• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC Neon - HardSPL by Olipro

PhamQuang

Manager

HardSPL cho HTC NEON

=== By Olipro ===

Dòng HTC Neon là dòng cùng "họ hàng" với HTC Nike.
Dòng này bao gồm các thương hiệu:
- HTC P5510
- HTC P5530
- HTC Touch Dual 850
- NTT DoCoMo FOMA HT1100

Hiện tại tác giả Olipro (XDA) đã làm HardSPL cho dòng này, cách chạy cũng khá đơn giản.
- Tải Tool về, đưa kèm dưới bài, giải nén, sẽ thành thư mục như ROM vậy.
- Cho máy kết nối và Sync hoàn chỉnh với máy tính.
- Chạy ROMUpdateUtility.exe chạy, sẽ tiến hành như Up ROM.

Sau ít thời gian, quy trình hoàn thành, máy của bạn đã có HardSPL, có thể Up bất kỳ ROM nào.

Lưu ý: Đây là HardSPL chỉ dành riêng cho HTC Neon, không dùng chung cho các Niki khác và ngược lại cũng không nên dùng HSPL của Niki chạy cho Neon.

hayama

Chào bác Phạm Quang.

e cảm ơn bác nhiều, nhưng e vẫm chưa rõ lắm về loại máy HTC neon này mấy, bác hướng dẫn cụ thể một chút dể e có thể đổi HDH máy sang tiếng anh được không ah. và có thể unlock để sử dụng dóng máy này o Vn không bác. com ơn bác nhiều.

PhamQuang

Manager
Chào bác Phạm Quang.

e cảm ơn bác nhiều, nhưng e vẫm chưa rõ lắm về loại máy HTC neon này mấy, bác hướng dẫn cụ thể một chút dể e có thể đổi HDH máy sang tiếng anh được không ah. và có thể unlock để sử dụng dóng máy này o Vn không bác. com ơn bác nhiều.

Chuyển đổi được !!! Với điều kiện:
- Máy bạn chạy thành công HSPL trên
- Tìm bản ROM tiếng Anh để Up.
Còn Unlock mạng thì....:-?

hayama

cảm ơn bác Pham Quang nhiều.
e đang chạy HSPL nhưng sao không được, mặc dù máy đã kết nối rất tốt nhưng khi chạy HSPL máy tính vẫn báo là lỗi kết nối.???
và máy này của e chưa reset lần nào.máy mới 100% có cần phải unlock trước khi chạy HSPL không mong bác giúp đỡ.

bác có bản ROM tiếng anh thi cho e xin luôn nhé

PhamQuang

Manager
cảm ơn bác Pham Quang nhiều.
e đang chạy HSPL nhưng sao không được, mặc dù máy đã kết nối rất tốt nhưng khi chạy HSPL máy tính vẫn báo là lỗi kết nối.???
và máy này của e chưa reset lần nào.máy mới 100% có cần phải unlock trước khi chạy HSPL không mong bác giúp đỡ.

- Khởi động lại Win, nên HR lại máy (Neon)
- Cho kết nối thật chuẩn hãy chạy HSPL

Về ROM, hãy hãy tự tìm trên mạng đi, chắc là có thôi. Mình đâu phải kho chứa ROM mà ROM nào cũng có được? :D

hayama

Bác Quang ah, e chạy lần đầu nó xuất hiện màn hình có 3 màu, dòng đầu có ghi SPL 100 cái gì đó nữa e không nhớ, dòng cuối ghi USB, rồi đến đây máy dừng không chạy nữa. và e tắt máy đi cũng không được. e tháo pin ra và bật máy lại bình thường. và sau đó chạy lại máy luôn báo lỗi kết nối.
e không hiểu rõ lắm. mong bác và các pro giúp đỡ.

PhamQuang

Manager
Bác Quang ah, e chạy lần đầu nó xuất hiện màn hình có 3 màu, dòng đầu có ghi SPL 100 cái gì đó nữa e không nhớ, dòng cuối ghi USB, rồi đến đây máy dừng không chạy nữa. và e tắt máy đi cũng không được. e tháo pin ra và bật máy lại bình thường. và sau đó chạy lại máy luôn báo lỗi kết nối.
e không hiểu rõ lắm. mong bác và các pro giúp đỡ.

Đọc kỹ hướng dẫn mà làm thôi. Chạy HSPL cho máy này có gì khó khăn đâu.

Duới đây là link tải ROM cho Neon, ngôn ngữ WWE nhé:
[HIDE][DOWNLOAD]http://rapidshare.com/files/127032001/Neon_WM6_1_RV1.rar[/DOWNLOAD][/HIDE]

Nên nhớ là mình thậm chí chưa biết máy này "đầu cua tai nheo" thế nào cả, chỉ là dựa vào kinh nghiệm thu thập từ các dòng khác để các bạn tự nghiên cứu mà thôi.

hayama

chào Bác Quang.

không hiểu sao e không thể nào chạy HSPL cho con nay được, nó cư báo lỗi kết nối là sao ấy.mặc dù đã HR, SR nhưng đều không được. trước khi chạy PC va PPC đã nhận rất tốt, khi chạy vài lần đều như vậy,khi màn hình hiển thị có 4 màu đỏ( neon 100, SPL 1.00.OLIPRO), xanh lá cây, xanh hòa bình, trắng được khoảng 1 phút thì báo lỗi 260 conection. thật không hiểu vì sao.
Mong Bác Quang và các Pro giúp đỡ.

PhamQuang

Manager
chào Bác Quang.

không hiểu sao e không thể nào chạy HSPL cho con nay được, nó cư báo lỗi kết nối là sao ấy.mặc dù đã HR, SR nhưng đều không được. trước khi chạy PC va PPC đã nhận rất tốt, khi chạy vài lần đều như vậy,khi màn hình hiển thị có 4 màu đỏ( neon 100, SPL 1.00.OLIPRO), xanh lá cây, xanh hòa bình, trắng được khoảng 1 phút thì báo lỗi 260 conection. thật không hiểu vì sao.
Mong Bác Quang và các Pro giúp đỡ.

Bạn đưa máy vào Bootloader và ghi các thông số lên xem nào. Hình như máy của bạn đã chạy HSPL.

Thử lại bằng cách tháo bỏ thẻ và SIM ra, chạy lại từ đầu xem sao nhé.

hayama

Bác Quang ah! E không biết bootloader nhưng e tháo thẻ và sim ra, tắt bỏ cả trình diệt virus đi rồi nhưng vẫn vậy. nó vẫn báo hệt như trước. bác cho e hỏi là bây giờ cứ up rom tiếng anh vào nó có nhận không bác và có vấn đề gì không bác.
cảm ơn bác nhiều.

hayama

Bác Quang ah!
con neon này của e có SPL rồi thì phải.
E thấy báo: SPL_0.96.0000
CPLD_3
bây giờ cứ thế chạy tiếp phần ROM hả bác nhưng mà link bác gửi cho e tải về thấy bên trong có 1 FILe: NIKICustomRUU hình như la ROM của NIKI thi phải.

e không dám chạy, không biết có dùng được không.

nhờ bác và các PRO giúp đỡ.

PhamQuang

Manager
Bác Quang ah!
con neon này của e có SPL rồi thì phải.
E thấy báo: SPL_0.96.0000
CPLD_3
bây giờ cứ thế chạy tiếp phần ROM hả bác nhưng mà link bác gửi cho e tải về thấy bên trong có 1 FILe: NIKICustomRUU hình như la ROM của NIKI thi phải.

e không dám chạy, không biết có dùng được không.

nhờ bác và các PRO giúp đỡ.

Máy của bạn chưa có HSPL.
Đừng có vội Up ROM, hậu quả khó lường.
Link tải ROM mình đưa là dành cho NEON đấy, đừng lo, tuy nhiên kiểu gì bạn cũng phải chạy HSPL xong mới nên chạy Up ROM.
Không nghe, hậu quả xấu với máy xảy ra, đừng trách PhamQuang không nhắc trước nhé.

hayama

Chào bác Quang và các Pro!

Con HTC neon P5510 của e, e HRESET lại máy va mất hết các dữ liệu cài đặt vào trước đó rồi chạy HSPL mà vaanx không được.E BOotloader thấy có ghi SPL_0.96.000
CPLD_3
không biết có phải là đã chạy HSPL rồi không.
sau đó e chạy HSPL theo link 1 o trên thì máy báo lỗi kết nối nhu trên đã nói.
tiếp theo e chạy bằng link 2 o trên, chạy khii đến màn hình load được khoảng 2 ph thì máy báo lỗi UPDATE , đa chạy lại nhiều lần cả 2 link trên nhưng vẫn vậy.không hiểu lí do gì nữa.mong bác Quang và các PRO GIÚP đỡ.

hayama

Bac Quang ah!
e chạy 2 link trên thì thấy các cửa sổ xuất hiện o màn hình máy tính giống nhau, và dều thấy màn hinhlaf update Rom không thấy có ghi gì về HSPL cả không biết có nhầm lẫ gì đó ở đây không. e vừa chạy lại lần nữa link mọt thì thấy báo lỗi gì đó bằng tiếng hàn ở bên PPC, e không hiểu nhưng mà thấy có xuất hiện liên quan đến file JumpSPL.EXE gì đó.còn trên màn hình PC thì thấy báo lỗi luôn là lỗi kết nối mặc dù màn hình PPC chưa xuất hiện 3 màu như trước.

bác chỉ giúp e với. đây là nĩck yahoo của e.
langtugiangho122003@yahoo.com

các bác ơi giúp e với e vẫn chưa thể làm gì được với con HTC neon P5510 cua e.
mong các bác giúp đỡ.

dokyson

Chào các bác. Em cũng đã từng HSPL cho P5510. Khi các bác chạy mà thấy ở màn hình của PPC có nhảy lên dòng chữ hoặc thông báo gì thì các bác phải xác nhận là đồng ý, tiếng Hàn là chữ em vẽ ở bên dưới ạ, còn tiếng Nhật thì em không biết. Thường chữ này ở góc dưới bên trái màn hình.

hayama

chào dokyson!
bạn đang dùng con P5510 ah, tôi đang chạy HSPL nhưng không được, cũng là phiên bản Hàn Quốc, bạn còn bộ phần mềm để uprom cho con này thì up lên cho mình xin 1 bản nhé. cả ROM tiếng anh và những phần liên quan nữa nhé.
ah mà khi mình chạy không thấy báo gì tiếng hàn cả. mà hiện chạy vẫn thẩy thông báo lỗi kết nối.
có kinh nghiệm thì up lên giúp đỡ anh e với nhé!
cảm ơn nhiều.

langtugiangho122003@yahoo.com

dokyson

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=377260

Em làm theo công cụ HSPL ở đây ạ. Em dịch lại các up để các bác làm nhé. Em đã up cho con tiếng Hàn OK lắm.

1)have device *SYNCED WITH PC, NOT IN SODDING BOOTLOADER*

-> Các bác khởi động vào PPC và syn thành công với PC nhé

2)run RomUpdateUtility

-> Chạy file RomUpdateUtility trong tool đính kèm ở link trên

3)pay attention to device when loading bar appears on PC; say YES to any prompts and when it goes into SPL, UNPLUG AND REPLUG YOUR USB CABLE
after that it'll take care of itself

-> Các bác thao tác trên PC giống như up các rom khác, nhưng chú ý trên PPC là phải yes khi có thông báo hiện ra(mà tiếng Hàn là chữ mà em post ở trên). sau 2 lần yes thì máy sẽ chuyển vào màn hinh bootloader, chờ khoảng 5s thì rút USB ra rồi cắm lại vào ngay. Sau đó thì uống cafe chờ máy chạy xong tự khởi động lại.

sau khi HSPL bác có thể up rom cho neon tại :
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=482269

Chúc các bác thành công.

hayama

chào dolyson, cảm ơn bạn nhiều mình đã uprom thành công con p5510 này rồi nhưng mà vấn đề mở mạng bạn đã làm như thế nào vậy, và làm ở đâu.
bác phạm quang có biết xin chỉ jup e với nhé.
cảm ơn các bác rất nhiều.

dokyson

Con này mình cũng không Unlock SIM được, mình mua code trên mạng. Bác nào có công cụ Unlock SIM xin chỉ cho anh em ạ.

hayama

chào các bác, bác nào có ROM tiếng Anh mới hoặc bộ khác của con P5510 này không cho em với. e mua code trên mạng nhưng vẫn unlock không được, nên muốn chạy bản ROM khác, bác nào có thì up cho e với nhé.ah bạn dokyson đã mua code o địa chỉ nào vậy, chỉ giùm anh e với nhé.
cảm ơn các bác nhiều.