• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HD chỉnh sửa cơ sở cho Sistail 2.52 khỏi loại bỏ tệp tin quan trọng!

Thangnd31082

culong007 nói:
Có đấy, cũng như cái bộ gõ Unikey3.3.0 của anhtamhcm cứ mỗi lần dùng phần mềm dọn rác (cũng của anhtam lun) là y như rằng bộ gõ bị mất tác dụng, cài đi cài lại ra sao cũng vậy, bij mấy lần rùi, phải 4mat máy cài lại thì mới đc. Chẳng hiểu tại sao nữa :(

Cho em hỏi tại sao khi vào Ucweb 6.3 việt hóa bởi manhtu mới đầu chạy rất tốt nhưng từ khi sử dụng mấy cái Pm dọn dẹp rác thì nó chạy hết được,mới vào là đã bị dis ra cài lại vào cũng bị dis???Không hiểu tại sao nữa!
Mong ae chỉ giúp cách khắc phục!Cảm ơn nhiều!

Bạn cài lại Unikey rồi quét lại bàng PM dọn rác đang dùng, sau khi nó phát hiện ra File cần dọn dẹp thì đừng dọn ngay mà mò tìm trong những File cần loại bỏ có thằng nào liên quan đế Unikey thì bỏ chọn rồi hãy dọn dẹp là OK ngay. Bạn tìm được thằng đó rồi thì có thể vô cài đặt chọn chế độ không quét tới những file tương tự hoặc có quét nhưng lúc dọn dẹp hỏi lại lần nữa.

Mình không biết bạn dùng thằng nào để dọn rác nên không nói cụ thể được !

Ngày 10/08/09
Nếu dùng SISTAL của Mạnh Tú VH thì mình bày cho một cách này để Phần mềm này không bao giờ quét mất File Fep.ini của bộ gõ khỏi ảnh hưởng tới bộ gõ ( biếu 500 đ ảnh để thực hành nhé )

Khi quét các đuôi bằng Sistail thì trong số những thằng bị quét thấy có anh chàng Fep.ini như hình nè

Thông thường ta quan niệm những thằng nào bị quét thấy là rác ( hoặc ta cũng chẳng có thời gian mà quan niệm này khác- cứ quét và loại bỏ tất tật thôi _ Mình cũng hay thế ) do vậy cháu này vô tình bị xóa đi và các vấn đề về bộ gõ có thể sẽ bắt đầu nảy sinh

Khắc phục bằng cách : Mở Sistail lên ---> Chọn cài đặt ---> Chỉnh sửa cơ sở ---> đuôi ( tail )
Đến đây nó hiện ra một loạt các đuôi mà Sistail sẽ quét và sẽ tiêu diệt khi bạn chọn xóa tất cả

Bạn dùng cần điều khiển tìm cho được thằng Fep.ini ( mở từng thằng một và chọn XEM cho tới khi bắt gặp nó như hình dưới đây thì ta chọn nó ( phím OK) ---> chọn loại bỏ . Thế là xong từ nay Sistail sẽ không bao giờ quét tới ông này của bạn nữa trừ khi bạn cài lại nó

Tương tự như vậy cho các ứng dụng khác , nếu bạn quét bằng Sistail mà lỗi ứng dụng nào thì :

1. Cài đè hoặc remove rồi cài lại ứng dụng đang lỗi đó cho chắc ăn !

2. Quét rác thủ công bằng Sistail nhận diện các tệp tin được Sistail cho là rác rồi tìm bằng được cháu có tên trùng với tên UD bị lỗi mà có mặt trong file rác vừ quét.( trên đây các pro bị lỗi Unikey nên thằng liên quan đến nó sẽ có tên kiểu Unikey, hoặc đại loại là bộ gõ --> ông FEP.ini bị ta theo dõi được )

3. Vào cài đặt và chỉnh sửa cơ sở cho Sistail như hướng dẫn trên.

4. Quét rác lại và tiêu diệt những thằng không cần thiết ( Quân ta thì đã được di chuyển đi vào hoạt động bí mật sau khi chỉnh sửa cơ sở nên em Sistail không quét được nữa :)))

Chúc anh em thành công , ai có kinh nghiệm gì xin chia sẻ !=D>

hongle516

Thanks anh nhiều. Có cái này có lẽ không cần lo nghĩ đến format 4 ngón nữa rồi. Chứ em thấy format 7370 và 7780 chẳng ăn thua lắm :)