• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hide nhạc chuông cho trình Music Player s60 3rd

lephunghien

Mình đôi khi dùng trình nghe nhạc để nghe nhạc thì khi cập nhật danh sách các bài hát thường có cả các bài nhạc chuông trong đó nữa, nên mỗi lần tới những bài nhạc chuông này chỉ việc ấn cho qua bài là xong nhưng đôi lúc cũng hơi phiền. Vậy có cách nào cho ẩn các bài nhạc chuông này khi mình nghe nhạc khỏi phải gặp lại các bản "không mời mà tới" này được không? Một ứng dụng dành cho Symbian như N82, N95, v.v. có thể giải quyết được điều này.

Chú ý:
những bước làm dưới đây làm thay đổi thuộc tính của folder và sử dụng những công cụ chỉnh sửa có thể làm hại cho file hệ thống máy của bạn! Nếu không chắc lắm khi thực hiện, thôi thì cứ "sống chung với lũ" vậy.
Ghi chú: những bước sau cũng sẽ làm ẩn những folder/file trong trình File Manager tích hợp.
1. Chọn cho mình 1 trình quản lý file cho phép chỉnh được thuộc tính của file/folder, ví dụ như Y-Browser.
2. Tạo một folder riêng và chép tất cả các file ringtone và melodie mà bạn muốn ẩn khi chơi nhạc. Đề nghị sử dụng thẻ nhớ làm nơi lưu trữ này vì sau này có thể repair các file hệ thống nếu có trục trặc gì đó.
3. Mở trình file manager đã có ở bước 1 (không phải trình File Manager tích hợp theo máy) và tìm đến folder đã tạo ở bước 2.
4. Thay đổi thuộc tính của folder sang ‘hệ thống’. Đối với trình Y-Browser thì chọn folder, rồi Options -> Attributes và chọn ‘hệ thống (System)’ sang ‘Yes’ và ấn lưu (save).
5. Thoát khỏi trình file manager và làm mới (refresh) lại thư viện nhạc của Music Player. Và giờ đây những folder/file đã không còn hiện trong Music Player/File Manager nhưng vẫn nằm trong list nhạc (như tùy chọn ‘Ringing tone’ trong Contact).
Xin lưu ý là trả thuộc tính của folder lại thành không phải hệ thống (non-system) có thể sẽ không dễ thực hiện được (ví như dùng N82 trên Y-Browser 0.88). Nếu vậy thì bạn phải tạm dời sang một folder khác và tạo lại cái folder mới. Nếu bạn tạo folder/file trong thẻ nhớ thì dùng chế độ ‘Mass storage’ hoặc đầu đọc thẻ nhớ để kết nối với máy tính và trả thuộc tính lại
ví dụ với chương trình quản lý file xplore
Rất đơn giản với E-plore.
Ví dụ mình để nhạc chuông ở e:/sounds/simples
các bước:
mở Xplore rồi tìm thư mục e:/sounds/simples
ấn phím 6 và tích vào ô system rồi ấn change
vào music player chọn cập nhật và chờ cho hệ thống tự cập nhật.xong bạn sẽ thấy nhạc chuông không còn trong list nữa.Vào Profile chọn phần nhạc chuông bạn sẽ vẫn thấy nhạc chuông hiện lên trong đó
Khi muốn hiện lại file simples
vào xplore,ấn phím 0 và tích vào ô Show system file/folders sau đó back lại
chọn e:/sounds/simples ấn phím 6.tích bỏ system và change
Thế là xong
đây là 1 thủ thuật đơn giản nhưng rất hiệu quả
cảm ơn đã đọc

Chỉnh sửa cuối:

vivataba

^^! rất tiếc cách của bạn chỉ áp dụng với dòng máy trên mình mới dùng N85 cách ẩn file lại không có tác dụng khi mình vào cả music lẫn video máy vẫn seach và tìm thấy

lephunghien

^^! rất tiếc cách của bạn chỉ áp dụng với dòng máy trên mình mới dùng N85 cách ẩn file lại không có tác dụng khi mình vào cả music lẫn video máy vẫn seach và tìm thấy

Posted via Mobile Device n85 mình không có để test,chỉ test trên n95 thôi

duskvnn

có cách nào để ẩn muíc khi vào profile ko,mình chỉ muốn hiện những file nhạc chuông thôi