• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

“Hạn chế” của Windows Mobil, Microsft đang cải tiến với WM7 và WM8

ichte

Well-Known Member

Chúng ta thử nhìn xa về Windows Mobile 7 và Windows Mobile 8, hai phiên bản WM sẽ sửa được những bất tiện của WM.
Đây là một phần có thể nói Microsoft không có những ý tưởng về những gì khách hàng của họ muốn, ở đây tôi diễn tả những gì tôi nghĩ về việc Microsoft cần phải sửa nó (WM). Khi phản ánh những ý tưởng này tới Windows Mobile team (nhóm phát triển WM), tôi biết về hai bản hệ điều hành WM7 và WM8 sắp ra đời. Hy vọng rằng những lỗi và hạn chế của WM được khắc phục.

Trước khi tôi có được bản Windows Mobile hoàn chỉnh, hãy nhìn lại xem giờ nó đang như thế nào. Một cái nhìn về Windows Mobile Professional (phiên bản cho màn cảm ứng) và Windows Mobile Standard (không màn cảm ứng, bản rút gọn).
Một vấn đề lớn nhất với Windows Mobile đó là UI (giao diện người dùng)
Đây là vài vấn đề không cần thiết phải chia sẻ trên màn hình Windows.
· Nó rất khó khăn với đa tác vụ: Đa tác vụ là bạn có thể chạy nhiều chương trình ở cùng lúc, nhưng mọi thứ lại “full screen” và thật khó để chuyển qua lại giữa các ứng dụng. Không có một task bar cho biết những ứng dụng nào đang chạy, không có một chỉ dẫn nào cho người dùng biết có gì đang mở. Bạn chỉ có cách thủ công là vào Start, Settings rồi vào System tab, sau đó là Memory rồi lại Running Programs tab để xem được những gì đang chạy (ặc, mệt phờ). Microsoft đã sửa điều này bằng cách chèn vào mục task manager trong các phiên bản WM6 gần đây, nhưng bạn không thể chuyển qua lại giữa các ứng dụng dễ dàng.
· Đóng ứng dụng nhưng thật sự lại không đóng nó: Bạn cứ nghĩ là bấm vào nút “X” trên ứng dụng để đóng đó, nhưng thực ra chỉ là thu nhỏ nó lại, ứng dụng vẫn đang chạy phía sau Today (ặc). Bạn bắt buộc vào menu của ứng dụng (nếu có) để đóng ứng dụng (đóng thật sự í), trong những bản mới hơn phải trở lại Today và đóng thông qua top – right icon. Thật sự cũng chẳng cái tiến cái gì.
· Các phiên bản khác nhau làm việc quá khác nhau: Chúng ta có thể thấy có hai version chính của Windows Mobile dành cho điện thoại – bản Professional và Smartphone – sự khác nhau từ yêu cầu phần ứng UI dành cho nhập liệu. Nhưng bạn có thể so sánh giữa phiên bản Tablet PC và Windows với phiên bản standart, không có sự khác nhau lớn. Nếu bạn biết sử dụng một cái, bạn có thể sử dụng cái kia. Nhưng nếu bạn sử dụng bản Windows Mobile Professional, bạn có vài lựa chọn mà không phải thật sự tốt:

o Bạn có thể kéo bút ra để chọc vào các số. Làm việc này bạn phải sử dụng hai tay.
o Bạn có thể thử và dùng đầu ngón tay để bấm cuộc gọi, đây là cách sử dụng không hề bình thường, bạn sẽ phải sử dụng móng tay, nó có làm việc được nhưng việc bấm nhầm số không bao giờ dứt.
o Bạn có thể trượt bàn phím ra và bấm trong các phím QWERTY, làm cái này cần hai tay rồi mà lại rất cần sự tập trung.
o Bạn có thể lôi danh bạ ra, lại mất nhiều thời gian để cuộn, hay bạn lại trượt bàn phím ra và tìm kiểm tên, lại phải dùng hai tay
o Quay số giọng nói (và điều khiển bằng giọng nói chung chung), đưa ra nhiều năm rồi và thực sự không làm việc tốt chút nào cả.
o Có thể cách tốt nhất để thực hiện cuộc gọi nhanh chóng là phím nóng (speed dial)

So sánh với iPhone, có một màn cảm ứng, nhưng bạn có bàn phím này, những mục yêu thích, cuộc gọi gần đây, danh bạ… tất cả chỉ trong hai phím bấm của Home Screen. Quay số không hề vất vả, và thực thế nó cho thấy UI của WM tệ đến thế nào.
Giao diện của Windows Mobile

Nhân của Windows Mobile được tích hợp nhiều thứ: IE, SMS, trình gửi nhận email, Windows Media Player…, hay so sánh với smartphone khác. Tại sao iPhones browser marketshare chiếm 0.09% còn từ dòng Windows CE chỉ là 0.06, tại vì không ai muốn online bằng phiên bản này của IE…

Nếu bạn là một người dùng thành thạo, bạn có thể vượt qua những điều đó bằng sản phẩm của hãng thứ ba. Ví dụ như chương trình quay số, quản lý memory card…, nhưng bạn phải trả thêm tiền mỗi ứng dụng như thế bạn mất $19.99. Nếu bạn muốn kích hoạt một đặc tính nào đó của máy, bạn phải truy nhập vào chỉnh sử registry thông qua trình giúp chính sửa registor lại của hãng thứ 3 (ặc, không pro làm mấy cái này toi ngay nha).
Phần mềm thì có nhiều, nhưng về phần cứng? Có phải Windows Mobile thức sự chậm chạp phần cứng dành cho nó không đủ mạnh?
Microsoft đang làm việc để cải tiến hệ điều hành WM. Là những gì:

· WM mới sống động hơn: đầu tiên là chỉnh sửa lại bộ ứng dụng như ID, email và SMS. Nó sẻ chuyển IE có dạng như Safari, và “destop grade” với zoom và scaling thật là sự cái tiến tốt. Cải tiến về nghe nhạc và hình ảnh, làm cho các ứng dụng cho thiết bị khác như Palm, iPhone, Symbian tích hợp vào ứng dụng của họ.
· Hy vọng WM8 sẽ làm cách mạng về giao diện, lấy ý tưởng của nhiều smartphone khác để cải tiến WM.

Tóm lược bài báo của Jason Chen

Moclanden

Đành là WM cũng còn nhiều hạn chế, nhưng nếu so với Iphone thì nó có nhiều ưu điểm vượt trội và cũng như mọi thứ trong cuộc sống nó cũng đang được liên tục cải tiến. Nhưng những cáo buộc của ichte và jacob chen có những điều không chính xác và nó chỉ ra rằng cả 2 bạn không phải là người dùng PPC với WM hoặc còn rất newbie. Trong cuộc sống không nhiều người có thể thưởng thức nổi 1 bản giao hưởng. Ngay cả tôi cũng vậy. Không phải là bản giao hưởng không hay, không có giá trị mà do chính chúng ta.

PDAMobile

Tôi đồng ý với bạn Moclanden,các ý kiến ichte quá cá nhân :D.

+ PPC kô phải PC mà bạn muốn có thêm Alt + Tab để chuyển qua lại các ứng dụng được,mà cũng kô cần thiết để làm vậy,vì trong 1 phiên làm việc các ứng dụng được chạy gần nhất đều được liệt kê trong "Star",chỉ việc chọt "Star" rồi chọn lại ứng dụng mới chạy gần đây.
+ Việc khi ấn "X" ,WM kô thoát ứng dụng mà chỉ thu nhỏ kô thể nói là khuyết điểm được,kô chỉ riêng WM mà Symbian UIQ cũng có tính năng tương tự,đơn giản vì để ứng dụng lần sau mở sẽ nhanh hơn,đối với các thiết bị như PPC hay smartphone,tốc độ rất quan trọng (có thể nhiều người kô thích tính năng này,nhưng kô phải là kô có người thích).
+ Nếu bạn kô thể dùng ngón tay để bấm số trong dial thì chắc ngón tay của bạn thuộc loại "super big" :)
+ Sử dụng bàn phím QWERTY đương nhiên phải dùng 2 tay,bạn có bao giờ gõ bàn phím máy tinh bằng 1 tay chưa :-/.
+ Kô biết danh bạ trên máy bạn ra sao,chứ danh bạ trên con PPC chạy WM2k3 cổ lổ sĩ của mình có 1 dãy nút từ a -> z,tìm tên ai,chỉ cần bấm vào ký tự tương ứng rồi chọn tên,mất kô quá 10 giây để tìm ra người cần gọi trong danh bạ gần 200 số của mình ;;).

Và trên tất cả,tất cả những vấn đề bạn vừa nêu đều có thể khắc phục bằng các phần mềm của hãng thứ 3.Xin bạn đừng nói là như vậy quá mất công hay phải trả tiền,vì như vậy bạn đã để lộ cho mọi người biết mình kô phải là dân PPC hay giống như bạn Mocladen đã nói,bạn còn quá newbie :p.

HaChau

Super V.I.P
· Nó rất khó khăn với đa tác vụ: Đa tác vụ là bạn có thể chạy nhiều chương trình ở cùng lúc, nhưng mọi thứ lại “full screen” và thật khó để chuyển qua lại giữa các ứng dụng. Không có một task bar cho biết những ứng dụng nào đang chạy, không có một chỉ dẫn nào cho người dùng biết có gì đang mở. Bạn chỉ có cách thủ công là vào Start, Settings rồi vào System tab, sau đó là Memory rồi lại Running Programs tab để xem được những gì đang chạy (ặc, mệt phờ). Microsoft đã sửa điều này bằng cách chèn vào mục task manager trong các phiên bản WM6 gần đây, nhưng bạn không thể chuyển qua lại giữa các ứng dụng dễ dàng.
Hiện có rất nhiều ứng dụng 3rd cung cấp chức năng task man và không chỉ có vậy. Với Windows trên PC, notepad - Wordpad - calculator không có nhiều sự thay đổi qua việc nâng cấp lên hệ điều hành mới hơn. Cũng có thể đây là chính sách của MS để gắn bó các developers/công ty phần mềm cung cấp những chức năng mà người dùng cảm thấy thiếu chứ không phải là hãng không có điều kiện làm việc đó.
· Đóng ứng dụng nhưng thật sự lại không đóng nó: Bạn cứ nghĩ là bấm vào nút “X” trên ứng dụng để đóng đó, nhưng thực ra chỉ là thu nhỏ nó lại, ứng dụng vẫn đang chạy phía sau Today (ặc). Bạn bắt buộc vào menu của ứng dụng (nếu có) để đóng ứng dụng (đóng thật sự í), trong những bản mới hơn phải trở lại Today và đóng thông qua top – right icon. Thật sự cũng chẳng cái tiến cái gì.
Đây xuất phát từ phần cứng hạn chế của thiết bị chạy Windows CE, tốc độ CPU thấp, ROM/RAM không dồi dào như trên PC, cho đến hiện nay phần cứng cũng đã cải tiến khá nhiều nhưng hạn chế này vẫn có thể thấy được.
Nếu bạn thường xuyên đóng/mở ứng dụng tương đối lớn 1 chút thì sẽ thấy hiệu năng rõ rệt của việc minimized thay vì đóng hẳn lại. Mặt khác, các lập trình viên vẫn có thể tạo nút Thoát hoặc menu Exit trong ứng dụng của mình để thoát hẳn ứng dụng.

o Bạn có thể thử và dùng đầu ngón tay để bấm cuộc gọi, đây là cách sử dụng không hề bình thường, bạn sẽ phải sử dụng móng tay, nó có làm việc được nhưng việc bấm nhầm số không bao giờ dứt.
Đây là cảm giác thôi, khi thành thói quen và có được cảm giác thì bạn sẽ rất hiếm khi bấm nhầm. Tương tự như trên PC, bạn không cần phải nhìn bàn phím vẫn có thể gõ được dù không cần nhìn.
o Bạn có thể lôi danh bạ ra, lại mất nhiều thời gian để cuộn, hay bạn lại trượt bàn phím ra và tìm kiểm tên, lại phải dùng hai tay
Bàn phím của WM có Smart Dialing đâu cần phải mở danh bạ đâu mà vẫn có thể kiếm ở 2 dạng: tên và số điện thoại. Điểm cần cải tiến đối với WM7 trong việc quốc tế hoá Windows Mobile là cho phép tuỳ biến chức năng search của Smart Dialing như nhiều ứng dụng quản lý contacts hiện nay.
Nếu bạn là một người dùng thành thạo, bạn có thể vượt qua những điều đó bằng sản phẩm của hãng thứ ba. Ví dụ như chương trình quay số, quản lý memory card…, nhưng bạn phải trả thêm tiền mỗi ứng dụng như thế bạn mất $19.99. Nếu bạn muốn kích hoạt một đặc tính nào đó của máy, bạn phải truy nhập vào chỉnh sử registry thông qua trình giúp chính sửa registor lại của hãng thứ 3 (ặc, không pro làm mấy cái này toi ngay nha).
Phần mềm free hoặc donate ware hiện có nhiều, trong các dòng PDA thì có lẽ phần mềm cho Windows Mobile là vô địch về số lượng hiện nay. Đối với việc sửa registry thì không riêng trên WM mà trên desktop cũng có thể toi như thường khi không biết mình làm cái gì.

Điều mình mong mỏi đối với WM7 là support locale tiếng Việt vào trong kernel để công việc Việt hoá đơn giản hơn và chuẩn xác hơn.

ngocluu

Chào các WM pro, mình đang dùng Symbian (Nokia), và đang rất kết Touch HD. Mình định sẽ chuyển qua xài WM, nhưng có 1 vấn đề thắc mắc, mong các pro chỉ giáo giúp. Nếu bây giờ thiết bị mình đang dùng xài WM6.1, sang năm tới, Microsoft ra WM6.5 hoặc WM7, thì mình có thể upgrade lên được chứ, cho dù nhà sản xuất phone ko phát hành bản ROM mới dùng WM mới cho thiết bị mình đang dùng? Mình ko rành về WM cho lắm, mong các bạn chỉ giúp :D.

Tamock

Thực sự mà nói, dù dùng WM đã lâu nhưng mình cũng cảm thấy hệ điều hành này phát triển quá bảo thủ. Nếu không nói đến các phần mềm của bên thứ 3 (3rd party) mà người Việt mình nói chung không trả tiền bao giờ cả, thì WM có thể coi là hệ điều hành kém nhất cho điện thoại do giao diện bất tiện. Chính vì thế đây là hệ điều hành có nhiều phần mềm bổ sung nhất chỉ với mục đích là thay đổi giao diện để nó dễ dùng hơn hoặc giống các hệ điều hành khác hơn :D Hầu như hãng nào bán điện thoại WM cũng phải viết bổ sung thêm cái user interface cho hệ điều hành.

WM cho điện thoại (dùng ngón tay) lại phát triển từ hệ điều hành cho máy tính bỏ túi kèm theo bút chấm (để tick), trong khi xu hướng dùng điện thoại là bỏ bút tối đa (touch). Tuy nhiên MS hơi chậm trễ phát triển WM, WM5 có thêm 2 softkey để dùng ngón tay nhưng thay đổi thế là quá ít. Cũng có thể thấy WM7 đi theo hướng bỏ bút này, tuy nhiên quá ít thông tin để biết thay đổi bao nhiêu.

Một phần mình nghĩ sự chậm trễ này là do lợi nhuận quá thấp, MS không kiếm tiền qua phần cứng như Apple, RIM, cũng không được sở hữu của các hãng phần cứng như Symbian, Palm. Mỗi bản WM chỉ được cỡ 10-20$, đến khi thấy nếu bỏ bê có cơ bị chú Android qua mặt thì mới rục rịch "thay đổi sâu sắc" :D

Thrall

Xét về thiết bị cầm tay thì chiến lược của MS đã chệch hướng so với các đối thủ. Các bác hay phàn nàn vì khó dùng hơn so với HĐH khác vì WM ko hướng đến đa số người dùng như là hãng đã làm trên PC,tiếc là mình lại thuộc thiểu số vì quen dùng WM mất rùi. Về doanh thu bán bản quyền WM là rất nhỏ so với doanh thu của hãng nên chắc sẽ ko phản ứng nhanh với sự thay đổi thị hiếu người dùng trên thị trường. Tận giờ mới chỉ là sự đáp trả yếu ớt của MS trước sự bành trướng của các HĐH khác bằng WM6.1 (chả khác gì WM6.0 cả), WM6.5 thì tận đầu năm 2009 mới ra, còn WM7.0 thì chả có thông tin gì, chắc phải chờ dài dài.
Đến 1 thời gian nào đó thấy ai dùng WM biết đó là Pro... vì ko có nhiều người dùng WM nữa;)
Rất đồng ý với Tamock

Thrall

Nếu bạn chọn được PPC mà của HTC SX được nhiều người dùng sẽ có nhiều bản ROM do các DEV làm cho (thường gọi là cook ROM), yên tâm dùng đến khi máy hỏng thì thôi, VD như dòng Blue Angle (O2s) SX từ năm 2003 chạy nguyên bản là WM2003, hãng SX đã ngưng hỗ trợ từ lâu và có ROM chính hãng là WM2003 nhưng các cooker đã ra rất nhiều bản ROM cho dòng này, built nào cũng có từ WM5.0, WM6.0 và bây giờ là WM6.1

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Chào các WM pro, mình đang dùng Symbian (Nokia), và đang rất kết Touch HD. Mình định sẽ chuyển qua xài WM, nhưng có 1 vấn đề thắc mắc, mong các pro chỉ giáo giúp. Nếu bây giờ thiết bị mình đang dùng xài WM6.1, sang năm tới, Microsoft ra WM6.5 hoặc WM7, thì mình có thể upgrade lên được chứ, cho dù nhà sản xuất phone ko phát hành bản ROM mới dùng WM mới cho thiết bị mình đang dùng? Mình ko rành về WM cho lắm, mong các bạn chỉ giúp :D.

Cái này thì mình có thể tự tin mà trả lời cho bạn là nếu Touch HD không có bản ROM cook 6.5 hoặc 7.0 thì chắc các dòng khác cũng ko có hii
Bạn yên tâm rồi chứ :D