• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HardSPL CHO SE Xperia X1 by OLINEX

PhamQuang

Manager
HardSPL cho Xperia X1

=== OliNex ===

Sau 1 thời gian dài chờ đợi, cuối cùng thì Sony Ericsson Xperia X1 cũng có được HardSPL.
Sau khi Update thành công, bạn đã có thể Up các loại ROM (tất nhiên của X1) kể cả các ROM Cook cho máy.

Các bước tiến hành:

1/ Tải file X1_HardSPL.7z, giải nén ra thành thư mục, sẽ là file X1_HardSPL.exe

2/ Cho máy kết nối với PC và đợi quá trình Sync hoàn chỉnh (quả cầu xanh hết xoay xoay).

3/ Cho X1_HardSPL.exe chạy và tuân theo các bước như Up ROM.
Sau vài phút quá trình hoàn thành, nếu vào Bootloader, bạn sẽ thấy:

0.72.OliNex

Máy của bạn đã có HardSPL.

* Cũng có thể dùng cách khác như sau:
- Tải file Xperia-SSPL-Manual.7z, giải nén thành Xperia-SSPL-Manual.exe
- Copy file này vào máy và nhấn chạy, màn hình sẽ chuyển màu
- Kết nối với PC và chạy file Up HardSPL trên, kết quả cũng sẽ vậy.

Ngoài ra OliNex còn đưa thêm bản 0.52.OliNex MFG, khá ổn.
Cách Up cũng tương tự, tuy nhiên đến thời điểm nhấn Up, như hình sau:

Thì tạm dừng lại và tải File Only_to_experiment_MFG_HardSPL_052.7z, giải nén thành RUU_Signed.nbh.
Copy đè file này vào thư mục Tool HardSPL trên.
Sau đó tiến hành Up.
Kết quả sau khi Up sẽ có thông số:

0.52.OliNex MFG
==============================================================

TRẢ MÁY VỀ TRẠNG THÁI SPL NGUYÊN BẢN

- Tải file RUUSigned_072_Stock_SPL.rar đưa kèm dưới bài, giải nén, sẽ là RUU_Signed.nbh
- Dùng X1_HardSPL.exe chạy như chạy HSPL trên, đến bước "Next" thì dừng lại.
- Vào thư mục Tool đã bung ra, copy file nbh trên đè vào.
- Tiếp tục nhấn NEXT như quá trình Up ROM, sau khi hoàn chỉnh, vào Bootloader sẽ có SPL là 0.72.
Cũng có thể sử dụng Xperia-SSPL-Manual.exe, copy vào máy, nhấn chạy rồi sau đó kết nối máy với PC, chạy như Up ROM với file *.nbh trên, kết quả tương tự.

Hãy đừng quên THANK OliNex !!!

duythuytien

Bác Quang vui lòng hướng dẫn cách vào bootloader cũng như Hardreset của loại máy này. Cám ơn bác nhiều.

Taki7610

Unlock_GSM
Bác Quang vui lòng hướng dẫn cách vào bootloader cũng như Hardreset của loại máy này. Cám ơn bác nhiều.

Của bạn đây

How to enter bootloader mode on your Xperia:

0. Make sure your phone battery is fully charged.
1. Turn off your phone.
2. Remove and reinsert the phone battery.
3. Press and hold first the volume down button on the phone and then the phone power button.
4. Continue holding the two buttons (volume down + power button) down until the phone display turns on and displays colored stripes.
5. Release the buttons.
6. Attach the USB-mini cable to the phone and the PC.
7. Take a cold beer :).
Delay a few minutes, or alternativity take a short nap
8. Follow included instructions.
9. Read again.
...
10. Start playing with your device

duylong187

Của bạn đây

How to enter bootloader mode on your Xperia:

0. Make sure your phone battery is fully charged.
1. Turn off your phone.
2. Remove and reinsert the phone battery.
3. Press and hold first the volume down button on the phone and then the phone power button.
4. Continue holding the two buttons (volume down + power button) down until the phone display turns on and displays colored stripes.
5. Release the buttons.
6. Attach the USB-mini cable to the phone and the PC.
7. Take a cold beer :).
Delay a few minutes, or alternativity take a short nap
8. Follow included instructions.
9. Read again.
...
10. Start playing with your device

anh Quang vui lòng chỉ tôi cách thức khởi động ở chế độ SafeMode hoặc cách bấm HardReset trong trường hợp máy bị reset liên tục không thể vào windows do đụng chương trình với. Thanks anh nhiều

Chỉnh sửa cuối:

HieuPVC

Bác Quang cho em hỏi.Hình như X1 không có nút soft Reset thì phải?Và nếu up rom mới lên thì X Panel còn sử dụng được không?Cám ơn Bác nhiều:-??

xmenvu

anh Quang vui lòng chỉ tôi cách thức khởi động ở chế độ SafeMode hoặc cách bấm HardReset trong trường hợp máy bị reset liên tục không thể vào windows do đụng chương trình với. Thanks anh nhiều

Bác Quang cho em hỏi.Hình như X1 không có nút soft Reset thì phải?Và nếu up rom mới lên thì X Panel còn sử dụng được không?Cám ơn Bác nhiều:-??

Các Bác giúp trả lời hộ hai ý trên với :-??
Thanks !

Hãy đừng quên THANK OliNex !!!
Sao em không pm cho anh được anh Quang ơi hic :-??

spritetth

- chưa biết safe mode của wm là j :"> còn ko biết có chế độ này nữa hay ko ý :p
- HR thì giữ 2 nút trái và phải (2 cái nút lồi lồi lên hẳn so với các nút khác ý, e chả biết gọi đấy là nút j :D) và chọc softreset 1 lúc rồi nhả ra, màn hình sẽ hỏi ấn R để HR và ấn nút j đấy e cg ko nhớ để hủy
- Up lên ROM khác có X panel hay ko thì còn phụ thuộc vào các cocker vì có thể họ lược bỏ hoặc thay thế bằng chức năng khác, tùy vào bản ROM (e nghĩ chắc hiện tại thì các bản ROM vẫn còn giữ đc X panel
e vẫn chưa up thử bản nào đang dùng wm 6.1 nguyên bản :D
mấy con máy trc mua về là up rom tùm lum rồi, con này vẫn đang tha cho nó :D

honeymylove000

khi chay X1_HardSPL.exe la x1 co can fai tat may bo pin ra roi vao che doBootloader hay la van de may binh thuong roi chay ha anh

viettouch2

Vui lòng cho em hỏi làm cách nào để trả về SPL nguyên bản của Sony X1 vậy ? thanks nhiều nhiều

PhamQuang

Manager
Vui lòng cho em hỏi làm cách nào để trả về SPL nguyên bản của Sony X1 vậy ? thanks nhiều nhiều

Trong bài đầu mình vừa đưa SPL Stock (nguyên bản) bổ sung và hướng dẫn cách đưa máy về SPL nguyên bản rồi đó.
Bạn có thể áp dụng thử.

viettouch2

Các bác làm ơn cho hỏi làm cách nào để phục hồi lại SPL gốc của X1 vậy? xài Rom cook chán rùi giờ muốn đưa máy về nguyên bản phải làm thế nào ? mong bác nào biết chỉ dùm cách phục hồi lại SPL để máy có thể update từ trang web của nhà sản xuất nhé

Chết. Bác Quang bổ sung rồi mà không để ý. Cảm ơn bác nhiều nhiều

minhthuc14

Mình chạy HardSPL sao báo lỗi up rom thất bại!
Trong bootload hiện giờ là :
KOVS110
SPL-0.72.0000
.....
Giúp mình với, mình qua hàng qua tay nên ko hiểu phone này đã chạy SPL chưa !? Thank

PhamQuang

Manager
Mình chạy HardSPL sao báo lỗi up rom thất bại!
Trong bootload hiện giờ là :
KOVS110
SPL-0.72.0000
.....
Giúp mình với, mình qua hàng qua tay nên ko hiểu phone này đã chạy SPL chưa !? Thank

Với thông số trên thì rõ ràng máy của bạn chưa chạy HSPL rồi.
Hãy đọc kỹ các bước mà làm thôi, nên tháo bỏ thẻ nhớ và SIM ra khi chạy, chạy trên WinXP là tốt nhất.
Trước khi chạy nên HR lại máy cho chắc.

minhthuc14

Với thông số trên thì rõ ràng máy của bạn chưa chạy HSPL rồi.
Hãy đọc kỹ các bước mà làm thôi, nên tháo bỏ thẻ nhớ và SIM ra khi chạy, chạy trên WinXP là tốt nhất.
Trước khi chạy nên HR lại máy cho chắc.

thank bác! Chắc em dùng win7 + ko lấy thẻ nhớ ra nên gặp lỗi! em sẽ cài win thử lại!

ah! cho em hỏi thất bại trong quá trình hardSPL có thể dẫn đến bị die phone ko ạ!

PhamQuang

Manager
thank bác! Chắc em dùng win7 + ko lấy thẻ nhớ ra nên gặp lỗi! em sẽ cài win thử lại!

Trên Vista và WM7 cũng có thể chạy được, tuy nhiên đòi hỏi Driver WMC mới nhất.
Kinh nghiệm lâu nay cho thấy: chạy HSPL tốt nhất nên chạy trên WinXP, ổn và khả năng thành công gần như tuyệt đối.

minhthuc14

Trên Vista và WM7 cũng có thể chạy được, tuy nhiên đòi hỏi Driver WMC mới nhất.
Kinh nghiệm lâu nay cho thấy: chạy HSPL tốt nhất nên chạy trên WinXP, ổn và khả năng thành công gần như tuyệt đối.

ah! cho em hỏi thất bại trong quá trình hardSPL có thể dẫn đến bị die phone ko ạ!

PhamQuang

Manager

Chạy HSPL chỉ có thể thành công hoặc không thành công mà thôi chứ die phone sao được?
Tuy nhiên cũng nên thận trọng và làm đúng theo hướng dẫn.
Up ROM, Unlock... là những việc luôn có rủi ro kia mà.