• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[HỎI] Lỗi "Application not installed"?

grey_cat

Trước giờ mình cài app từ Market hay applanet đều ok, không hiểu sao 1 tuần trở lại đây hầu hết các app down về đều k thể cài được và báo lỗi "application not installed". Đã tham khảo, có ý kiến là nên unmount SD sẽ cài được, nhưng k hiệu quả. K biết có anh em nào đã gặp trường hợp này chưa thì tư vấn giúp mình với. thanks mọi người trước nhé!

commander_HTC

Trước giờ mình cài app từ Market hay applanet đều ok, không hiểu sao 1 tuần trở lại đây hầu hết các app down về đều k thể cài được và báo lỗi "application not installed". Đã tham khảo, có ý kiến là nên unmount SD sẽ cài được, nhưng k hiệu quả. K biết có anh em nào đã gặp trường hợp này chưa thì tư vấn giúp mình với. thanks mọi người trước nhé!

Bạn có thể nói kỹ hơn 1 chút: bạn cài ctr gì, cài trên DD hay qua sync của HTC trên PC....

Theo mình biết, có một số ctr chỉ cài được trong thư mục system/app, hoặc 1 số phải remove bản cũ đi mới cài được.

grey_cat

Bạn có thể nói kỹ hơn 1 chút: bạn cài ctr gì, cài trên DD hay qua sync của HTC trên PC....

Theo mình biết, có một số ctr chỉ cài được trong thư mục system/app, hoặc 1 số phải remove bản cũ đi mới cài được.

hì, sr vì k nói rõ tỉnh trạng của mình, trước đây hầu hết các app như camera 360 pro, game DH, Asphalt5 (ver gần mới nhất^^)... có app thì mình down trực tiếp từ applanet, có app mình dùng file apk để cài đặt, nhưng vào applanet mình đều auto update wa wifi được hết. 1 tuần nay mình không thể update được nữa, cứ down về lại báo lỗi install, thử remove cài lại cũng vẫn k được, tình trạng này bây giờ còn bị wa bên market nữa, cũng y hệt luôn, VD như cài bản camera 360 free cũng k được.

commander_HTC

Mình cũng từng gặp lỗi "application not installed" khi cài hoặc update app mới, thường thì mình remove bản cũ rồi cài lại là được, hoặc đôi khi phải push trực tiếp vào system/app vì một số app có file key hoặc lisence cũ để trong đó. Tuy nhiên, trường hợp như của bạn thì mình chưa gặp phải bao giờ cả :-?

grey_cat

chính xác là lỗi này sẽ gặp nếu update 1 file apk đã thuốc bằng 1 file apk khác, khi đó thì remove đi cài lại là ok, tình hình của mình hiện giờ nghiệm trọng hơn, càng ngày phát hiện càng nhiều app báo lỗi này (đã thử với những app vốn đã cài wa và remove), mình vẫn chưa tìm ra nguyên nhân, anh em nào có cao kiến j giúp mình với.

quang83

MCo2n mình thỉ gặp phải với chương trình chưa cài lần nào: Smart Notifier. Trước giờ chưa cài, cứ nhấp chon download, nó tải về hỏi có cài không thì hiện thông báo Application not installed :-?

chonvuituoixuan

backup hết ra thẻ nhớ và wipe lại đi bạn. Mình thấy cách này đơn giản và hiệu quả vì một khi bạn dùng Android thì vấn đề contact và app đã quá dễ dàng backup rồi. Thế thì nếu mà khắc phục theo cách thông thường không được thì wipe đi hết là 1 giải pháp không đến nỗi nào.

PhamQuang

Manager
Thường lỗi này xảy ra khi bạn cài app từ Market mà trên máy đã có.
Android ít khi cho phép cài đè apps, muốn cài phải huỷ phiên bản cũ đi.
Lý do khác có nhiều, có thể thẻ đã đầy,...

grey_cat

backup hết ra thẻ nhớ và wipe lại đi bạn. Mình thấy cách này đơn giản và hiệu quả vì một khi bạn dùng Android thì vấn đề contact và app đã quá dễ dàng backup rồi. Thế thì nếu mà khắc phục theo cách thông thường không được thì wipe đi hết là 1 giải pháp không đến nỗi nào.

hì, mình cũng tính tới cách này rồi, ngại cái là mấy cái game Asphalt, Sandstorm hay Angry birds không biết data save của nó để đâu để backup, dùng cách backup mặc định của ROM manager thì k ăn thua, Angry birds 3sao hết rồi, giờ đang săn trứng, chơi lại từ đầu thì oải quá^^

PhamQuang

Manager
hì, mình cũng tính tới cách này rồi, ngại cái là mấy cái game Asphalt, Sandstorm hay Angry birds không biết data save của nó để đâu để backup, dùng cách backup mặc định của ROM manager thì k ăn thua, Angry birds 3sao hết rồi, giờ đang săn trứng, chơi lại từ đầu thì oải quá^^

Data của các Game đều nằm trên thẻ nhớ cả.
Ví dụ các Game của hãng Gameloft thì nằm trong thư mục thẻ/gameloft/games.. Còn Angry birds thì nằm ngay trên thư mục gốc đó.
Vào chế độ đọc thẻ bạn sẽ thây hết thôi mà.
Bạn WIPE lại chứ có phải format thẻ lại đâu mà lo mất data???

nicklanick

Member

mình đã từng bị như thế nhé :D cái này do xung đột phần mềm bạn ạ. bạn có cài file apk cũng báo thế đúng ko. nếu mình nhớ ko nhầm thì 1 số soft vẫn đc, bệnh của mình là trước kia cài cái titanium backup pro thì bị :D cách giải quyết thì tham khảo mọi người ở trên nhé :D

grey_cat

Data của các Game đều nằm trên thẻ nhớ cả.
Ví dụ các Game của hãng Gameloft thì nằm trong thư mục thẻ/gameloft/games.. Còn Angry birds thì nằm ngay trên thư mục gốc đó.
Vào chế độ đọc thẻ bạn sẽ thây hết thôi mà.
Bạn WIPE lại chứ có phải format thẻ lại đâu mà lo mất data???

dạ cháu cảm ơn chú Quang, thực ra là cháu đã bị mất data kiểu đấy mấy lần rồi, lúc đầu cũng thấy toàn bộ data mấy game đấy nằm trong thẻ nhớ hết nên mạnh dạn up ROM khác core, wipe full luôn, up ROM xong vào game thấy phải chơi lại từ đầu :( (lúc đấy Angry birds vẫn còn bản Lite), sau này cháu có thử dùng Titanium Backup mà cũng k ăn thua, chỉ game DH thì còn save data, toàn bộ mấy game khác phải chơi lại hết. Cháu nghĩ có thể vì thẻ nhớ cháu đã chia partition nên bị như vậy k chú.

nicklanick

Member
dạ cháu cảm ơn chú Quang, thực ra là cháu đã bị mất data kiểu đấy mấy lần rồi, lúc đầu cũng thấy toàn bộ data mấy game đấy nằm trong thẻ nhớ hết nên mạnh dạn up ROM khác core, wipe full luôn, up ROM xong vào game thấy phải chơi lại từ đầu :( (lúc đấy Angry birds vẫn còn bản Lite), sau này cháu có thử dùng Titanium Backup mà cũng k ăn thua, chỉ game DH thì còn save data, toàn bộ mấy game khác phải chơi lại hết. Cháu nghĩ có thể vì thẻ nhớ cháu đã chia partition nên bị như vậy k chú.
bạn wipe partition sdcard thì đúng là fomat thẻ rồi :D

grey_cat

Mình không nghĩ như bạn đâu, chọn wipe sdcard nhưng thực chất chỉ format thư mục .android_secure trên thẻ nhớ thôi, còn tất cả các thư mục còn lại không ảnh hưởng gì hết bạn ạ.

vậy thì wipe kiểu gì để máy bình thường trở lại mà k bị mất save data game hả bạn, vì thực tế là wipe full xong mình bị mất mấy lần rồi :-|

commander_HTC

vậy thì wipe kiểu gì để máy bình thường trở lại mà k bị mất save data game hả bạn, vì thực tế là wipe full xong mình bị mất mấy lần rồi :-|

Có một thread mình đã hướng dẫn cách sao lưu các file data.sav của game, nhưng phải làm thủ công, bạn vào đây tham khảo và làm thử xem nhé.

grey_cat

Có một thread mình đã hướng dẫn cách sao lưu các file data.sav của game, nhưng phải làm thủ công, bạn vào đây tham khảo và làm thử xem nhé.

cám ơn bạn, mình đã làm theo hướng dẫn, cop đc phần data từ ROM, nhưng chắc do cop sai địa chỉ nên sau khi wipe full cài ROM lại, data save game vẫn bị mất^ một vấn đề phát sinh là khi mình cài Asphalt 3.2.3, DH 3.5.5, hay Reckless, dùng wifi down data game về, vào game thì load đc khúc đầu rồi bị văng ra, đã up lại ROM một lần nữa vẫn tình trạng đấy T_T bạn gặp bao giờ chưa?

commander_HTC

cám ơn bạn, mình đã làm theo hướng dẫn, cop đc phần data từ ROM, nhưng chắc do cop sai địa chỉ nên sau khi wipe full cài ROM lại, data save game vẫn bị mất^ một vấn đề phát sinh là khi mình cài Asphalt 3.2.3, DH 3.5.5, hay Reckless, dùng wifi down data game về, vào game thì load đc khúc đầu rồi bị văng ra, đã up lại ROM một lần nữa vẫn tình trạng đấy T_T bạn gặp bao giờ chưa?

Bạn bakup rồi wipe full cài lại ROM, thế có restore các file đã bakup lại chưa? Thực ra đây là cách mình nghĩ nhưng cũng chưa bao giờ làm cả, vì mình không hay cài lại ROM, chỉ bakup NAND và restore thôi.

Game Asphalt bản 3.2.3 hình như bị lỗi hay sao đó, mình download data về mà cũng không down hết được, thử hoài rồi mà vẫn không xong, bạn nên dùng tạm bản 3.2.1

Langdang02

Máy mình cài 1 số app thì cứ bị cái lỗi này là sao nhỉ, cài lại 2 lần rồi vẫn bị hic chả biết nguyên nhân do đâu ???

grey_cat

Máy mình cài 1 số app thì cứ bị cái lỗi này là sao nhỉ, cài lại 2 lần rồi vẫn bị hic chả biết nguyên nhân do đâu ???

bạn cài app mới hay update app đã có sẵn trong máy, thường nếu cài bằng file apk đã tiêm thuốc thì nên remove di rồi cài lại sẽ được, trường hợp của mình có thể do lỗi conflict phần mềm, wipe full rồi up lại ROM là ok, mình đang bị lỗi với các game Asphalt5.3.3, DH 3.5.5, Recklees 1.0.1 k dùng data down bằng wifi về được, có thể do lỗi ver. đấy.

Langdang02

Mình hay update trên applanet rồi sau đó cài những app mới thì bị, có lẽ ko nên update chăng? Đang cài ROM Aura, ko biết có phải do ROm ko nữa, có lẽ mai thử ROM khác xem sao. Xài android cũng ức chế thiệt, ko phải thoải mái như mình tưởng +_+