• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hiển thị 3G trên HTC Desire

judas_dn

Mình đang sử dụng HTC Desire vừa đăng ký gói MobileInternet D30 của Mobifone.
Có một số thắc mắc, mong các cao thủ hướng dẫn thêm:
1. Khi kết nối internet thì Phone status icon hiển thị chữ G (GPRS connected), chứ không phải hiển thị chữ 3G (3G connected). Mặc dù mình đã kiểm tra tại khu vực đang đứng chắc chắn có sóng 3G.
2. Khi kết nối 3G thi sử dụng VPN giống như kết nối GPRS hay phải cài đặt kết nối khác.
3. Khi sử dụng thì cảm giác load map Google rất nhanh, nhưng internet thì rất chậm giống như đang duyệt bằng GPRS.
Ai có kinh nghiệm xin tư vấn giúp. Thanks................!

commander_HTC

bạn nên nói cụ thể đã cài APN cho điện thoại ntn, bạn ở tp nào thì mọi người mới tư vấn được kỹ càng.
mình cũng dùng mobifone, ở HN, cấu hình bằng tay APN như sau:
NAME: mobifone
APN: m-wap
user name: mms
pw: mms
chỉ cần như vậy thôi là bạn đã có thể truy cập mạng GPRS/EDGE/3G,
mình để tự động chọn mạng, hành trình từ HN đi quảng ninh, quan sát icon có lúc hiển thị H = 3G, E = EDGE, G = GPRS, điều này chắc bạn cũng hiểu là do tuỳ vùng phủ sóng của mobifone.
trong đó H thì tốc độ nhanh nhất, tuy nhiên cũng hao pin nhiều nhất, rồi đến E - G,
nếu bạn cấu hình mạng như trên mà còn gặp vđ thì nên vào http://www.mobifone3g.com.vn/index.aspx?s=INTERNET để tham khảo thêm :D

judas_dn

bạn nên nói cụ thể đã cài APN cho điện thoại ntn, bạn ở tp nào thì mọi người mới tư vấn được kỹ càng.
mình cũng dùng mobifone, ở HN, cấu hình bằng tay APN như sau:
NAME: mobifone
pw: mms
chỉ cần như vậy thôi là bạn đã có thể truy cập mạng GPRS/EDGE/3G,
mình để tự động chọn mạng, hành trình từ HN đi quảng ninh, quan sát icon có lúc hiển thị H = 3G, E = EDGE, G = GPRS, điều này chắc bạn cũng hiểu là do tuỳ vùng phủ sóng của mobifone.
trong đó H thì tốc độ nhanh nhất, tuy nhiên cũng hao pin nhiều nhất, rồi đến E - G,
nếu bạn cấu hình mạng như trên mà còn gặp vđ thì nên vào http://www.mobifone3g.com.vn/index.aspx?s=INTERNET để tham khảo thêm :D

Cảm ơn bạn đã giúp đỡ. Câu trả lời của bạn mình đã hiểu ra nguyên nhân rồi.
Thật ra thì trên thanh Phone status, icons có hiển thị lúc thì chữ G, chữ H, nhưng mình đọc trong User guide thì phải hiển thị chữ 3G, nên có phần thắc mắc.:))
Thanks bạn nhiều.

amphonglaoquai

Chưa chính xác lắm về vụ hiện icon 3G này đâu,tôi dùng sim viettel trên con desire nó hiện luôn 3G ,lắp sim mobi vào thì chỉ lên được chữ H ,vẫn biết là đều là tốc độ cao nhưng rõ ràng 2 mạng nó hiển thị icon khác nhau trên cùng 1 máy .Vấn đề là ở chỗ đó ,các bác thử lắp sim viettel vào xem ,chả bao giờ thấy chữ H đâu,chỉ có 3G thôi.

commander_HTC

Chưa chính xác lắm về vụ hiện icon 3G này đâu,tôi dùng sim viettel trên con desire nó hiện luôn 3G ,lắp sim mobi vào thì chỉ lên được chữ H ,vẫn biết là đều là tốc độ cao nhưng rõ ràng 2 mạng nó hiển thị icon khác nhau trên cùng 1 máy .Vấn đề là ở chỗ đó ,các bác thử lắp sim viettel vào xem ,chả bao giờ thấy chữ H đâu,chỉ có 3G thôi.

theo mình biết thì mấy cái icon đó không chỉ do mỗi ROM quyết định đâu bạn, dù là các icon đó nằm trong file framework-res.apk, tuy nhiên nó còn fụ thuộc vào trạm BTS của nhà mạng, và cấu hình APN trên máy nữa bạn ạ, đó là lý do Vietel thì hiện 3G còn Mobifone thì hiện H, nhưng 2 cái đó cũng chỉ là một thôi.

ducdl2

Theo mình thì chữ H là 3,5G(HSDPA) còn 3G là WCDMA đó.Chữ H là cao hơn 3G

DUYAT

mình cài đặt như trên mà sao chẳng thấy hiện chữ gì hết nhỉ, đã đăng ký 3g thành công rồi mà, có ai giúp với, thank

infovnn

Mình sài viettel nè nó hiện chữ H chứ đâu có 3G. còn khi dùng Wi-fi hotspot để phát wi-fi cho thiết bị khác thì mới hiện 3G ở góc trái.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 5 minutes:

mình cài đặt như trên mà sao chẳng thấy hiện chữ gì hết nhỉ, đã đăng ký 3g thành công rồi mà, có ai giúp với, thank
đăng ký thành công với nhà mạng. bạn còn phải cấu hình thêm trong máy nữa. vào trang này chọn dòng máy HTC. chọn model HTC Dream cấu hình như vậy là ok
http://3g.vietteltelecom.vn/Ho-tro/Cai-dat/Cai-dat-thu-cong/3GViettel.html

Chỉnh sửa cuối:

DUYAT

mình thử rồi ko được bồ ơi, ko có GPRS luôn mình dùng mobifone, còn cách nào ko bạn, khi nào do rom ko? mình dùng bản 8.0

commander_HTC

mình thử rồi ko được bồ ơi, ko có GPRS luôn mình dùng mobifone, còn cách nào ko bạn, khi nào do rom ko? mình dùng bản 8.0

mobifone cấu hình APN như này nè bạn:
name: tuỳ chọn
password: mms

nếu không được thì bạn nên thử ROM khác xem như thế nào.

dng

Đối với Vinaphone thì chẳng cần quan tâm đến các thông số này:
name: tuỳ chọn
APN: .........
user name:
password:
Chỉ cần gõ đại cái tên APN là nó chạy tuốt!

===========
Khi mình kích hoạt sóng 3G thì sóng này có giống sóng khi đàm thoại ko nhỉ. Nếu giống thì tinh trùng bị hại cũng khá nhiều nhỉ!:)

shogunr125

Mình đang sử dụng HTC Desire vừa đăng ký gói MobileInternet D30 của Mobifone.
Có một số thắc mắc, mong các cao thủ hướng dẫn thêm:
1. Khi kết nối internet thì Phone status icon hiển thị chữ G (GPRS connected), chứ không phải hiển thị chữ 3G (3G connected). Mặc dù mình đã kiểm tra tại khu vực đang đứng chắc chắn có sóng 3G.
2. Khi kết nối 3G thi sử dụng VPN giống như kết nối GPRS hay phải cài đặt kết nối khác.
3. Khi sử dụng thì cảm giác load map Google rất nhanh, nhưng internet thì rất chậm giống như đang duyệt bằng GPRS.
Ai có kinh nghiệm xin tư vấn giúp. Thanks................!

Bạn đăng ký 3G đi, gói Dxx là gói dành cho 2G mà, chả trách nó không hỗ trợ hết tốc độ :-?.
Đăng ký gói Mxx đó (trước tiên bạn phải đăng ký thuê bao 3G đã, bấm *098# rồi gọi đi và làm theo hướng dẫn.
PS: máy mình chạy sim D-com Viettel, chuyên dùng để lên mạng mọi lúc, mọi nơi :D truy cập nhanh lắm, chẳng thua wifi là bao.
Thông số cho sim D-com:
Tên: Gì cũng được
APN: e-connect
user, pass: bỏ trống