) xem có giải quyết được vấn đề không. Mình chưa kịp test vì mới tìm ra cách loại bỏ phân vùng partition EXT giúp SD card trở về lúc xuất xưởng, bạn tham khảo tại đây http://www.pdaviet.net/showthread.php?101275-Cách-lấy-lại-FAT32-(Dung-lượng)-cho-thẻ-nhớ-SD

Đã test: Root máy bằng thẻ cũ, up ROM bằng thẻ mới ^^!~ sau đó format cái thẻ cũ luôn (thẻ mới không được có phân vùng EXT nhé và thẻ Goldcard thì chớ có format nhầm đấy)

Chỉnh sửa cuối:

ducthang

bạn dùng 1 cái thẻ nhớ không phân vùng để up rom thì khi khởi động sẽ không cần đến thẻ nhớ làm j vì dữ liệu khi đó nằm hết trên bộ nhớ máy rồi