• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Firmware G2 Cho G1 - Phiên Bản Ổn Định Đã Ra Lò

spiderman_anhvu

Phiên bản firmware G2 cho G1 mới nhất đã được giới thiệu vừa qua. Mình đã cài thử nên máy cuả mình và đã thành công. Quá trình cài đặt cũng đơn giản. Cảm nhận bản đầu khá tốt, bản firmware mới chạy mượt mà, có nhiều cải tiến. Vui nhất là tiếng Việt đã được hỗ trợ mặc định.

• Giao diện, icon, label được trau chuốt mượt mà, hiệu ứng đẹp.
  • Tốt độ được cải thiện rõ rệt, máy chạy nhanh.
  • Tự động xoay màn hình, dù đang ở bất cứ ứng dụng nào (trừ Dialer).

Đã có bàn phím ảo, có thể dùng trong sms, browser.. nhưng trong Dialer lại không có

Giao diện đẹp hơn, đã có thể tắt mở chế độ Airplane Mode

Giao hiện đẹp hơn, đã có widget Calendar, coi lịch hẹn thuận tiện

Dialer chỉ có thay đổi đôi chút về giao diện

Duyệt web với tiếng Việt (đã hỗ trợ sẵn, không phải cài thêm) và bàn phím ảo.

Một chút thay đổi trong Alarm, bản đồ chi tiết đường sá Việt Nam

Camera cải tiến chức năng và đặc biệt là có thể quay film

Mình đã theo dõi hàng ngảy những thay đổi của các build và thật sự cám ơn những gì mà cộng đồng XDA đã làm.

Đây là bản 4.5 được cook từ firmware G2 bởi Google, hiện có bản 4.9 cook từ firmware G2 bởi HTC và Google nhưng chưa thực sự ổn định như bản 4.5 này. Phiên bản 4.9 hứa hẹn với nhiều hiệu ứng đẹp mắt, sẽ update khi bản ổn định hoàn toàn ra mắt.

Những khác biệt thấy rõ nhất: Có bàn phím ảo (vẫn có thể dùng bàn phím cứng với bản này PRICELESS....!), màn hình tự quay, các effect đẹp mắt, các icons trông 3D hơn, quay video, widget calendar hiển thị các thông tin lịch gần nhất.... và rất rất nhiều thay đổi khác mà bạn có thể tự trải nghiệm nhé.

Đặc biệt là hỗ trợ sẵn UNICODE nên không cần phải mày mò bỏ font tiếng Việt nữa.

Để an toàn cho contacts, tắt chức năng AUTO SYNC trước khi kết nối với wifi để active G1 vì khi đó G1 contacts là trống (vì phải wipe) nên sẽ sync với Gmail và bạn có thể sẽ mất hết contacts. YOU HAVE BEEN WARNED....! Mình đã có backup trước khi update bằng backup PRO nên không sao alt

Chú ý: Khi update xong bản build thì thời gian khởi động đầu tiên khá lâu, có thể lên đến 5 phút nhưng cứ yên tâm, update radio và SPL có thể khiến máy khởi động thẳng vài bootloader vì lúc này máy cần xóa cache cũ nên cũng cứ yên tâm mà nhấn home + back để khởi động lại nhé.

Download các files bên dưới.
SPL: http://www.mediafire.com/download.php?tmymyz2owz4
Drivers: http://www.mediafire.com/download.php?3fmutr2mgfe
radio update: http://www.mediafire.com/download.php?zhzebmabxyn
Build 4.5: http://www.mediafire.com/?4hozdwtn0yg

chép hết tất cả vào thẻ nhớ. Update từng phần và nhớ phải update hết 3 files là 1 - Build 4.5, 2 - SPL và 3 - radio update để có được sự ổn định nhất, đặc biệt là radio update.

Chú ý: PHẢI WIPE sau khi update lên build 4.5 NGAY TỨC THÌ trước khi khời động lại, nếu không sẽ có rất nhiều lỗi xảy ra như không thể vào market, chạy bị lag... và Chỉ dành cho điện thoại đã có quyền root.

Các lỗi còn gặp phải:
  • Các toggle có cái được cái không, cái nào không được là treo máy luôn, nhưng tắt mở các kết nối như GPS hay wifi trực tiếp trong settings thì rất tốt.
  • dxTop không hoạt động.
  • IM không hoạt động.
  • Không set wallpaper từ file trong phần wallpaper nhưng có thể vào GALLERY chọn set as...

(nguồn: http://daituong.com)​

P/S:
  • Cá nhân mình đã up thử bản này và dùng thấy khá OK, bạn nào sau khi up xong nếu gặp hiện tượng thực hiện cuộc gọi không nghe thấy gì thì up lại Radio 1 lần nữa nhé. Up xong khởi động lại máy là ok hết :)
  • Xin chân thành cảm ơn cộng đồng XDA nói chung và cộng đồng android ở VN nói riêng vì những thông tin mang tính cập nhật và hữu ích với anh em xài G1 :D
  • Hiện tại đã có phiên bản mới chạy ngon lành rồi. Thế nên anh em xài bản mới luôn nhé, bản này cũ rồi không ổn định. Link bài mới đây: http://pdaviet.net/showthread.php?t=54692

Chỉnh sửa cuối:

keymaxter

PHẢI WIPE sau khi update lên build 4.5 NGAY TỨC THÌ trước khi khời động lại, nếu không sẽ có rất nhiều lỗi xảy ra như không thể vào market, chạy bị lag... và Chỉ dành cho điện thoại đã có quyền root.

mình thắc mắc: như thế nào là WIPE và có quyền root..mình mới xài G1 nên ko rành..thanks nhiều...

spiderman_anhvu

PHẢI WIPE sau khi update lên build 4.5 NGAY TỨC THÌ trước khi khời động lại, nếu không sẽ có rất nhiều lỗi xảy ra như không thể vào market, chạy bị lag... và Chỉ dành cho điện thoại đã có quyền root.

mình thắc mắc: như thế nào là WIPE và có quyền root..mình mới xài G1 nên ko rành..thanks nhiều...

Bạn hiểu đơn giản wipe điện thoại android cũng giống như hard-reset trên dòng PPC hoặc format 4 ngón trên symbian ý. Tức là đưa máy về trạng thái xuất xưởng. :)

Việc wipe máy có thể thực hiện bằng cách, tắt máy rồi bật lại bằng cách nhấn tổ hợp phím Home+Power, sau khi máy load xong ở chế độ console thì nhấn alt+w để wipe. Rồi nhấn Home+Back để khởi động lại. Sau khi wipe máy xong, bạn cần active lại máy để sử dụng.

Còn vấn đề quyền root: Bạn dùng windows thì không xa lạ gì với từ Administrator đúng không? Administrator là người dùng có quyền cao nhất đối với windows, được cài đặt, cấu hình, làm mọi thứ với hệ thống trên windows. Tương tự với linux (android cũng là 1 hệ điều hành với nhân là linux) thì quyền root là quyền cao nhất, được tinh chỉnh, cài đặt hệ thống. Mặc định khi xuất xưởng, ngừoi dùng G1 không có quyền root. Và đề có thể làm được nhiều thứ hơn với chiếc G1 của mình, bạn cần tìm cách hack để có được quyền root với G1.

That's it! Hy vọng bạn đã hiều sơ qua về khái niệm wipe máy và hack root trên G1

newcentury214

Chép hết các files vào thẻ nhớ rồi update từng phần là sao hả bạn ??.
Làm như thế nào để update từng phần ???.

spiderman_anhvu

Chép hết các files vào thẻ nhớ rồi update từng phần là sao hả bạn ??.
Làm như thế nào để update từng phần ???.

Bạn đổi tên từng file thành update.zip rồi update thôi. Update xong file nào thì xóa file đó đi rồi hẵng đổi tên nhé. Nhớ là các file phải được cóp vào thư mục gốc của thẻ nhớ :)

sachlong1

spiderman_anhvu ơi!
bạn có nhận cài đặt và update cho điện thoại G1 ko?
nếu có thì bạn có thể cho mình xin địa chỉ của bạn được ko?
hoặc cho mình số điện thoại, hoặc nhắn tin địa chỉ vào đt của mình được ko?
số đt của mình 012 37 37 99 91.
Mình có con G1 mới xài đi unlock về xài ngon nhưng khi vào Calendar và Market thì nó bắt nhập password của 1 cái tài khoản gmail lạ hoắc, mình ko biết làm sao mong bạn chỉ cho mình.

spiderman_anhvu

spiderman_anhvu ơi!
Mình có con G1 mới xài đi unlock về xài ngon nhưng khi vào Calendar và Market thì nó bắt nhập password của 1 cái tài khoản gmail lạ hoắc, mình ko biết làm sao mong bạn chỉ cho mình.

Bạn vào Settings --> SD card & phone storage --> Chọn "Factory data reset" để đưa máy về trạng thái xuất xưởng. Sau khi xong, máy sẽ khởi động lại. Bạn sẽ cần tiến hành active máy lại bằng 1 tài khoản gmail (khuyến cáo bạn nên có 1 tài khoản gmail để kích hoạt). Về chi tiết quá trình kích hoạt bạn có thể xem trong link sau: http://pdaviet.net/showthread.php?t=41888 có gì khúc mắc, bạn tạo riêng 1 topic nhé! :)

sachlong1

"Trích dẫn:
Nguyên văn bởi sachlong1
spiderman_anhvu ơi!

Bạn vào Settings --> SD card & phone storage --> Chọn "Factory data reset" để đưa máy về trạng thái xuất xưởng. Sau khi xong, máy sẽ khởi động lại. Bạn sẽ cần tiến hành active máy lại bằng 1 tài khoản gmail (khuyến cáo bạn nên có 1 tài khoản gmail để kích hoạt). Về chi tiết quá trình kích hoạt bạn có thể xem trong link sau: http://pdaviet.net/showthread.php?t=41888 có gì khúc mắc, bạn tạo riêng 1 topic nhé! "

khi mình kích hoạt lại máy bằng 1 tài khoản gmail khác thì lúc đó có cần ngồi ở nơi có wifi không bạn? làm ơn chỉ giúp mình, chân thành cảm ơn bạn.

monkeyking0808

Bạn cần 1 sim đã dc kích hoạt GPRS vì ban đầu G1 ko cho phép dùng wifi khi chưa active (nếu firmware là ADP thì có thêm mục skip ở dưới 2 lụa chọn sign in va create, bạn có thể skip bước active)
Bấm Menu -> APN Setting -> Bấm Menu -> New APN -> Nhập thông số của nhà mạng vào.
Thấy chữ E gần cột sóng là ok rồi đó.

nguyenarc

Phiên bản firmware G2 cho G1 mới nhất đã được giới thiệu vừa qua. Mình đã cài thử nên máy cuả mình và đã thành công. Quá trình cài đặt cũng đơn giản. Cảm nhận bản đầu khá tốt, bản firmware mới chạy mượt mà, có nhiều cải tiến. Vui nhất là tiếng Việt đã được hỗ trợ mặc định.

• Giao diện, icon, label được trau chuốt mượt mà, hiệu ứng đẹp.
  • Tốt độ được cải thiện rõ rệt, máy chạy nhanh.
  • Tự động xoay màn hình, dù đang ở bất cứ ứng dụng nào (trừ Dialer).

Đã có bàn phím ảo, có thể dùng trong sms, browser.. nhưng trong Dialer lại không có

Giao diện đẹp hơn, đã có thể tắt mở chế độ Airplane Mode

Giao hiện đẹp hơn, đã có widget Calendar, coi lịch hẹn thuận tiện

Dialer chỉ có thay đổi đôi chút về giao diện

Duyệt web với tiếng Việt (đã hỗ trợ sẵn, không phải cài thêm) và bàn phím ảo.

Một chút thay đổi trong Alarm, bản đồ chi tiết đường sá Việt Nam

Camera cải tiến chức năng và đặc biệt là có thể quay film

Mình đã theo dõi hàng ngảy những thay đổi của các build và thật sự cám ơn những gì mà cộng đồng XDA đã làm.

Đây là bản 4.5 được cook từ firmware G2 bởi Google, hiện có bản 4.9 cook từ firmware G2 bởi HTC và Google nhưng chưa thực sự ổn định như bản 4.5 này. Phiên bản 4.9 hứa hẹn với nhiều hiệu ứng đẹp mắt, sẽ update khi bản ổn định hoàn toàn ra mắt.

Những khác biệt thấy rõ nhất: Có bàn phím ảo (vẫn có thể dùng bàn phím cứng với bản này PRICELESS....!), màn hình tự quay, các effect đẹp mắt, các icons trông 3D hơn, quay video, widget calendar hiển thị các thông tin lịch gần nhất.... và rất rất nhiều thay đổi khác mà bạn có thể tự trải nghiệm nhé.

Đặc biệt là hỗ trợ sẵn UNICODE nên không cần phải mày mò bỏ font tiếng Việt nữa.

Để an toàn cho contacts, tắt chức năng AUTO SYNC trước khi kết nối với wifi để active G1 vì khi đó G1 contacts là trống (vì phải wipe) nên sẽ sync với Gmail và bạn có thể sẽ mất hết contacts. YOU HAVE BEEN WARNED....! Mình đã có backup trước khi update bằng backup PRO nên không sao alt

Chú ý: Khi update xong bản build thì thời gian khởi động đầu tiên khá lâu, có thể lên đến 5 phút nhưng cứ yên tâm, update radio và SPL có thể khiến máy khởi động thẳng vài bootloader vì lúc này máy cần xóa cache cũ nên cũng cứ yên tâm mà nhấn home + back để khởi động lại nhé.

Download các files bên dưới.
SPL: http://www.mediafire.com/download.php?tmymyz2owz4
Drivers: http://www.mediafire.com/download.php?3fmutr2mgfe
radio update: http://www.mediafire.com/download.php?zhzebmabxyn
Build 4.5: http://www.mediafire.com/?4hozdwtn0yg

chép hết tất cả vào thẻ nhớ. Update từng phần và nhớ phải update hết 3 files là 1 - Build 4.5, 2 - SPL và 3 - radio update để có được sự ổn định nhất, đặc biệt là radio update.

Chú ý: PHẢI WIPE sau khi update lên build 4.5 NGAY TỨC THÌ trước khi khời động lại, nếu không sẽ có rất nhiều lỗi xảy ra như không thể vào market, chạy bị lag... và Chỉ dành cho điện thoại đã có quyền root.

Các lỗi còn gặp phải:
  • Các toggle có cái được cái không, cái nào không được là treo máy luôn, nhưng tắt mở các kết nối như GPS hay wifi trực tiếp trong settings thì rất tốt.
  • dxTop không hoạt động.
  • IM không hoạt động.
  • Không set wallpaper từ file trong phần wallpaper nhưng có thể vào GALLERY chọn set as...

(nguồn: http://daituong.com)​

P/S:
  • Cá nhân mình đã up thử bản này và dùng thấy khá OK, bạn nào sau khi up xong nếu gặp hiện tượng thực hiện cuộc gọi không nghe thấy gì thì up lại Radio 1 lần nữa nhé. Up xong khởi động lại máy là ok hết :)
  • Xin chân thành cảm ơn cộng đồng XDA nói chung và cộng đồng android ở VN nói riêng vì những thông tin mang tính cập nhật và hữu ích với anh em xài G1 :D
  • Hiện tại đã có phiên bản mới chạy ngon lành rồi. Thế nên anh em xài bản mới luôn nhé, bản này cũ rồi không ổn định. Link bài mới đây: http://pdaviet.net/showthread.php?t=54692

Link Radio bị báo invalid rồi. Làm ơn up lại dùm với, thanks!

yud100

help me!mình FW 5.0.2Hr5 roi up tiếp SPL thì lúc khởi động lại màn hình dừng ở chữ HTC DREAM lun-_-ko làm j được nữa cả.khởi động lại cũng không vào được chế độ recovery.giúp mình vớiT.T

tongduyhoa

Mới mua được 1 chú G1 (T-mobile) cũ. Đã mua unlock code và active OK, chạy ngon lành. Đến mục hack root và up rom thì em cứ phân vân mãi, khong biết có nên không. Bời vì chỉ trong vòng 2 tuần, máy em nó đã tự báo update đến 2 lần. Em đã ok để nó tự update và giờ thì firmware là 1.6, Radio là 2.22.23.02, build number là DMD64. Chạy rất ổn định; các tính năng đề cập đến trong topic này em nó đều có: từ giao diện, unicode tiếng Việt, tự xoay màn hình, bàn phím ảo (dialer cũng có luôn bàn phím số), em cài luôn từ market cái starContact để tìm danh bạ nhanh (thông minh bằng t9). Wifi, 3G, GoogleMap & GPS, chụp hình + quay phim v.v... đều chạy ngon tất. Nếu như firmware 2.0 có thể chạy ngọt trên G1 thì cũng đáng để mày mò. Còn vẫn là 1.6 thì để google tự nâng cấp cho mình, vừa an toàn, vừa ổn định hơn là hack root, rồi tự up Radio, up SPL, uprom. Chưa chắc chạy đã ngon hơn mà còn nguy hiểm.
Em là newbie, chưa rành lắm nên suy nghĩ vậy. Các bác đã chơi Android lâu có thể cho em biết cái lợi lớn nhất của việc hack root là gì để em có thể thử liều 1 cú xem sao

T

trungquanbds29

Guest
Bác anhvu oi, cho em hỏi xíu,

mới mua con T-mobile G1 được hôm qua, vào đọc ngấu nghiến các hướng dẫn về up FW cho G1 ở cả PDAViet & tinhte, tuy nhiên em vẫn phân vân như sau:

máy của Singapore thì phải vì thông tin máy như sau:
FW ver. 1.6
Báeband ver 62.50sc.20.17H_2.22.23.02
Kernel ver x2.6.29-004790g3c7df37
android-build@apa26#19
Build number DMD64

Vậy máy em có up được bản FW mới nào ko?bản nào là tốt nhất theo kinh nghiệm của bác?
thứ 2: em có phải thực hiện thao tác hạ về RC29 hay RC7 rồi lấy CID như bác Fubacon hướng dẫn không?

T

trungquanbds29

Guest
Phiên bản firmware G2 cho G1 mới nhất đã được giới thiệu vừa qua.

P/S:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=54692 sao em ko vào link này được vậy bro? khi nào mới đủ quyền đăng nhập?
thanks