• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC ATHENA - ROM WM6.0 & WM6.1

PhamQuang

Manager
Dòng HTC Athena đang được giới thiệu và nhiều người khá ưa chuộng vì kích thước khá "đồ sộ" của chúng. Thông số tham khảo các bạn có thể tìm thấy tại rất nhiều site. Trong Thread này tôi chỉ sơ lược các vấn đề liên quan tới ROM mà thôi.

Dòng này hiện tại bao gồm 3 thương hiệu chính đã có bán trên thị trường:

HTC Advantage X7500 / Dopod U1000 /T-Mobile AMEO

Giá cả chúng tuy chênh lệch khác nhau, nhưng đó chỉ là do sự khác nhau về màu sắc, thương hiệu,... mà thôi. Thực chất tính năng tác dụng của chúng hoàn toàn như nhau, đều cùng 1 lò HTC sản xuất, với tên chung: HTC Athena.

Các khái niệm cơ bản:

* HardReset cho HTC Athena:

Nhấn giữ núm "Volume slider" xuống dưới và chọc Reset

* Vào Bootloader:

Nhấn giữ núm "Camera" và chọc Reset.

PhamQuang

Manager

PhamQuang

Manager
Nik kô Downloads đc bác ơi

Tất cả Link đều tải tốt bạn ạ.
Đừng dùng các trình tải hỗ trợ, nhất là IDM.
Bạn hãy tắt các trình hỗ trợ tải đi và nhấn vào Link >>> DOWNLOAD, sau 10s sẽ tải được bằng trình Default.

zakka

Cho con hỏi có cần unlock CID trước khi úp Rom không hả Bố?Lần trước con bị chết 1 con Ameo roài nên hơi ngán.

hienluan_H2

Cac' bạn ơi , có bạn nào dùng HTC Advantage X7501 ( kô có Camera trước cũng như x7500 hay Ameo thôi ) chưa vậy , mình đang dùng nó nè, nó nói có ATI Graphic chip mà sao Play Video chậm quá mà lại giật giật nữa , Convert nhỏ Video lai thì play dựoc nhưng lại mờ...:( kô biết O2 Flame có ngon hơn kô :) nữa...mong các bạn nào biết giúp đỡ há

zakka

Theo đúng màn hình chuẩn của nó lên đến 5" và độ phân giải là 800 x 600 nên nó sẽ có hiện tượng giật.Có thể là do phần mềm play ko tương thích và độ nén lúc convert không đúng chuẩn nên có hiện tượng trên.Nếu muốn có chất lượng ảnh tốt thì lúc convert nên để ở chuẩn 1024 x 768 thì chắc nó sẽ có chất lượng good hơn,chúc vui.

duythuytien

Bác Quang ơi, Bác có thể hướng dẫn các bước Up Rom cho dòng Athena này cụ thể hơn không Bác. Nghe Bạn Zakka nói dễ chết quá thì ớn lắm. Trân trọng. DTT

PhamQuang

Manager
Bác Quang ơi, Bác có thể hướng dẫn các bước Up Rom cho dòng Athena này cụ thể hơn không Bác. Nghe Bạn Zakka nói dễ chết quá thì ớn lắm. Trân trọng. DTT

Up thì không khó hay phức tạp gì đâu. ROM là file *.nbh thôi mà. Chỉ cần kết nối máy với PC và chạy Up ROM thôi.
Tuy nhiên nên:
- UnlockCID trước khi Up ROM mới là tốt nhất.
- Tìm được ROM xịn để cứu máy.
- Đã có Tool Unlock cho Athena của Olipro, bạn vào tham khảo để chạy Unlock trước khi Up ROM.

Mọi biện pháp sẽ không thừa và chắc chắn quy trình Up sẽ hoàn hảo.

zakka

Thật ra việc Úp Rom cũng không gì phức tạp,bạn chỉ cần đọc kĩ hướng dẫn của Man Quang là ok thôi bạn à.Tối qua đã Úp xong bản Rom 2006 cho con T-mobile Ameo,không thể tưởng tượng được là nó chạy khá mượt và màn hình cực sáng và đẹp,có thể nói là chưa thấy dòng PPC nào Zakka ưng ý như dòng Athena này.Chút nữa mình sẽ gửi Man Quang vài tấm hình úp lên mọi người cùng xem nhé.

hung66000

Rất cảm ơn bác Quang với bản rom mới của athena em đã unlock CID thử . Nhưng chỉ đến bước 1 là dừng lại em liều cho máy về bootloader up thử rom cứ bắt đầu chạy(0%) là máy thoát ra và báo lỗi invalid vender ID và về màn hình bootloader bác làm ơn chỉ cho em cách exit bootloader và unlock CID . Bác thông cảm vì thấy bản rom mới thích quá nên hơi ẩu. giúp em nhé,thanks

PhamQuang

Manager
Rất cảm ơn bác Quang với bản rom mới của athena em đã unlock CID thử . Nhưng chỉ đến bước 1 là dừng lại em liều cho máy về bootloader up thử rom cứ bắt đầu chạy(0%) là máy thoát ra và báo lỗi invalid vender ID và về màn hình bootloader bác làm ơn chỉ cho em cách exit bootloader và unlock CID . Bác thông cảm vì thấy bản rom mới thích quá nên hơi ẩu. giúp em nhé,thanks

- Chắc chắn bạn đã không hoàn thành bước UnlockCID cho máy rồi.
- Để giải quyết tình trạng trên, chỉ có cách tìm bản ROM xịn (Ship) hợp với máy, ví dụ nếu là Ameo thì chọn ROM T-Mobile, nếu là Dopod U1000 thì chọn ROM Dopod,... ROM WM5.0 đó.
- Up ROM cho máy từ Bootloader.
- Sau khi Up xong hãy chạy lại Tool UnlockCID đã có giới thiệu.

hung66000

Thanks Mr Quang,Bác cho em link khác để tải Rom WM5.0 T-Mobile ameo với mấy link đã cho em không thể nào tải được,thanks!

hung66000

Bác Quang a,em lấy down và up thử rom RUU_Athena_TMO_DE_1.12.111.6_1.32.00.00_Ship.exe cho co AMEO của em rồi,nhưng chỉ được 1% là thoát ra và trở lại màn hình BL với 3 màu,em tham khảo trong Xda-developer,thì thấy cũng có nhiều trường hợp bị Stuck Bootloader như của em,họ có bài bằng hướng dẫn như thế này:

Put yr device back into the bootoader mode..disable Async from yr PC, start mtty utility(If u do not hv search the forum and get it) after start select USB and press enter.Then type "set 14 0" do not copy paste and press enter Hard reset
Originally Posted by ahmadfarid
hi
sorry it doesn`t work here..any solutions ?
I think you are not stuck in bootloader, I think you are stuck in the Flash ROM utility which has colors and not just the Dopod logo with a black scree. If this is the case, here it is what I did to solve this:
I downloaded ruu_athena_dopodasia_wwe_1.24.707.3_105_6275_1.32. 00.10_108_ship, which you already did.
Decompiled the RUU_signed.nbh contained inside ruu_athena_dopodasia_wwe_1.24.707.3_105_6275_1.32. 00.10_108_ship with dutty's good NBH tool found at: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=296316 then I created a new RUU_signed.nbh with the same files but it didn't allowed me to insert some items like the SIRFBootLoader.nb and some others, so I started executed the ROMUpdateUtility.exe again and it stopped again at 1% but with a different error "Corrupted ROM Image" and suddenly! My device was taken out of the Flash Utility to see the bootloader screen again! Wow! What a relief!

Nhưng em đọc và loay hoay mãi chẳng làm được gì cả,Bác xem thử và chỉ giúp cho em nhé( em trích nguyên văn bài hướng dẫn),thanks!

hung66000

Bác Quang à,em đã thử cả 3 bản rom:
RUU_athena_dopodasia_wwe_1.24.707.3_105_6275_1.32.00.10_108_ship.exe
RUU_Athena_TMO_DE_1.12.111.6_1.32.00.00_Ship.exe
RUU_Athena_HTC_WWE_1.25.405.2_1.38.00
nhưng tình trạng vẫn không khác( nếu up từ rom .exe thì 0% là báo lỗi,up từ tool ROMUpdateUtility thì cứ 1% là báo lỗi Vender ID và màn hình Bootloader 3 vạch màu,bác còn cách nào khác thì giúp em nhé,thanks!!!!!!!!!!!!

lehinh

Chưa up rom lần nào, định mày mò nhưng thấy các bác chết cũng ngán quá. Nhân tiện xin được hỏi các bác 2 câu:

1. Các ứng dụng WM5 có chạy d0ược trên WM6 không nhỉ

2. Sau khi up lên WM6, máy chạy nhanh hơn hay chậm hơn WM5

Cám ơn các bác

zakka

Chưa up rom lần nào, định mày mò nhưng thấy các bác chết cũng ngán quá. Nhân tiện xin được hỏi các bác 2 câu:

1. Các ứng dụng WM5 có chạy d0ược trên WM6 không nhỉ

2. Sau khi up lên WM6, máy chạy nhanh hơn hay chậm hơn WM5

Cám ơn các bác

1.Hiện tại hầu hết tất cả những ứng dụng cho WM5,WM6 đều cài chung cho nó được bạn à

2.Tốc độ thì nhanh hơn là chắc(mình đã test),bạn có thể qua đây tham khảo thêm về giao diện cũng như hướng dẫn unlock CID và Úp Rom
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11496

Tuan1412

Theo đúng màn hình chuẩn của nó lên đến 5" và độ phân giải là 800 x 600 nên nó sẽ có hiện tượng giật.Có thể là do phần mềm play ko tương thích và độ nén lúc convert không đúng chuẩn nên có hiện tượng trên.Nếu muốn có chất lượng ảnh tốt thì lúc convert nên để ở chuẩn 1024 x 768 thì chắc nó sẽ có chất lượng good hơn,chúc vui.
Sao con Ameo của mình vào device infomation thì đọ fân giải chỉ là 640 480 nhỉ

zakka

Đây là vấn đề mình cũng ko hiểu bạn à,mình đọc trên Website nước ngoài nó để 800 x 600 đó.Một vài ví dụ đơn giản để test như sau
_Dùng theme VGA chép vào nó sẽ bị thiếu mất 2 bên
_Khi xem video chuẩn 640x480 bị giựt và bể hình(bạn đang bị đó)

Chứng tỏ màn hình nó phải là hơn chuẩn VGA,vài điều nhận xét nếu ko đúng xin bỏ qua cho em:D

Tuan1412

vấn đề đó thì mìh hiểu nhưng tại sao trong divice infomation lại chỉ là 640,480 thui
chẳng lẽ nhà sản xuất lại nhầm