• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HỖ TRỢ UP ROM CHO HTC BLACKSTONE

PhamQuang

Manager
Hiện nay ROM cho HTC TouchHD khá nhiều, kể cả ROM Ship (hãng) và ROM Build lại nhưng bạn hãy lưu ý đặc điểm sau.
ROM cho HTC TouchHD chia thành 2 loại (hiện tại):
1/ Loại có đầu 1.14.xx, 1.18.xx, 1.19.xx, 1.21.xx
2/ Loại có đầu 1.56.xx, 1.57.xx, 1.59.xx...

Hãy vào Device Information kiểm tra xem máy của bạn đang chạy ROM thuộc nhóm nào rồi hãy tiếp tục các bước tiếp theo.

Các bước tiến hành để Up ROM:
1/ Tham khảo và Update HardSPL cho máy, đã có Topic giới thiệu các HardSPL, tại đây:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=41442

2/ Tải ROM cần Update về, kết nối máy với PC hoặc đưa máy vào Bootloader và chạy Up ROM.

Lưu ý:

1/ Để Update các ROM thuộc nhóm "1" (kể cả ship ROM hay ROM Build trên cơ sở này) chỉ cần Up cho máy HardSPL 1.14.OliNex là đủ.
2/ Muốn Update các ROM thuộc nhóm "2" (các ROM ship hay Cook) thì bắt buộc phải chạy HardSPL 1.56.OliNex cho máy.

Vấn đề cốt lõi là trước khi chạy Update ROM cho HD để an toàn nhất là hãy chạy HardSPL, chọn HardSPL đúng phiên bản hợp với ROM muốn Up.
Hiện nay các ROM nhóm "2" chạy tốt hơn, cho nên bạn nên quan tâm nhóm này là chính bởi nhóm "1" là các ROM đã cũ.

PhamQuang

Manager
Chỉ số ROM càng cao tức là các bản ROM đã được HTC Update và nâng cấp tốt hơn.
Ví dụ như giữa 1.14 và 1.19 thì 1.19 chạy nhẹ nhàng, ổn RAM và nhanh hơn 1.14 khá nhiều.
Các bản nâng cấp sau này 1.56.xx, 1.57.xx và 1.59.xx thì càng chạy tuyệt vời, nhanh và hỗ trợ các ứng dụng mới tốt hơn.
Riêng về chỉ số phiên bản ROM thì không phải vấn đề "đua đòi" đâu mà thật sự HTC cho ra các bản ROM sau đều khá hơn vì thay đổi hệ thống Driver hỗ trợ tốt hơn.

PhamQuang

Manager
- Bạn dùng USPL 2.5 và Up thành công ROM 1.57, tốt !!! Nhưng là ROM ship (của hãng) hay ROM Cook?
Bạn phải Up ROM Ship đấy nhé.
Sau khi Up nên HR lại máy rồi hãy sử dụng, các hiệu ứng HĐH mới sẽ chạy bt.
- Để Up ROM khác, bạn lại dùng USPL như cũ là Up được thôi.
Quan trọng nhất là bước HR (bằng tổ hợp phím) sau khi Up ROM đó.

lavie10

Bác Quang cho e hỏi:

E lần đầu uprom nên đã làm theo bác hướng dẫn up được lên HardSPL 1.14.OliNex , tưởng vậy là đủ nên e up lên bản Rom của Miri WM 6.5 21889 :: MANILA 2.5 :: REV 18.0 thì xảy ra hiện tg nhòe màn hình khi khởi động, chạy các ứng dụng rất chậm và ko thể Sync với máy tính. Đọc lại bài của bác mới biết là phải up tiếp lên bản Rom HardSPL 1.56.OliNex khi muốn up các Rom mới hơn . Bây giờ e muốn làm lại nhưng máy ko kết nối đc với PC. Bác có thể hướng dẫn e 1 chút đc ko. Thanks a lot !!!

NhatToai

Super V.I.P
Bác Quang cho e hỏi:

E lần đầu uprom nên đã làm theo bác hướng dẫn up được lên HardSPL 1.14.OliNex , tưởng vậy là đủ nên e up lên bản Rom của Miri WM 6.5 21889 :: MANILA 2.5 :: REV 18.0 thì xảy ra hiện tg nhòe màn hình khi khởi động, chạy các ứng dụng rất chậm và ko thể Sync với máy tính. Đọc lại bài của bác mới biết là phải up tiếp lên bản Rom HardSPL 1.56.OliNex khi muốn up các Rom mới hơn . Bây giờ e muốn làm lại nhưng máy ko kết nối đc với PC. Bác có thể hướng dẫn e 1 chút đc ko. Thanks a lot !!!

Thực hiện lại theo cách copy file SSPL-Manual-TouchHD cho vào HD rồi chạy.
Bạn đọc kỹ lại bài 1 ccủa topic này sẽ rõ: http://www.pdaviet.net/showthread.php?41442-HardSPL-CHO-HTC-BLACKSTONE-(TouchHD)-by-OliNex

Ngoài ra nếu cần có thể up lại ROM Ship rồi hãy tiến hành,cứ yên tâm mà vọc không hề hấn gì đâu.

ntt2006

Bác Quang cho e hỏi:

Mình thì chưa gặp phải trường hợp của bạn nhưng theo như hướng dẫn bên trên của Bác PhamQuang thì HSPL phù hợp với các bản Rom có đầu 1.14.xx, 1.18.xx, 1.19.xx, 1.21.xx, do đó bạn có thể down bản Rom thuộc loại này trong box Pdaviet Rom về rồi up lại bằng thẻ nhớ (do máy bạn không sync được với PC)thường thì là WM6.1, sau đó mình nghĩ bản Rom sẽ hoạt động tốt và có thể sync được với PC,tiếp theo là bạn là mtheo cách nâng cấp HSPL lên 1.56 Olinex thì up Rom thuôc dòng 2 WM6.5 là OK.vài ý kiến đóng góp cho bạn.

PhamQuang

Manager
Bác Quang cho e hỏi:

Có cách làm:
- Bạn có thể đưa máy vào Bootloader
- Tải ROM 1.14, 1.19... ship
- Up ROM cho máy.
- Sau đó chạy HSPL 1.56.
- Up các ROM mới hiện nay.

lavie10

E làm theo mọi ng và bác Quang hướng dẫn và đã làm đc rồi. E up lại bản ROM ship FRE 1.14.63.2(28253) gốc của tụi SFR ở Pháp rồi up lên HSPL 1.56 . Cuối cùng là Up bản Rom HD_WM65_V88_B23517COM5 của bác Quang. Bây giờ mọi thứ chạy đều rất tuyệt. Thank you for your suggestions !!! Thanks so much !!!

cuongtqg

Chào Bác Quang

Em mới lấy 1 con HD đã qua sử dụng và đang chọc ngoáy nên có một số vấn đề nhờ Bác Quang và anh em support

1- Làm thế nào để biết máy của mình thuộc khu vực nào trong HTC.com ? Em đã thử download cái phần upgrade ROM trên HTC, nó bảo mình nhập SN vào thì khu vực nào cũng không thấy được (SN của em là: HT998KD00687)

2- Device Information máy của em hiện tại là: ROM version: 1.14.405.0 (21010) WWE - ROM date: 10/20/08 - Radio version: 1.09.25.14 - Vẫn chạy WM 6.1

- Với cấu hình trên, nếu up Radio thì nên up bản nào ?

- Trong các bản ROM WM 6.5 trên forum này nên up bản nào?

- Trường hợp đã up lên WM 6.5 rồi, muốn quay trở lại bản cài theo máy (WM 6.1 nguyên bản) có được không? - Cách thực hiện ?

Rất mong bác Quang và anh em giúp đỡ

Best Regard

ntt2006

Chào Bác Quang

Em mới lấy 1 con HD đã qua sử dụng và đang chọc ngoáy nên có một số vấn đề nhờ Bác Quang và anh em support

1- Làm thế nào để biết máy của mình thuộc khu vực nào trong HTC.com ? Em đã thử download cái phần upgrade ROM trên HTC, nó bảo mình nhập SN vào thì khu vực nào cũng không thấy được (SN của em là: HT998KD00687)

2- Device Information máy của em hiện tại là: ROM version: 1.14.405.0 (21010) WWE - ROM date: 10/20/08 - Radio version: 1.09.25.14 - Vẫn chạy WM 6.1

- Với cấu hình trên, nếu up Radio thì nên up bản nào ?

- Trong các bản ROM WM 6.5 trên forum này nên up bản nào?

- Trường hợp đã up lên WM 6.5 rồi, muốn quay trở lại bản cài theo máy (WM 6.1 nguyên bản) có được không? - Cách thực hiện ?

Rất mong bác Quang và anh em giúp đỡ

Best Regard

Để biết được máy của bạn tuộc khu vực nào thì chỉ có cách chịu khó nhập SN ở các trang HTC tại các khu vực mà thôi.
Radio thì bạn có thể up 1.14.25.24 hoặc 1.17.25.09,bạn qua đây để tham khảo
Để up được Rom cooke WM6.5 thì máy của bạn cần HSPL 1.56 Olinex ,bạn nên kiễm tra bằng cách vào bootloader,nếu đã có thì mới up.
Tất cả thông tin đó đều có trong Box Blackstone,bạn hãy tìm để tham khảo.

cuongtqg

Thank ntt2006

- Bạn chỉ dùm mình xem nhập SN ở chỗ nào trên website HTC ? Mình nhìn mãi mà không thấy.

ntt2006

Thank ntt2006

- Bạn chỉ dùm mình xem nhập SN ở chỗ nào trên website HTC ? Mình nhìn mãi mà không thấy.

Bạn vào trang HTC thì sẽ thấy phần liên kết các site của HTC,bạn có thể chọn các châu lục và nhập thử số SN để kiễm tra.
Nếu như bạn đạ up lên WM6.5 rồi mà muốn quay lại WM6.1 thì bạn chỉ cần down rom về up thôi,không khác gì cả vì đã có HSPL rồi.

cuongtqg

Cuối cùng cũng biết con HD mình sản xuất ở Đài Loan :p

Mình vẫn không tìm thấy chỗ để nhập SN trên trang www.htc.com nên đành làm cái mail gửi cho bọn nó. Hôm sau thấy nó Mail lại và thông tin là HD của tớ là sx tại Đài Loan. Vào theo link Đài loan thì toàn thấy tiếng Trung - Không biết tớ down mấy cái upgrade ROM của nó về cài có được không ? Tớ chỉ sợ upgrade lên lại toàn tiếng Trung thì toi

ntt2006

Cuối cùng cũng biết con HD mình sản xuất ở Đài Loan :p

Mình vẫn không tìm thấy chỗ để nhập SN trên trang www.htc.com nên đành làm cái mail gửi cho bọn nó. Hôm sau thấy nó Mail lại và thông tin là HD của tớ là sx tại Đài Loan. Vào theo link Đài loan thì toàn thấy tiếng Trung - Không biết tớ down mấy cái upgrade ROM của nó về cài có được không ? Tớ chỉ sợ upgrade lên lại toàn tiếng Trung thì toi

Theo mình thì biết được máy sản xuất ở đâu thì cũng vậy thôi chứ nếu như bạn down các bản Rom gốc của HTC từ các bạn khác chia sẽ thì đều up được cả không nhất thiết là phải down đúng bản từ trang của nơi xuất xứ máy của bạn và quan trọng là cũng rất ít ai sử dụng Rom ship lắm bạn à thường thì xài rom cooke thôi vì được thường xuyên cập nhật những cái mới nhất.

linhmoitote

Tui là lính mới tò te, đọc bài các huynh viết hoa cả mắt, không dám đọc tiếp nữa vì sợ "Tẩu hỏa nhập ma". Em HD của tui có bản rom "nguyên thủy" là 1.18.702.2 (23358) WWE; Radio Version 1.09.25.14. Nay tui muốn "lên đời" tý cho "bằng anh, bằng em". Xin hỏi các huynh ở Hà Nội biết chỗ nào "uy tín" trong việc up rom mách giúp tui với.

ntt2006

Tui là lính mới tò te, đọc bài các huynh viết hoa cả mắt, không dám đọc tiếp nữa vì sợ "Tẩu hỏa nhập ma". Em HD của tui có bản rom "nguyên thủy" là 1.18.702.2 (23358) WWE; Radio Version 1.09.25.14. Nay tui muốn "lên đời" tý cho "bằng anh, bằng em". Xin hỏi các huynh ở Hà Nội biết chỗ nào "uy tín" trong việc up rom mách giúp tui với.

Bạn hãy thử tự mình HSPL xem sao,công cụ đều có sẳn ở đây,không phức tạp như bạn nghĩ lắm đâu.Khi bạn đã HSPL rồi thì up gì cũng được.

doquangduc

Well-Known Member

Đầu tiên bạn vào đây để nghiên cứu cách chạy HSPL cho HTC HD: http://www.pdaviet.net/showthread.php?41442-HardSPL-CHO-HTC-BLACKSTONE-(TouchHD)-by-OliNex. Và đúng như ban ntt2006 đã nói là khi bạn chạy HSPL thành công thì bạn muốn Up cái gì cũng được. ( Hy vọng là bạn không nghiện UP ROM ) :D

thanhthanhthanh

có ai giúp mình vấn đề này được không.máy minh up lên rom 6.5 thì bị treo liên tục.tuy đã chạy HSPL cho HTC HD rồi.giờ đàng ngậm ngùi quay về nguyên bản 6.1.chạy bình thường không treo gì cả,nhưng mỗi tội giao diện xấu quá.có cao thủ nào xin giúp đỡ

NhatToai

Super V.I.P
có ai giúp mình vấn đề này được không.máy minh up lên rom 6.5 thì bị treo liên tục.tuy đã chạy HSPL cho HTC HD rồi.giờ đàng ngậm ngùi quay về nguyên bản 6.1.chạy bình thường không treo gì cả,nhưng mỗi tội giao diện xấu quá.có cao thủ nào xin giúp đỡ

Hiện tượng treo cũng tùy ROM tùy Build,không phải ROM nào cũng vậy.
Bạn cứ đọc các ý kiến trong khu vực ROM,thấy bản nào tốt là cứ yên tâm dùng.

nhh0612

có ai giúp mình vấn đề này được không.máy minh up lên rom 6.5 thì bị treo liên tục.tuy đã chạy HSPL cho HTC HD rồi.giờ đàng ngậm ngùi quay về nguyên bản 6.1.chạy bình thường không treo gì cả,nhưng mỗi tội giao diện xấu quá.có cao thủ nào xin giúp đỡ[/QUOTE

Bản ROM bãn vừa UP bị lỗi rồi. Nếu chịu khó thử các bản ROM khác thì sẽ được bản ROM như ý thôi mà. Chúc vui.