• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERALD - ROM WM6.0

nugift

Active Member
Tin vui cho những ai đang sử dụng dòng HERALD (gồm HTC P4350 / Dopod C800 / Vodafone VPA compact IV / Dopod C858 / T-Mobile Wing), giờ đây các bạn có thể up rom WM6 mà không cần phải unlock CID. =D>

Các bạn có thể tham khảo thêm trong trang này:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=308891

Tối nay mình sẽ thử và báo cáo kết quả cũng như sẽ có hướng dẫn chi tiết!:p

nugift

Active Member
Chào các bạn!

Gởi đến các bạn những hình ảnh đầu tiên của Herald sau khi up thành công WM6.=D>

Bài hướng dẫn chi tiết mình sẽ gởi sau.:D

nugift

Active Member
2 hình ảnh nữa! Ram không còn nhiều vì tác giả cài mặc định quá nhiều soft.

nugift

Active Member
HƯỚNG DẪN CÁCH UP ROM WM6 CHO DÒNG HERALD

Download bản rom từ đây:

http://rapidshare.com/files/33727988/HERALD.WM6.WWE.ASerg.3us.rar

Herald của bạn không cần phải Unlock CID! :)

Thực hiện chính xác các bước sau:

Extract tệp file vừa download, có 29 file trong tệp này. Chú ý để không nhầm lẫn! :)

CÀI ĐẶT OS:

1- Full backup cho Herald trên SD card.
2- PPC phải được kết nối với PC ở chế độ ‘Guest’ trong khi up rom( không sync PPC với PC, vào File=> Delete Mobile Device=> sync lại với PC, không chọn ‘Next’ mà chọn “Cancel’)
3- PPC phải được cài chế độ hoạt động (màn hình không tự tắt sau một thời gian nào đó, mà phải sáng liên tục)
4- Copy và chạy file ASerg_ Policies.Cab trong PPC.
5- Chạy file !Upgrade_rom.bat (sẽ xuất hiện màn hình DOS), thực hiện những gì yêu cầu. Trong quá trình up, sẽ có báo lỗi ‘error’ trên màn hình của PPC, chọt OK và chờ đợi.
6- Sau khoảng 10 phút quá trình up sẽ hoàn thành.
7- Hard reset lại PPC. (Ấn và giữ cùng lúc 2 phím ‘-‘ phải và trái, sau đó chọt lỗ reset, buông bút trước khi bỏ 2 phím ‘-‘).

CÀI ĐẶT ExtRom:

1- Full backup cho Herald trên SD card.
2- PPC phải được kết nối với PC ở chế độ ‘Guest’ trong khi up rom( không sync PPC với PC, vào File=> Delete Mobile Device=> sync lại với PC, không chọn ‘Next’ mà chọn “Cancel’)
3- PPC phải được cài chế độ hoạt động (màn hình không tự tắt sau một thời gian nào đó, mà phải sáng liên tục)
4- Copy và chạy file ASerg_ Policies.Cab trong PPC.
5- Chạy file !pdocread-L.bat (sẽ xuất hiện màn hình DOS), thực hiện những gì yêu cầu. Màn hình DOS tự biến mất.
6- Chạy file !Upgrade_ExtRom.bat (sẽ xuất hiện màn hình DOS), thực hiện những gì yêu cầu. Màn hình DOS tự biến mất.
7- Hard reset lại PPC. (Ấn và giữ cùng lúc 2 phím ‘-‘ phải và trái, sau đó chọt lỗ reset, buông bút trước khi bỏ 2 phím ‘-‘).

EXTRACT ExtRom:

1- PPC phải được kết nối với PC ở chế độ ‘Guest’ trong khi up rom( không sync PPC với PC, vào File=> Delete Mobile Device=> sync lại với PC, không chọn ‘Next’ mà chọn “Cancel’)
2- PPC phải được cài chế độ hoạt động (màn hình không tự tắt sau một thời gian nào đó, mà phải sáng liên tục)
3- Copy và chạy file ASerg_ Policies.Cab trong PPC.
4- Chạy file !pdocread-L.bat (sẽ xuất hiện màn hình DOS), thực hiện những gì yêu cầu. Màn hình DOS tự biến mất.
5- Chạy tiếp file !extrom-dump.bat (sẽ xuất hiện màn hình DOS), thực hiện những gì yêu cầu. Màn hình DOS tự biến mất.
6- Soft reset.

Bây giờ bạn có thể cài đặt các ứng dụng mà mình yêu thích!:)

Bản rom này chạy khá nhanh so với WM5. Tuy nhiên còn một lỗi lớn là tác giả chưa hoàn chỉnh phần keyboard tiếng Nga và một số ứng dụng mặc định hoạt động trên tiếng Nga.:|

Lỗi keyboard có thể khắc phục bằng cách cài đặt bằng một keyboard khác, nhưng phải được mặc định để tiện sử dụng (dùng file sipchange.cab kèm theo đây).
:D

Chỉnh sửa cuối:

nugift

Active Member
Sau hơn nửa ngày sử dụng Herald với WM6, mình có một vài nhận xét như sau:

- PPC hoạt động rất ổn định, không hề trục trặc gì cả.=D>
- Tình tương thích với các phần mềm cao, tất cả phần mềm cài đặt đều hoạt động tốt.
- Đặc biệt là tốc độ, đây là sự thay đổi tuyệt vời!=D> Tốc độ có thể nói nhanh gần như Hermes hoặc Trinity WM6 (chắc chắn có thua 1 tí! :)) )
- Mình không 'vọc' nhiều nhưng gọi và nghe cũng tương đối, nhưng sau 16 giờ pin vẫn còn 90%!!! :O Quá tiết kiệm đối với Herald!!!=D>

Nhược điểm thì như mình đã nêu ở bài trên là còn một số phần mềm cũng như keyboard là tiếng Nga. Bên cạnh đó có quá nhiều ứng dụng được cài đặt nên cũng ảnh hưởng không nhỏ đến tốc độ của PPC và cũng 'làm phiền' chủ nhân!

Hy vọng anh Quang và các 'cao nhân' có thể modify bản rom này một cách trật tự và sạch sẽ hơn!;;)

PhamQuang

Manager
Sau hơn nửa ngày sử dụng Herald với WM6, mình có một vài nhận xét như sau:

- PPC hoạt động rất ổn định, không hề trục trặc gì cả.=D>
- Tình tương thích với các phần mềm cao, tất cả phần mềm cài đặt đều hoạt động tốt.
- Đặc biệt là tốc độ, đây là sự thay đổi tuyệt vời!=D> Tốc độ có thể nói nhanh gần như Hermes hoặc Trinity WM6 (chắc chắn có thua 1 tí! :)) )
- Mình không 'vọc' nhiều nhưng gọi và nghe cũng tương đối, nhưng sau 16 giờ pin vẫn còn 90%!!! :O Quá tiết kiệm đối với Herald!!!=D>

Nhược điểm thì như mình đã nêu ở bài trên là còn một số phần mềm cũng như keyboard là tiếng Nga. Bên cạnh đó có quá nhiều ứng dụng được cài đặt nên cũng ảnh hưởng không nhỏ đến tốc độ của PPC và cũng 'làm phiền' chủ nhân!

Hy vọng anh Quang và các 'cao nhân' có thể modify bản rom này một cách trật tự và sạch sẽ hơn!;;)

Cook ROM thì rất đơn giản, dùng bộ Tool của Hermes thôi.
- Tải ROM về, định dạng *.nbh
- Dùng Tool Dutty 1.1 tách ra Windows.nb
- Dùng bộ Tool Hermes Dump Windows.nb ra để chỉnh sửa.
- Build lại OS và dùng Tool Up OS.

Tuy nhiên không có máy trong tay rất khó Nugift ạ, sai một ly đi 1 dặm ngay. :D

nugift

Active Member
Cook ROM thì rất đơn giản, dùng bộ Tool của Hermes thôi.
- Tải ROM về, định dạng *.nbh
- Dùng Tool Dutty 1.1 tách ra Windows.nb
- Dùng bộ Tool Hermes Dump Windows.nb ra để chỉnh sửa.
- Build lại OS và dùng Tool Up OS.

Tuy nhiên không có máy trong tay rất khó Nugift ạ, sai một ly đi 1 dặm ngay. :D

Thật ra bản rom WM6 của ASerg không giống như các bản rom khác. Khi bung file rar sau khi tải về thì có OS.nb trong đấy rồi. Nugift cũng hiểu là có thể dùng imgfs_tools_182.rar để chỉnh sửa và cũng đã tham khảo tại trang http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=6154 .

Tuy nhiên nugift hoàn toàn là 'dân ngoại đạo' nên 'rất dốt' trong việc này dù đã đọc đi đọc lại. :( Không biết anh Quang có thể chia sẻ gì hơn hay hướng dẫn thế nào đó để nugift có thể modify lại cái OS 'rất mất trật tự' kia được không?;;)

Chỉnh sửa cuối:

Funtiger

Nên cẩn thận khi up nhé, vì up vô ok nhưng khởi động lại bị trắng màn hình, mình bị 2 cây roài, phải up lại rom zin mới trở lại đc.Up vài ba lần mới vô. Bản 2006 này chạy ko nhanh lắm, Ram tụt xuống phục hồi khá lâu, nhất là Remote Desktop.
Bạn nào ko tìm đc rom zin thì nên bakup nguyên bản rom trước, đặc biệt là VODAFONE.
Bản rom gốc của máy, pin còn 1% vẫn nghe, gọi ok==> bất ngờ cho dòng máy này.

==> Bakup OS trước khi up

===> đưa link các rom gốc lên cho mọi người cùng load:
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.co...UU_Herald_HTC_WWE_1.8.405.1_02.71.90_Ship.exe
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.co...d_DOPODASIA_WWE_1.7.707.3_02.69.90_Ship_R.exe
RUS:
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.co...UU_Herald_HTC_RUS_1.8.411.2_02.71.90_Test.exe

Còn thiếu của VODAFONE, các Bạn đưa link luôn.

PhamQuang

Manager
Thật ra bản rom WM6 của ASerg không giống như các bản rom khác. Khi bung file rar sau khi tải về thì có OS.nb trong đấy rồi. Nugift cũng hiểu là có thể dùng imgfs_tools_182.rar để chỉnh sửa và cũng đã tham khảo tại trang http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=6154 .

Tuy nhiên nugift hoàn toàn là 'dân ngoại đạo' nên 'rất dốt' trong việc này dù đã đọc đi đọc lại. :( Không biết anh Quang có thể chia sẻ gì hơn hay hướng dẫn thế nào đó để nugift có thể modify lại cái OS 'rất mất trật tự' kia được không?;;)

Dùng Tool Imgfs_Tool_182 của Mamaich à? :D
Không Dump và Build được đâu.
Đã có Tool Modify cho HTC Hermes mình giới thiệu rồi đó. Cách làm giống hệt với HTC Hermes, Nugift cứ theo đó mà làm, chắc chắn được.
Bộ Tool đó sẽ Dump và Build được đấy.

@Funtiger: Lý do trắng màn hình, theo chú nghĩ, vẫn xung quanh việc CID mà thôi. Không phải ngẫu nhiên người ta vẫn bán K.e.y UnlockCID cho dòng này. :D

Last edited by a moderator:

nugift

Active Member
UP ROM OS WM6 CỦA T-MOBILE WING

Vì vẫn chưa thoản mãn với bản WM6 của ASerg do quá nhiều lỗi, nên trưa nay ngồi vọc máy và cố tìm ra một cách nào đó để up bản OS của WING. Thật sự đơn giản!!! Các bạn chỉ việc tải bản OS trên xda về theo link này http://rapidshare.com/files/34438798/Wing_Aserg__OS.nb.html , sau đó đổi tên nó thành os.nb và copy đè lên file os.nb sẵn có của ASerg.

Sau đó các bạn chỉ việc up đúng trình tự phần 1 'The order of installation OS' như mình đã hướng dẫn thật kỹ ở trên đối với bản rom của ASerg.

Have fun!!!

Chỉnh sửa cuối:

Funtiger

Nếu máy là tiếng Anh thì thử OK, còn nếu là tiếng Đức, hoa,... hay bất kỳ thứ ngôn ngữ khác thì ko nên thử, vì up vô là trắng màn hình liền, kinh nghiệm của mình đó. Load rom gốc trước rồi hẳn up.
Bản rom này khá hơn bản trước, nhưng chưa là very good lắm

nugift

Active Member
Nếu máy là tiếng Anh thì thử OK, còn nếu là tiếng Đức, hoa,... hay bất kỳ thứ ngôn ngữ khác thì ko nên thử, vì up vô là trắng màn hình liền, kinh nghiệm của mình đó. Load rom gốc trước rồi hẳn up.
Bản rom này khá hơn bản trước, nhưng chưa là very good lắm

Bản này khá hơn hẳn bản của ASerg. Tuy nhiên một lỗi duy nhất là bàn phím không khớp vì đây là OS cho máy T-Mobile (bàn phím khác HTC). :(

Bản này chạy tương đối nhanh, nhưng mỗi khi SR, phải sau 1 phút PPC mới khởi động thật sự!

Mình nghĩ đây cũng là một bản rom đáng để thử. Nhưng các bạn lưu ý điều Funtiger đề cập đến, mình không rõ lắm!

Cubi

Hiện mình đang dùng bản của ASerg chưa thấy vấn đề gì cả, chỉ có không thích một số chương trình vẫn còn nguyên gốc tiếng Nga như đồng hồ, và keyboard và cài quá nhiều chương trình linh tinh vào làm tốn bộ nhớ. Chắc phải tự mày mò cook bỏ bớt mấy cái soft đó đi.

Chỉnh sửa cuối:

nguyentrong

Dùng Tool Imgfs_Tool_182 của Mamaich à? :D
Không Dump và Build được đâu.
Đã có Tool Modify cho HTC Hermes mình giới thiệu rồi đó. Cách làm giống hệt với HTC Hermes, Nugift cứ theo đó mà làm, chắc chắn được.
Bộ Tool đó sẽ Dump và Build được đấy.

@Funtiger: Lý do trắng màn hình, theo chú nghĩ, vẫn xung quanh việc CID mà thôi. Không phải ngẫu nhiên người ta vẫn bán K.e.y UnlockCID cho dòng này. :D
Bác Phạm Quang ơi! Máy của em bị treo o bootloader rồi ,bây giờ làm sao up được đây. Bác có các nào giúp em với. em up bản nào nó cũng chỉ chạy tới 2% thôi.please help me

nugift

Active Member
Bác Phạm Quang ơi! Máy của em bị treo o bootloader rồi ,bây giờ làm sao up được đây. Bác có các nào giúp em với. em up bản nào nó cũng chỉ chạy tới 2% thôi.please help me

Máy bạn chưa unlock CID nên không thể cài các rom khác. Không rõ máy của bạn vẫn hoạt động bình thường hay không? Nếu không thì phải có rom zin để up lại. Khi máy bình thường trở lại bạn mới có thể up WM6 cho nó theo các hướng dẫn trên.

nguyentrong

Máy bạn chưa unlock CID nên không thể cài các rom khác. Không rõ máy của bạn vẫn hoạt động bình thường hay không? Nếu không thì phải có rom zin để up lại. Khi máy bình thường trở lại bạn mới có thể up WM6 cho nó theo các hướng dẫn trên.
Máy của tớ đang dùng bình thường, khi up lên WM6.0 thì nó chạy xong OK hết va chọc reset lại thì nó treo lơ lửng ở cái logo khởi động . Và bây giờ nó chỉ còn bootloader thôi. up bản rom nao vô cũng chỉ chạy tới 2% thôi. Bác có cách nào giúp em với . Rom gốc của nó là tiếng Đức 1.8.04...boot lá 1.09 cây của tớ la Vodafone VPA Compact IV ,có mod nào biết cứu em với ,em xin hậu tạ. không thì nó thành cục sắt mất. Dt: 0905788300 yahoo : nguyentrong822003

nugift

Active Member
Máy của tớ đang dùng bình thường, khi up lên WM6.0 thì nó chạy xong OK hết va chọc reset lại thì nó treo lơ lửng ở cái logo khởi động . Và bây giờ nó chỉ còn bootloader thôi. up bản rom nao vô cũng chỉ chạy tới 2% thôi. Bác có cách nào giúp em với . Rom gốc của nó là tiếng Đức 1.8.04...boot lá 1.09 cây của tớ la Vodafone VPA Compact IV ,có mod nào biết cứu em với ,em xin hậu tạ. không thì nó thành cục sắt mất. Dt: 0905788300 yahoo : nguyentrong822003

Nếu vậy thì căng quá! Hiện nay chưa có bản rom official tiếng Đức. Mà để chữa bệnh này thì chỉ còn cách up bản rom zin thôi. Bên xda cũng nhiều người hỏi xin bản này nhưng không ai có cả. Nghe nói Vodafone sắp tung ra bản rom WM6, khi đó bạn có thể cứu được.

nguyentrong

Nếu vậy thì căng quá! Hiện nay chưa có bản rom official tiếng Đức. Mà để chữa bệnh này thì chỉ còn cách up bản rom zin thôi. Bên xda cũng nhiều người hỏi xin bản này nhưng không ai có cả. Nghe nói Vodafone sắp tung ra bản rom WM6, khi đó bạn có thể cứu được.
Mình cũng mong là vậy . Nhưng mình cũng vừa đọc được trong xdadevelop...là có thể dùng tool "MTTY" để copy file OS.nb vào windows của PPC ,có một số mod trong trang xda đã làm thành công . Mình đã thử rồi nhưng mình chẳng hiểu một tí gì về địa chỉ của vùng rom cả lên không biết địa chỉ ra sao để dùng lệnh cả. Mấy bữa nay cứ boot bài để nhờ Bác Funtiger chỉ dạy về cái vấn đề đó mà chưa thấy Bác hồi âm gì cả ! Ôi chán quá! Có dao có thớt rồi mà không có thịt thì lấy gì mà chặt đây.
Nugift thử vào trang đó tìm đọc rồi hướng dẫn cho mình với . Thanks bạn trước nghe.
Link đây Nugift ơi! http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=310442

nugift

Active Member
Mình cũng mong là vậy . Nhưng mình cũng vừa đọc được trong xdadevelop...là có thể dùng tool "MTTY" để copy file OS.nb vào windows của PPC ,có một số mod trong trang xda đã làm thành công . Mình đã thử rồi nhưng mình chẳng hiểu một tí gì về địa chỉ của vùng rom cả lên không biết địa chỉ ra sao để dùng lệnh cả. Mấy bữa nay cứ boot bài để nhờ Bác Funtiger chỉ dạy về cái vấn đề đó mà chưa thấy Bác hồi âm gì cả ! Ôi chán quá! Có dao có thớt rồi mà không có thịt thì lấy gì mà chặt đây.
Nugift thử vào trang đó tìm đọc rồi hướng dẫn cho mình với . Thanks bạn trước nghe.
Link đây Nugift ơi! http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=310442

Mình chưa kiểm tra, nhưng có lẽ đây là German Rom mà bạn cần!:D Up lại cái này rồi tha hồ mà thử WM6 nhé.:p

http://uploaded.de/?id=mxxav4