• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

How to : Install Unicode Fonts WM 6.5

davidsyPDA

Hello all,

Sau khi cài bản WM6.5 (bản TJ bên xda 21193) vào con Atom Exec của em ... thì phát hiện là
- không đọc được tiếng việt unicode.
- một số item trên menu hiện ô vuông ...

em tìm toài mấy ngày và phát hiện ra cách làm sau đây ... trên một trang web nào đó vì vội quá mà quên link rồi ....

Đây là cách cài font thủ công, hy vọng có bác nào viết batch giống như VNSysfont cho anh em dễ s/dung:

Cách làm như sau :

1 / Vào Windows\Fonts của PC, copy vài fonts unicode như Arial, Tahoma, Time new roman, Verdana ..

Tôi đã thử với Font Arial

Paste vào đâu đó trong Thẻ Nhớ của Phone

2 / Vào Phone, Copy các Fonts vừa Paste vào ... bỏ vào Windows\Fonts của Phone.

3 / Tìm và tải Download PHM registry (hoặc bất kỳ soft edit Registry cho Windows mobile nào cũng được).

Cài vào Phone chương trình này đề chuẩn bị Edit Registry

4. Edit Registry để kích hoạt Linkfont, ép WM phải vào Windows\Fonts để lấy font, không cho WM sử dụng mặc định.

• Chạy PHM registry editor.
• Tìm đến HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\.
• Chọn Microsoft >> Edit > New Key để Add thêm New key 'FontLink'
(Sau khi Add vào, các bạn có Key mới : HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\FontLink)
• Chọn FontLink >> Tiếp tục Edit >> Add New key "SystemLink"
(HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\FontLink\SystemLink ).
• Chọn SystemLink >> Edit >> Add a String Value (không phải Add New Key nhé ... mà là String Value).

Value name - Tahoma
Value data - \Windows\Fonts\Arial.ttf,Arial Unicode

• Quay lại HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\
Add tiếp New Key >> FontPath
• Chọn FontPath >> Edit >> Add a String Value như sau:

Value name - FontPath
Value data - \Windows\Fonts

5. SR phone lại .... vào thử trang web viet nào đó, kiểm tra lại các Menu xem hết bị Ô Vuông chưa nhé ...

Yakuza1987

mình chạy file PHMRegedit.msi nhưng nó báo lỗi: there is no application asociated with "PHMRegedit". Run the application first, then open thí file from within the application

vậy thì fải làm sao vậy bạn thks bạn nhìu lắm

vuquang

thanks bạn nhiều, mặc dù cách làm của bạn hơi rích rắc, nhưng quả thật hôm trước mình cũng up bản rom mới bên xda và ko đọc được tiếng việt thật, hồi trước mình cũng up thử mấy lần nhưng đều ko đọc được, mặc dù đã cài unico thành công nhưng vẫn bị ô vuông thật. Mình sẽ thử theo cách của Phungthanh trước nếu ko đc sẽ thử theo cách của David

thuydb

Tôi đã làm theo cách của David và thành công, cách của bạn Phungthanh không dùng được cho WM 6.5, chỉ dùng đc cho WM 6.1. Thanks

phuongtransport

thanks các pac
đã thực hiện theo cach bác david và thành công
thêm một cách nữa
dùng rescoexplorer coppy đè file tahoma.ttf (359k của windows) lên file cùng tên ở thư mục \windows\ của ppc
xong