• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

GPS và Google map

touch_diamond

Mình đã cài google map nhưng cứ mỗi lần chạy chương trình là máy tự động connect GPRS (rất chậm và tốn tiền). Làm cách nào để có thể xem bản đồ đường đi trên google map bằng GPS mà k cần connect GPRS k các bác.

AnhPheCT

GoogleMaps chỉ dùng qua GPRS kết hợp với GPS (chức năng phụ trợ) để định vị chính xác vị trí của Bạn. Không thể dùng GoogleMap mà ko có kết nối GPRS, Wifi, 3G hay Sync với máy tính đc Bạn ơi! GoogleMaps ko thể sử dụng một mình với GPS đc! Nếu Bạn muốn sử dụng GPS thì xài VietMap v17, hay MapKing.......! Chúc vui!

touch_diamond

cảm ơn anh Phê, vì thấy thằng bạn xài iphone cũng dùng google map mà k phải vào GPRS nên cứ tưởng HD nhà ta cũng vậy, tìm vietmap v17 cài thử vậy, k biết có cần setup gì phức tạp k

php

cảm ơn anh Phê, vì thấy thằng bạn xài iphone cũng dùng google map mà k phải vào GPRS nên cứ tưởng HD nhà ta cũng vậy, tìm vietmap v17 cài thử vậy, k biết có cần setup gì phức tạp k

bác có thể cài thử bản VietmapR12
em dùng từ khi có con cruise đến HD, đều chạy ok
download tại http://megashare.vn (trang chia sẻ miễn phí cho khách hàng ADSL/MegaVNN của VNPT, tốc độ cực nhanh và ổn định :D)

ancola66

Super V.I.P
Googlemap dùng trên iPhone mà không có Wifi và GPRS tất nhiên cũng được nhưng nó sẽ vẽ cho bạn cái bán kính cỡ cả Km :)) Vậy thì gọi gì là định vị nữa:)). Khi có Wifi và GPRS thì nó mới chỉ cho bạn một cách tương đối chính xác như trên PPC thôi bạn ơi :))

pvuloc90

Mấy hôm nay mình test thử GPS với mạng 3G thấy rất là ngon.:)) Mỗi tội đốt pin kinh khủng.:(
À cho mình thắc mắc cái này với: Vietmap R12 và V17 khác nhau thế nào? HD thì nên chạy cái nào nhỉ?:-/

Chỉnh sửa cuối:

php

Mấy hôm nay mình test thử GPS với mạng 3G thấy rất là ngon.:)) Mỗi tội đốt pin kinh khủng.:(
À cho mình thắc mắc cái này với: Vietmap R12 và V17 khác nhau thế nào? HD thì nên chạy cái nào nhỉ?:-/

Vietmap V17 hỗ trợ tốt cho các loại màn hình lớn, WVGA...; HD thì chạy V17 là ngon nhất, mỗi tội mình thiếu tiền nên chưa thử V17, vẫn dùng R12, thấy cũng rất ổn :p

touch_diamond

Googlemap dùng trên iPhone mà không có Wifi và GPRS tất nhiên cũng được nhưng nó sẽ vẽ cho bạn cái bán kính cỡ cả Km :)) Vậy thì gọi gì là định vị nữa:)). Khi có Wifi và GPRS thì nó mới chỉ cho bạn một cách tương đối chính xác như trên PPC thôi bạn ơi :))
bác nhầm rồi, trên iphone nó chỉ tức thời và gần như chính xác luôn, hôm bữa chạy xe với ông bạn, vừa chạy vừa bật google map, đến ngã 4 nào là con iphone chỉ chính xác luôn, k như HD nhà ta, sai cả km :(

tubewar

Chỉ đúng hay sai cũng đều phần mềm và dịch vụ của Google Map. Ko liên quan gì đến máy iphone hay Touch HD.
Ngoài ra iphone mà ko kết nối vào internet thì Google Map cũng tắc tị chứ làm gì mà xài đc. Bác nào xài iphone mà thấy có chữ E nhỏ nằm ở hàng trên cùng là đang kết nối GPRS rồi.

HoangVanC34

bác nhầm rồi, trên iphone nó chỉ tức thời và gần như chính xác luôn, hôm bữa chạy xe với ông bạn, vừa chạy vừa bật google map, đến ngã 4 nào là con iphone chỉ chính xác luôn, k như HD nhà ta, sai cả km :(

Không hiểu cái IP của bạn ông lấy dữ liệu bản đồ ở đâu ra, GM là bản đồ trực tuyến, chạy đến đâu load bản đồ về đến đấy nên cần có GPRS hoặc 3G, còn GPS mới là cái quyết định vị trí của bạn trên bản đồ số GM. Tôi dùng VMR12 nhiều lúc về vùng quê dữ liệu không được chính xác lắm, phải bật GM để dò đường (tuy nhiên những đường nhỏ chế độ map không có dữ liệu, dùng chế độ ảnh vệ tinh-satelite thấy rất OK). Tuy nhiên bạn nên thường xuyên cập nhật Quick GPS sẽ giúp cho định vị nhanh và chính xác hơn. Chúc vui.

tuananhhut87

Có 1 cách để load bản đồ rất nhanh là Các bác sử dụng điện thoại bắt Wifi hay Sync với máy tính sau đó dùng Google Map di chuyển tất cả các địa điểm mà các bác hay đi ....sau đó tắt đi thì sau này các bác sử dụng thì Google Map chỉ cần load vị trí của các bác nữa không cần load lại bản đồ (Vì Google Map có tính năng cache rất cao) ...
Còn chuyện dùng Google Map mà không có GPRS hay Wifi thì lần đầu e nghe thấy :">

quecui

Có khả năng con IP nhà bác là dùng OfflineMaps :D nên không cần online ;)

tuananhhut87

Cũng có thể như vậy nhưng mà offline map mà bác ở trên có nói là bạn bác dùng Iphone để load mylocation .....trên GM.
Google sử dụng 2 thuật toán cơ bản để xác định vị trí tưong đối của người sử dụng điện thoại (ko có GPS ) :
1. Cell ID position
2. Cell-ID triangulation
Nói nôm na là cơ chế tính toán vị trí dựa vào dữ liệu cell của các BTS (trạm thu phát sóng gân nhất mà tọa độ đã được định sẳn trong cơ sở dữ liệu khổng lồ của Google ) .

Trong sim điện thoại di động bao h cũng lưu trữ vị trí của các BTS gần nhất và độ mạnh yếu của sóng ( mà hay thấy ở cột sóng có thể là thời gian phát tín hiệu và nhận về từ BTS từ đó tính được khoảng cách :D ) từ đó gửi dữ liệu cho Google(qua GPRS) để tính toán vị trí tương đối và gửi về cho điện thoại (qua GPRS) và load bản đồ ...Do đó nếu như bản đồ offline mà muốn xác định my location vẫn phải có GPRS.

....................................

E chắc cũng chỉ biết thế .... bác nào có thể hiểu rõ hơn nữa về cơ chết hoạt động của Google Map thì nói thêm nhé !