• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FORMAT HD2 VỚI TASK 29 [Update 24/04/2010]

ancola66

Super V.I.P
FORMAT HD2 với TASK 29

By doloop - XDA Deverlopers

Sau một thời gian sử dụng và vọc rom thì máy của bạn hay gặp vấn đề trục trặc này nọ... cho dù bạn up ROM nào đi chăng nữa :(. Đó là các file rác của các bản rom trước để lại :(. Điều này cũng tương tự như trên PC bạn cài Windows bằng cách cài upgrade vậy. Vậy thì làm thế nào để Format HD2 để sau đó up ROM mới như cài Windows trên PC từ DOS :-?. Công cụ hữu hiệu có tên là TASK 29 của tác giả doloop (Xda Deverlopers) sẽ giúp bạn điều đó một cách hết sức đơn giản :D

* Vì công cụ này cần có file *.nbh để chạy nên tác giả đã tích hợp sẵn một file Radio 2.08 (Vì sao file *.nbh lại là Radio? Đơn giản một điều là dùng file Radio thì quá trình diễn ra sẽ nhanh hơn vì file Radio có dung lượng nhỏ:D). Các bạn tải TASK 29 tại đây :

TASK 29 + Radio : Download or Download

***Task29 provided by doloop ( Mới) : Với phiên bản này thì khi chạy nó không cần có file Radio (*.nbh) rất tiện lợi vì vậy khi format xong các bạn không cần up lại Radio nếu không thích. Cách chạy nó thì tương tự như phiên bản trên.

Task29 provided by doloop : http://www.mediafire.com/?yyfng5wedjzDOWNLOAD

*Tiến hành :
*Giải nén file tải về trên ổ C
*Kết nối hoàn tất HD2 với máy tính (Hoặc dùng chế độ Bootloader cũng được)
*Chạy file Task29.exe
*Quá trình diễn ra như bạn up Radio
*Sau khi quá trình hoàn tất thì HD2 sẽ khởi động lại. Tuy nhiên nó chỉ lên màn hình trắng có chữ HTC. Bởi vì nó làm gì còn hệ điều hành mà hoạt động>>> Máy đã được Format sạch sẽ:D
*Các bạn tháo pin ra rồi lắp lại
*Đưa máy về Bootloader rồi Up một bản ROM nào đó mà bạn thích bằng kết nối với PC hoặc Thẻ nhớ đều được ( Vì quá trình chạy Task29 để Format thì nó không làm mất HSPL của bạn)

TÔI ĐÃ LÀM VÀ CHẠY RẤT TỐT TRÊN HD2 CỦA TÔI. CÔNG CỤ NÀY CŨNG ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ RẤT CAO TRÊN XDA DEVERLOPERS

Chú ý: Cẩn thận hạn chế chạy Task29 cho HD2 T-Mobile, dễ gây chết Flash.

Last edited by a moderator:

cuongoc

Cảm ơn bác Ancola66, em tưởng là khi đã HR thì máy của em đã " trinh trắng" rồi chứ? hóa ra là vẫn còn file rác sao.?

tllp04

E đang dùng PM "htcAddicts - cleanRAM v1.9.9" để xóa các file rác trong RAM mỗi lần up ROM mới, bác ancola66 cho em hỏi 2 PM này tác dụng có như nhau không và nên dùng cái nào hơn? Cảm ơn bác nhiều!

dthong

*Tiến hành :
*Giải nén file tải về trên ổ C
*Kết nối hoàn tất HD2 với máy tính (Hoặc dùng chế độ Bootloader cũng được)
*Chạy file Task29.exe
*Quá trình diễn ra như bạn up Radio
*Sau khi quá trình hoàn tất thì HD2 sẽ khởi động lại. Tuy nhiên nó chỉ lên màn hình trắng có chữ HTC. Bởi vì nó làm gì còn hệ điều hành mà hoạt động>>> Máy đã được Format sạch sẽ:D
*Các bạn tháo pin ra rồi lắp lại
*Đưa máy về Bootloader
rồi Up một bản ROM nào đó mà bạn thích bằng kết nối với PC hoặc Thẻ nhớ đều được ( Vì quá trình chạy Task29 để Format thì nó không làm mất HSPL của bạn)

3 bước màu đỏ có thể thay thế bằng 1 bước sau:
* Sau khi quá trình hoàn tất thì HD2 sẽ khởi động lại. Ngay sau khi máy tắt màn hình để khởi động lại, bạn bấm và giử phím Volume Down cho đến khi màn hình hiện 3 vạch màu (máy đang ở chế độ Bootloader) thì thả ra rồi up ROM cho máy như bình thường.

Ngoài ra, trong XDA cũng khuyên là nên Hard Reset sau khi up ROM vì Task29 chỉ xóa phần RAM dành cho hệ thống còn Hard Reset xóa phần RAM dành cho người dùng. Khi đó bạn tiến hành tiếp bước dưới đây:

* sau khi quá trình up ROM hoàn tất thì HD2 sẽ khởi động lại. Ngay sau khi máy tắt màn hình để khởi động lại, bạn bấm và giử 2 phím Volume Up + Volume Down cho đến khi màn hình hiện thông báo thì thả ra và làm theo hướng dẫn trên màn hình.

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Cảm ơn bác Ancola66, em tưởng là khi đã HR thì máy của em đã " trinh trắng" rồi chứ? hóa ra là vẫn còn file rác sao.?

Nói một cách hình ảnh là : Bạn có một cái áo sau khi mặc ra tra vào quăng quật nhiều lần thì bị một lỗ thủng, áo bẩn bạn mang đi giặt (Như là bạn HR). Sau khi giặt thì bạn lại có một cái áo sạch sẽ tuy nhiên là cái lỗ thủng vẫn còn:(. Vậy phần mềm này nó sẽ mang đến cho bạn một cái áo mới tinh không có lỗ thủng vậy :D

E đang dùng PM "htcAddicts - cleanRAM v1.9.9" để xóa các file rác trong RAM mỗi lần up ROM mới, bác ancola66 cho em hỏi 2 PM này tác dụng có như nhau không và nên dùng cái nào hơn? Cảm ơn bác nhiều!

FORMAT ( Định dạng ) không đơn thần là dọn dẹp sạch sẽ về mặt rác rưởi mà mục đích lớn nhất của nó là Định dạng lại ổ đĩa và sửa lỗi ổ đĩa
*Các phần mềm giải phóng RAM chỉ như bạn quét nhà, nhà thì sạch nhưng những vết cáu bẩn hoặc sứt sẹo thì nó không sửa lại được :))

ducbinh94

Mình thấy sau khi sử dụng soft Task29.exe của bác ancola66 HD2 chạy rất mượt, ổn định. Thank bác nhiều.

thangspkt

Mình thấy sau khi sử dụng soft Task29.exe của bác ancola66 HD2 chạy rất mượt, ổn định. Thank bác nhiều.

Bác này nhanh thật! nếu có kinh nghiệm gì mới về Task29 này thì chia sẻ nhé, tớ cũng đang rất khoái vụ này, lần đầu tiên thấy có một PM dạng này.
Cám ơn Bác Ancoa66 nhiều nhiều!

dthong

Nói một cách hình ảnh là : Bạn có một cái áo sau khi mặc ra tra vào quăng quật nhiều lần thì bị một lỗ thủng, áo bẩn bạn mang đi giặt (Như là bạn HR). Sau khi giặt thì bạn lại có một cái áo sạch sẽ tuy nhiên là cái lỗ thủng vẫn còn:(. Vậy phần mềm này nó sẽ mang đến cho bạn một cái áo mới tinh không có lỗ thủng vậy :D

So sánh kiểu này khập khểnh quá, không thể hiểu được.

- Task29 xóa phần RAM dành cho hệ thống là nơi chứa ROM và Radio của máy. Phần RAM này bình thường ta không truy cập được.
- Hard Reset xóa phần RAM dành cho người dùng, đây là phần RAM ta có thể truy cập bằng Total Commander hay Explorer

Chỉnh sửa cuối:

OxyGia

Cá nhân mình nghĩ nếu không thật sự cần thiết (không bị các lỗi liên quan đến chip nhớ...) thì không nên dùng làm gì bởi vì:
- Không mang lại lợi ích gì cả: việc format đơn giản là cấu trúc lại bảng FAT (hoặc FAT32), đưa tất cả các ô chíp nhớ về trạng thái không có dữ liệu (ví dụ 0), việc này chẳng cải thiện cái gì cả. Nếu máy đang chạy bình thường thì sửa lại bảng FAT làm gì, ô chíp nhớ trước khi được cấp phát để lưu dữ liệu thì trạng thái là 0 hay 1 thì có ảnh hưởng gì tới tốc độ truy cập dữ liệu đâu. Bộ nhớ ở đây giống hệt như cái ổ USB của các bạn, nếu không lỗi gì bạn ghi vào đó một file rồi xóa file đó (làm 1 nghìn lần đi) thì có ảnh hưởng gì tới ổ USB đâu [điều kiện là không có virus, không bị hệ thống tự ghi các thông tin vớ vẩn - cái này bộ nhớ máy điện thoại đảm bảo nha]

- Trường hợp nhất thiết phải format thì dùng tool mtty ngon hơn rất hiều.

Chỉnh sửa cuối:

ducbinh94

Bác này nhanh thật! nếu có kinh nghiệm gì mới về Task29 này thì chia sẻ nhé, tớ cũng đang rất khoái vụ này, lần đầu tiên thấy có một PM dạng này.
Cám ơn Bác Ancoa66 nhiều nhiều!

Về cơ bản , mình hiểu nó như là công cụ PQ magic hoặc Acronis sử dụng cho PC.

dthong

Cá nhân mình nghĩ nếu không thật sự cần thiết (không bị các lỗi liên quan đến chip nhớ...) thì không nên dùng làm gì bởi vì:
- Không mang lại lợi ích gì cả: việc format đơn giản là cấu trúc lại bảng FAT (hoặc FAT32), đưa tất cả các ô chíp nhớ về trạng thái không có dữ liệu (ví dụ 0), việc này chẳng cải thiện cái gì cả. Nếu máy đang chạy bình thường thì sửa lại bảng FAT làm gì, ô chíp nhớ trước khi được cấp phát để lưu dữ liệu thì trạng thái là 0 hay 1 thì có ảnh hưởng gì tới tốc độ truy cập dữ liệu đâu.
- Trường hợp nhất thiết phải format thì dùng tool mtty ngon hơn rất hiều.

- Theo tôi thì việc format lại RAM không phải nhằm mục đích tăng tốc độ truy cập mà cái chính là làm cho bộ nhớ lưu trữ của máy được sạch sẽ. Điều này cũng có lý vì mỗi khi ta up ROM thì các file mới sẽ đè lên các file cũ nếu chúng có cùng tên nhưng các file dư thừa sẽ tiếp tục tồn tại chứ không bị xóa. Các file rác này vừa chiếm dụng bộ nhớ quý giá vừa có nguy cơ bị các phần mềm khác vô tình kích hoạt khiến máy chạy không ổn định. Càng up nhiều ROM thì rác càng nhiều, tình trạng này cũng tương tự như đối với máy tính PC mà thôi.

- Task29 cũng tương tự như dao giết gà (chỉ làm mỗi chuyện format) còn MTTY tương tự như dao mổ trâu (làm được đủ thứ chuyện) cho nên nếu chỉ chuyên giết gà thì sắm dao mỗ trâu làm gì cho phiền phức (nhưng nếu thích xài thì cũng đâu có sao).

OxyGia

- Theo tôi thì việc format lại RAM không phải nhằm mục đích tăng tốc độ truy cập mà cái chính là làm cho bộ nhớ lưu trữ của máy được sạch sẽ. Điều này cũng có lý vì mỗi khi ta up ROM thì các file mới sẽ đè lên các file cũ nếu chúng có cùng tên nhưng các file dư thừa sẽ tiếp tục tồn tại chứ không bị xóa. Các file rác này vừa chiếm dụng bộ nhớ quý giá vừa có nguy cơ bị các phần mềm khác vô tình kích hoạt khiến máy chạy không ổn định. Càng up nhiều ROM thì rác càng nhiều, tình trạng này cũng tương tự như đối với máy tính PC mà thôi.

Nếu chỉ là format lại RAM cho sạch rác, mình chưa thật sự hiểu dùng Task29 thì nó can thiệp như thế nào vào hệ thống lưu trữ, nhớ của HD2 và mọi người dùng nó có thật sự thấy hiệu quả không. Nhiều khi dùng nó xong, up ROM mới, vì UP lại rom làm cho máy có cảm giác nhanh nên nhiều khi nhầm Task29 làm máy chạy nhanh:D

Còn cách hiểu logic thông thường, không biết Task29 làm cho bộ nhớ lưu trữ sạch sẽ ở chỗ nào so với việc Up Rom mới và làm gì có file dư thừa vẫn tồn tại nhỉ :-/

Thông thường bộ nhớ máy HD2 của bạn gồm có:
1) Thẻ nhớ cắm ngoài, cái này khỏi phải bàn
2) RAM [nó là một con chíp, trong máy bạn], cái này truy xuất nhanh, nuôi bằng nguồn điện. Hết Pin, Soft Reset toàn bộ dữ liệu... trong RAM bay sạch hết (không có chuyện fomart cái này đúng không). Cái này dùng để hệ điều hành và các chương trình load tạm thời dữ liệu... vào thôi. Nhiều khi, các phần mềm - kể cả hệ điều hành quản lý bộ nhớ không tốt (ví dụ tớ viết một chương trình cần 5MB ram, nhưng trình độ không cao lên khi chương trình thoát quyên chưa giải phóng 5MB ram đó, vậy lãng phí), chiếm dụng nó làm cho máy hết RAM, nên bạn hay dùng các tool giải phóng RAM vì thế (không tool nào bằng Soft Reset =)))
3) ROM (bộ nhớ chỉ đọc, nhưng thực tế không hẳn thế ~X() - Cái này cũng nằm trên một con chip nhớ, tất nhiên khác với chíp của RAM trên. Nó tương tự chíp Flash USB gắn vào máy thôi. Cái này dùng để lưu trữ hệ điều hành và dữ liệu của bạn.
- Khi bàn Up room mới (kể cả Radio) thì trình Bootloader trong máy cho biết một khoanh dành để lưu trữ ROM (phần A), một khoanh dùng để bạn lưu dữ liệu - và các chương trình (phần B). Lúc Up ROM toàn bộ phần A được xóa bỏ để ghi dữ liệu mới (không hề có rác trong đó - mà có thì chẳng ai biết, có chẳng ảnh hưởng gì :-?).
- Up Rom xong, nếu bạn Hard Reset thì toàn bộ phần B được xóa bỏ, sạch hết cả rác.

*** Tóm lại, trong quy trình Up Rom, gồm có vào Bootloader, tải file ROM vào. Hardreset đã làm cho toàn bộ các thứ trong hệ thống nhớ của máy sạch rồi. Lấy rác ở đâu để rọn nữa nhỉ?:-?
Trừ khi Task29 làm giảm phần A (vì phần này chắc chắn được dự trù cao hơn dữ liệu thực tế để chống tràn rồi) tăng phần B (để bạn thêm không gian lưu trữ) thì có lợi ích, nhưng chắc gì Task29 làm được thế.

Chỉnh sửa cuối:

dthong

Lúc Up ROM toàn bộ phần A được xóa bỏ để ghi dữ liệu mới (không hề có rác trong đó - mà có thì chẳng ai biết, có chẳng ảnh hưởng gì :-?).
- Up Rom xong, nếu bạn Hard Reset thì toàn bộ phần B được xóa bỏ, sạch hết cả rác.
*** Tóm lại, trong quy trình Up Rom, gồm có vào Bootloader, tải file ROM vào. Hardreset đã làm cho toàn bộ các thứ trong hệ thống nhớ của máy sạch rồi. Lấy rác ở đâu để rọn nữa nhỉ?:-?

Bạn cần biết là:
- Bootloader chỉ là chế độ cho phép truy cập vào bộ nhớ hệ thống, Bootloader không thực hiện một tác vụ nào cả đối với bộ nhớ.

- Quá trình up ROM bằng CustomRUU.exe chỉ là giải nén và chép dữ liệu trong file ruu_signed.nbh vào bộ nhớ hệ thống (phần A), nó không có nhiệm vụ xóa bộ nhớ trước khi up (nhờ vậy bạn có thể up Radio và OS riêng biệt). Do đó, muốn format bộ nhớ này cho sạch rác, người ta phải chạy mtty hay Task29 (khi format xong thì cả Radio và OS đều bị xóa sạch).

OxyGia

Bạn cần biết là:
- Quá trình up ROM bằng CustomRUU.exe chỉ là giải nén và chép dữ liệu trong file ruu_signed.nbh vào bộ nhớ hệ thống (phần A), nó không có nhiệm vụ xóa bộ nhớ trước khi up (nhờ vậy bạn có thể up Radio và OS riêng biệt). Do đó, muốn format bộ nhớ này cho sạch rác, người ta phải chạy mtty hay Task29 (khi format xong thì cả Radio và OS đều bị xóa sạch).

Nói như bạn, nếu mình tự build ROM cho thêm một file có tên abc.abc vào phần OEM hoạc SYS hoặc phần nào bạn thích trong cấu trúc ROM. Buil ROM và UP -->OK
Xong bạn build ROM khác không có file trên, nói như bạn khi up ROM mới này thì file abc.abc trên vẫn tồn tại, và bạn gọi là RÁC ----> Không có đâu bạn ơi, đi hết rồi. Bạn nên tự tay thử, thực nghiệm thì rõ hơn đấy.

Chỉnh sửa cuối:

dthong

Nói như bạn, nếu mình tự build ROM cho thêm một file có tên abc.abc vào phần OEM hoạc SYS hoặc phần nào bạn thích trong cấu trúc ROM. Buil ROM và UP -->OK
Xong bạn build ROM khác không có file trên, nói như bạn khi up ROM mới này thì file abc.abc trên vẫn tồn tại, và bạn gọi là RÁC

Đúng là như vậy đấy bạn ạ.
Trong thực tế đã chứng minh, nếu bạn tách Radio ra để up riêng thì chỉ có phần Radio bị ghi đè còn phần OS vẩn còn y nguyên (không hề bị xóa), hay khi bạn up OS thì chỉ có OS bị thay đổi còn Radio vẩn còn nguyên như cũ. Và chính nhờ bộ nhớ không bị xóa khi up ROM nên các kỹ thuật viên có thể up riêng một thành phần nào đó của OS cũng được.

OxyGia

Đúng là như vậy đấy bạn ạ.
Trong thực tế đã chứng minh, nếu bạn tách Radio ra để up riêng thì chỉ có phần Radio bị ghi đè còn phần OS vẩn còn y nguyên (không hề bị xóa), hay khi bạn up OS thì chỉ có OS bị thay đổi còn Radio vẩn còn nguyên như cũ. Và chính nhờ bộ nhớ không bị xóa khi up ROM nên các kỹ thuật viên có thể up riêng một thành phần nào đó của OS cũng được.

Việc Up riêng Radio và OS do kiến trúc hệ thống xác định Radio nằm ở đâu, OS nằm ở đâu thì mình đã nói ở trên rồi. Đương nhiên có quy định địa chỉ nhớ từ đâu đến đâu là của Radio, còn ở đâu là của OS, up riêng thoải mái mà, cái này có bàn luận gì đâu. Vẫn chỉ thắc mắc vấn đề RÁC thôi, mình khẳng định là file abc.abc không còn tồn tại mà chẳng cần Task29. Bạn nên thử buil ROM và xem xét kỹ vấn đề.

dthong

Việc Up riêng Radio và OS do kiến trúc hệ thống xác định Radio nằm ở đâu, OS nằm ở đâu thì mình đã nói ở trên rồi. Đương nhiên có quy định địa chỉ nhớ từ đâu đến đâu là của Radio, còn ở đâu là của OS, up riêng thoải mái mà, cái này có bàn luận gì đâu.

Như vậy là bạn đã biết CustomRUU.exe chỉ làm nhiệm vụ ghi đè file có chứa trong ruu_signed.nbh thôi còn các thứ khác nó để y nguyên, những thứ nó để nguyên chính là "rác" đó.
Nói đến đây là đã hết tầm hiểu biết của mình rồi nên không thể bàn thêm được nữa. Đề nghị các cao nhân chỉ giáo thêm

Chỉnh sửa cuối: