• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ HTC PROPHET - HardSPL ★

PhamQuang

Manager
HardSPL cho HTC Prophet !!!

Từ trước tới nay các bạn dùng HTC Prophet mỗi khi Up ROM thường phải "khổ cực" trải qua 2 bước Up, rất mệt.

Hiện trên WiKi các tác giả PrislavHma4 đã làm ra các HardSPL cho dòng này, cả G3 lẫn G4.
Sau khi chọn đúng Tool cho máy và chạy như Up ROM, máy của bạn sẽ có SPL là HardSPL, rất tiện lợi.
Lần Up ROM sau các bạn chỉ cần Up 1 bước mà thôi, bỏ qua Step1 mà từ trước vẫn "đeo đẳng"

Thanks Prislav và Hma4 !!!!

Quan trong nhất các bạn hãy kiểm tra máy của mình là G3 hay G4 để chọn Tool tải cho hợp lý. Trường hợp chọn sai, gây hậu quả khó lường !!!
Để cụ thể cách kiểm tra máy G3 và G4 các bạn tham khảo Link:

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=prophet_g3g4_how

Mã:
So you want to know if you have a G3 or a G4 Model of your Prophet ?
Basiclly what G3/G4 means it the type of DOC used (Disk On Chip)

Soft reset your Prophet (insert the stylus into the little hole on the bottom of your Prophet (to the left of the mini-USB connector)

When your prophet boots up, it will show you a number of things in red text.

For Example:

IPL: 2.09.000
SPL: 2.20.000
GSM: 02.47.21

If you look at the IPL and SPL numbers, you'll see they end in .000 in this case your phone is a G3 model.

So, in short:

IPL/SPL: ending in .000 = G3 model
IPL/SPL: ending in .0000 = G3 model
IPL/SPL: ending in .0001 = G4 model

P.S.
It is not possible to upgrade from a G3 model to a G4 model through software, as the DOC is a piece of Hardware

Copy hướng dẫn phân biệt từ Link trên.

Đã đưa thêm link tải HardSPL cho G3 và G4 vào file đính kèm !!!

Kim_Tae_Hee

Banned
Cái này hôm wa thấy trên Soft4vn.net có giới thiệu rồi, nhưng ko có đưa tool

Cảm ơn bác Quang đã đưa link (tại e dốt tiếng Anh nên wa đọc hông hỉu :D)

Last edited by a moderator:

Lamson

Well-Known Member
Cảm ơn anh Quang đã giới thiệu, nếu được như vậy thì Up ROM đỡ cực nhiều, nhưng khi vào tải tool cho Hard SPL nó toàn đòi Pass thôi mà không biết User & Pass là gì

xin cảm ơn nhiều

truong_o2

Mình up rồi dòng G4, up xong SPL vẫn là: 2.15.0001 không hề thay đổi gì cả. Không biết vấn đề này có liên quan đến việc lần trước mình up IPL lên không nữa?

Chỉnh sửa cuối:

Lamson

Well-Known Member
Up lại thêm link
G3
http://www.4shared.com/file/31683093/c55563e3/HardSPL_Prophet_G3.html
hay
http://www.divshare.com/download/3062134-e9a
G4
http://www.4shared.com/file/31683128/b0b10997/HardSPL_Prophet_G4.html
Hay
http://www.divshare.com/download/3062139-3a1
xong nó sẽ là
IPL : 2.10.00
SPL : 2.G4.4PDA
Các Mod cho hỏi :Như vậy là lần này cần chú ý G3 hay G4, còn từ sau là thẳng Step2 luôn khỏi lo nhầm chết PPC thành chặn giấy nữa phải không ?

Chỉnh sửa cuối:

Pretty

Mình up rồi dòng G4, up xong SPL vẫn là: 2.15.0001 không hề thay đổi gì cả. Không biết vấn đề này có liên quan đến việc lần trước mình up IPL lên không nữa?
Bác connect PPC với PC qua Active Syn bình thường sau đó chạy file Upgrade_SPL_G4.bat làm theo hướng dẫn là ok!

truong_o2

Bác connect PPC với PC qua Active Syn bình thường sau đó chạy file Upgrade_SPL_G4.bat làm theo hướng dẫn là ok!
Bạn ơi cái này là cơ bản mà mình đã biết. Up lần đầu không được mình nghĩ là lỗi nên mình đã up lại nhưng SPL vẫn không đổi cho:(

Lamson

Well-Known Member
Bạn ơi cái này là cơ bản mà mình đã biết. Up lần đầu không được mình nghĩ là lỗi nên mình đã up lại nhưng SPL vẫn không đổi cho:(
Thử down lại ở link của mình đưa lên thử lại xem. mình Up OK rồi mà ( của mình G4 , còn G3 thì không biết, nhưng Baomeo thử OK rồi đáy)
chúc may mắn

pvhuang

Cho mình hỏi là cái bản SPLnày có ảnh hưởng gì đến sóng hay độ ổn định của hệ thống 0?
Đã có ai gặp lỗi gì sau khi up bản SPL này chưa?

Pretty

Theo bạn mô tả thì máy bạn xài Chip G4. Máy mình cũng xài G4 mình làm được rồi mà, cũng theo cách trên mình đã nói. Nếu không được nữa thì bạn post hình lên cho anh em tham khảo. Lúc đầu mình không đọc kỹ nên đưa máy về chế độ Boot loader up vào rồi mà không được nó báo lỗi (Tạm dịch là: Bạn có muốn copy không?) mình bấm ok mà cũng không được; bấm cancel cũng không được. Nên mình để máy khởi động bình thường rồi connect qua Active Syn như khi cài chương trình rồi chạy file Upgrade.bat là ok! Thân.

truong_o2

Thử down lại ở link của mình đưa lên thử lại xem. mình Up OK rồi mà
Cám ơn bác em đã down lại tại link của bác nhưng vẫn...:(
Theo bạn mô tả thì máy bạn xài Chip G4. Máy mình cũng xài G4 mình làm được rồi mà, cũng theo cách trên mình đã nói. Nếu không được nữa thì bạn post hình lên cho anh em tham khảo. Lúc đầu mình không đọc kỹ nên đưa máy về chế độ Boot loader up vào rồi mà không được nó báo lỗi (Tạm dịch là: Bạn có muốn copy không?) mình bấm ok mà cũng không được; bấm cancel cũng không được. Nên mình để máy khởi động bình thường rồi connect qua Active Syn như khi cài chương trình rồi chạy file Upgrade.bat là ok!
Mình chưa bao giờ up ROM mà đưa máy về Bootloader cả:D, bởi tool của PDAVIET đã tự làm được việc này rồi:D, cứ sync với PC và chạy hết các Step thôi. Quá trình up HardSPL vẫn diễn ra bình thường vẫn chạy 100%, finish và khởi động lại máy nhưng SPL vẫn nguyên.

HeroHP

Các Mod cho hỏi :Như vậy là lần này cần chú ý G3 hay G4, còn từ sau là thẳng Step2 luôn khỏi lo nhầm chết PPC thành chặn giấy nữa phải không ?

Các mod cho hỏi lại câu hỏi của Lamson với ạ:

Sau khi up tool HardSPL này xong thì việc up ROM sẽ làm như thế nào?
Như Man PhamQuang nói là có thể bỏ qua được Step 1 vậy sẽ up thẳng từ Step 2 luôn ạ?
Ngày xưa ta bắt đầu up Step 2 lúc vừa up xong Step 1 và vào đến màn hình Align Screen, vậy bây giờ có HardSPL rồi thì bắt đầu up Step 2 thế nào, có cần đưa máy về Boot Loader ko hay cần chuẩn bị những gì để bắt đầu up Step 2?

Phiền các Man và các Mod hướng dẫn cụ thể thêm giúp với. Chứ các bác cho tool rồi ko hướng dẫn up ROM chúng em thấy cứ giống như các bác đưa rau thơm rùi mà ko cho... thịt chó :p

Thanks các bác!

truong_o2

Các bác xem các thông số này giúp mình với: IPL: 2.20.0001
SPL: 2.15.0001
Mình đã down tool này về ở các trang khác nhau nhưng vẫn không tài nào up được. Chẳng nhẽ mọi người up ROM chỉ cần up mỗi Step 2 thôi, trong khi mình vẫn phải làm tận 2 Step:(, ui mình bị lạc hậu mất rồi:D

lambo

Trân trọng cảm ơn các Bác đã cho anh em sự kì diệu này
cái nay em tim lau lam rồi mà chưa thấy

Shooter

Các mod cho hỏi lại câu hỏi của Lamson với ạ:

Sau khi up tool HardSPL này xong thì việc up ROM sẽ làm như thế nào?
Như Man PhamQuang nói là có thể bỏ qua được Step 1 vậy sẽ up thẳng từ Step 2 luôn ạ?
Ngày xưa ta bắt đầu up Step 2 lúc vừa up xong Step 1 và vào đến màn hình Align Screen, vậy bây giờ có HardSPL rồi thì bắt đầu up Step 2 thế nào, có cần đưa máy về Boot Loader ko hay cần chuẩn bị những gì để bắt đầu up Step 2?

Up thẳng từ step2 cũng phải qua hai thủ tục sau để làm đúng qui trình, không gặp trục trặc rồi lại thắc mắc:

1. Clear Storage để xóa triệt để Ext_Rom cũ, chừa chỗ trống cho Ext_Rom mới bung ra thế chỗ mới có những app. của Rom mới.

2. Không dùng Bootloader. Kết nối Sync với PC theo chế độ GUEST để chỉ lấy kết nối up Rom mà không cho MS Sync chạy synchronize (đồng bộ) giữa PC và PPC làm rối loạn dữ liệu trao đổi trong lúc up.