• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

DOS thực trong Windows XP

Dzungscor

Dzungscor nói:
Đã có thread cách tạo bản ghost và ghost sao lưu, nhưng nếu muốn tạo dos thực để ghost với những máy không có ổ CDrom hoặc trường hợp có CDROM nhưng không có Hirent boot chẳng hạn.

Nếu bạn cài nâng cấp từ 98 lên XP không có gì phải đáng nói, rất dễ có DOS thực (cứ thêm vào dòng lệnh cuối là C:\="MS-DOS" trong file boot.ini
Trái lại, một khi bạn cài Windows XP bằng CD tự boot trên một ổ (partition) C mới tinh (fresh, new), chưa cài thứ gì cả mới có một mình XP, bạn muốn có DOS thực cho XP này là cả một vấn đề vì bản thân Win XP không xài và không bao giờ dùng đến DOS thực cả mà chỉ có DOS ảo trong win thôi

Vào DOS thực mà không phải dùng đến đĩa mềm vẫn còn cần thiết để bạn làm Ghost, Partition magic, Drive Image sao lưu hay xoá các file, thư mục mà bạn không thể xoá trong windows được.

Trên net mình thấy có rất nhiều cách hướng dẫn tạo DOS thực, cả những cách tạo bảng tùy chọn OS khi khởi động bằng partition magic, tuy nhiên đa số đều dài và rườm rà, ở đây mình không nói tới những cách đó bởi các bạn có thể search rất dễ trên net.

Dành cho máy chưa cài windows XP (tạo DOS trước khi cài windows)

Tất cả những bạn cần là một CD boot win98 (CD này được sử dụng rất nhiều trước khi có Hirent boot phổ biến, hầu như tất cả các CD software PC Lê Hoàn đều dùng được). Nếu không có CD, hãy tạo một đĩa mềm chứa file khởi động, chạy được lệnh format bằng win98 nhé.

Khởi động máy, (nhớ Chọn First boot devive trong Cmos setup là CDROM) bỏ CD boot này vào.
Khởi động theo cách này thì nó tạo một ổ đĩa ảo là A:\ giống như đang khởi động bằng đĩa mềm. Tại dấu nhắc A:\ gõ lệnh format c: /s/q (Trong đó quan trọng nhất là tham số để tạo các file hệ thống khởi động, còn thêm [q] nếu muốn format nhanh chứ không định dạng lại ổ C). Chọn Y, Enter, đợi format xong nhập label của ổ C vào (có thể bỏ qua).

Khi cài XP bằng CD cài XP tự boot, bỏ đĩa vào boot bằng CD bình thường, chọn partition cài đặt là C, đến đoạn có các tùy chọn format như quick format, NTFS format thì chọn dòng dưới cùng: Leave - No change để bỏ qua không format vì mình đã format lúc nãy rồi. Tiếp tục cài windows như bình thường.

Sau này mỗi lần khởi động máy, sẽ có tùy chọn cho bạn chọn hệ điều hành là Windows XP hay MS Dos. Nếu bạn chọn Dos, sẽ vào thẳng dấu nhắc C:\ của DOS, bạn có thể chạy file ghost8.0 (hoặc các phiên bản cũ hơn như 6.0) để thực hiện việc sao lưu hoặc phục hồi.
Mặc định thời gian dừng lại để bạn chọn OS là 30 giây và sau thời gian đó nếu không chọn sẽ tự chạy OS măc định là XP. Có thể thay đổi thời gian mặc định và OS mặc định này. Thường mình để 3 giây cho nhanh và OS ưu tiên là XP vì lâu lâu mới phục hồi hay sao lưu một lần. Cách làm: Vào system properties bằng cách right click lên My computer chọn properties hoặc tổ hợp phím windows và Pause/break.
Vào tab Advance, ở ô dưới cùng Startup and recovery bấm Settings, để nguyên hệ điều hành mặc định là XP, ô Time to display list of oprating system để 2 hay 3 giây tùy các bạn. OK 2 lần.

Phù, xong!

Đó là cách tạo DOS thực trong XP ngay khi chưa cài windows XP.
Còn nếu đã cài windows rồi, k muốn xóa windows cài lại mà vẫn muốn có dos thực thì phức tạp hơn, mình sẽ hướng dẫn trong bài viết lần sau.

Chỉnh sửa cuối: