• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ HTC RAPHAEL (Touch Pro) - HardSPL 1.90.OliNex ★

maianhtungsten

Như vậy là sau nhiều thời gian chờ đợi thì ngày hôm nay 26/08/2008 OliNex đã có bản Hard-SPL giúp bạn có thể nâng cấp ROM hay radio vượt qua vự bảo vệ một cách dễ dàng với bản ROM không được cung cấp từ chính hãng.

Dòng HTC Raphael (Herman) bao gồm các Model máy HTC P4600 / HTC P4601 / HTC P4602 / HTC Touch Pro / Orange & HTC Touch Pro / Swisscom & HTC Touch Pro / Vodafone & HTC Touch Pro / O2 Xda Diamond Pro / O2 Xda Serra / T-Mobile MDA Vario IV / AT&T Fuze

Thao tác cơ bản Hard Reset và Bootloader cho Raphael
  • Hard Reset: Bấm và giữ VOLUME DOWN và ENTER, sử dụng bút ấn RESET. Bấm VOLUME UP để thực hiện, bấm phím khác để không thực hiện lệch trên
  • Bootloader: Tắt máy, bấm và giữ VOLUME DOWN đồng thời dùng bút ấn RESET đến khi hiển thị vạch 3 màu là được

Hard-SPL cho Raphael

Để nâng cấp ROM các ROM không phải là bản Original Shipped bạn cần phải tiến hành Hard-SPL, hướng dẫn Hard-SPL như sau
  • Tải công cụ RaphaelHardSPL-Unsigned_1_90_3 và giải nén
  • Kết nối Raphael với máy tính
  • Chạy công cụ duy nhất RaphaelHardSPL-Unsigned_190_1_3.exe
  • Thực hiện các bước theo bảng chỉ dẫn
  • SPL sẽ flashes, thiết bị tự động khởi động lại máy
  • Đưa máy về bootloader kiểm tra thông số 1.90.OliNex.

Một số trường hợp gặp vấn đề khi tự động không cấp vào SSPL bạn có thể làm thủ công SSPLManual.exe

Thông tin chi tiết bạn có thể xem tại http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=410150

Hiện tại mình không có máy để thử nên bạn phải đọc kỹ hướng dẫn và tham khảo ở link phía trên trước khi thực hiện nhé!

Nâng cấp ROM cho Raphael

Trước khi nâng cấp ROM bạn phải chắc chắn đã thực hiện Hard-SPL và chỉ một lần duy nhất thực hiện Hard-SPL. Hiện tại bạn có thể sử dụng công cụ HTC Raphael CustomRUU để nâng cấp, copy tệp tin .nbh (ROM) vào thư mục này là có thể thực hiện được. Một số trường hợp phần mềm Virus như AVG sẽ chặn CustomRUU.exe bạn có thể chạy RaphaelWrapper.exe. Tốt nhất nên tạm thời tắt các phần mềm Virus, sạc Pin trên 70% trước khi tiến hành nâng cấp ROM hay thực hiện Hard-SPL

ROM cho Raphael

FireROM 0.3 build 20273 (SYS & XIP) với khá nhiều cải thiện hệ thống, tích hợp một số ứng dụng
  • NetCF 3.5 (from 2.0)
  • Opera Mobile build 1938 (from 17xx)
  • QuickMenu
  • wkTask
  • PHM RegEdit
  • HTC GPSTool
  • HTC NetworkPlugin
  • InboxExtender
  • Pocket RAR
  • TCPMP
Link từ RapidShare

Link tải công cụ

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Cám ơn Maianhtungsten nhiều !!!

Cũng giống như HTC Diamond mà thôi.
HardSPL thực ra đã có từ lâu nhưng hôm nay họ mới đưa ra.
Quan trọng nhất là bước chạy HardSPL, khi đã thành công thì Up ROM không có gì khó khăn cả.

Dưới đây là thêm 1 link tải từ MediaFire:

Mã:
http://www.mediafire.com/?rwbmop7cxjx

PhamQuang

Manager
CÁCH CHẠY HardSPL AN TOÀN

Muốn Up các ROM khác nhau, máy mới về các bạn cần kiểm tra xem đã có HardSPL hay chưa?
Cách xem đơn giản, đưa máy vào Bootloader (Tắt máy, giữ Volume Down. + bật Power). Màn hình sẽ hiển thị thông số, thường hiện nay là
RAPH100
SPL 1.90
.....
Nếu hiển thị SPL 1.90.Olinex tức là đã có HardSPL (thời điểm này mới có duy nhất phiên bản 1.90.Olinex đã đưa trên).
Ngược lại các bạn phải chạy HardSPL ngay, nếu muốn Up ROM khác.
Các bước (làm khá đơn giản, dễ và nhanh, không đòi hỏi quá nhiều):
- Tải SSPLManual, đưa kèm dưới bài, giải nén sẽ là file SSPLManual.exe
- Copy SSPLManual.exe vào máy (vào đâu cũng được) và cho chạy. Màn hình máy sẽ chuyển sang màu đen xám.
- Với tình trạng này cho máy kết nối với PC
- Tải Tool RaphaelHardSPL-Unsigned_1_90_3 trong bài 1 đã giới thiệu, giải nén, sẽ là file RaphaelHardSPL-Unsigned_190_1_3.exe và cho chạy (trên PC).
- Quá trình sẽ tiến hành như Up ROM vậy, khoảng 30s là xong. Máy sẽ tự khởi động lại.

Nếu vào Bootloader các bạn sẽ thấy SPL của máy đã thành 1.90.OliNex. Máy của bạn đã có HardSPL, bạn có thể yên tâm Up bất kỳ ROM nào.

vn02063007

máy của em hiện lên là SPL-1.90.0000 vậy là được rồi phải không.
em vào bootloader rồi làm sao để ra vậy.

kayti1211

Các bác ah, con của em là att Fuze vậy sau khi em hardSPL thì nó vẫn còn bản original rom của Fuze không bác ? Hay là nó trống trơn không có gì hết và mình phải up rom mới lên hay sao ?

zenron

Cám ơn các bác, mấy hôm nay em tìm hoài ko thấy đến bây giờ mới thấy..hihi

tinhtinh86

phải hiện chính xác là SPL-1.90.olinex mới được hả bạn máy mình cũng SPL-1.90.0000 không biết như vậy đã hảdSPL chưa nhỉ hix

buonwaaa

phải hiện chính xác là SPL-1.90.olinex mới được hả bạn máy mình cũng SPL-1.90.0000 không biết như vậy đã hảdSPL chưa nhỉ hix

Lâu wa mình không nhớ máy mình lúc đầu là ntn nữa, nhưng hiện g máy mìnnh đã HardSPL và nếu bootloader, nó hiển thị là SPL-190.olinex, chính xác là vậy đó bạn. Và mình cũng nhớ hình như bác PhamQuang có hướng dẫn là fai chính xác vậy mới là HardSPL successful, nếu không Up Rom coi chừng bi die & làm cục chặn giấy á :-?

tinhtinh86

thanks bạn tối qua mình đã hardSPL ok rồi và up bản rom ship mới nhất của HTc rồi...bản này ok hơn bản trước nhiều.....tuyệt

hunie

Tai sao mình không tài nào chạy được HardSPL ?
Cái Màn hình PDA Phone ROM Update Utility 3.27.4.3: nó cứ báo là:
connot connect to your PDA phone ???
Lỗi là Eror 260: Connection... <--- Thế mới đau.

bảo mình check lại cái cable. Nhưng rỏ ràng là mình đã kết nói cái HTC vào máy tính rồi, nó nhận USB rồi mà. Bác nào giúp mình với.

Cám ơn rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Cái Màn hình PDA Phone ROM Update Utility 3.27.4.3: nó cứ báo là:
connot connect to your PDA phone ???
Lỗi là Eror 260: Connection... <--- Thế mới đau.

bảo mình check lại cái cable. Nhưng rỏ ràng là mình đã kết nói cái HTC vào máy tính rồi, nó nhận USB rồi mà. Bác nào giúp mình với.

Cám ơn rất nhiều.

Kiểm tra xem trên máy tính đã cài NETCF hay chưa?
Sau đó đọc kỹ bài số 3 trong trang 1 đó, không có việc gì dễ hơn chạy HardSPL đâu. :-?

baolinhdn

mình thử kiểm tra coi máy đã hard SPL thì máy báo
RAFL 1.95000 như vậy đã hảd spl chưa vậy?
rom version : 1.95.502.5 WWE
radio version 1.02.25.32
rom date 10/20/08
vậy rom mình là mới hay cũ? có cần phải hard spl lại ko?

DucLong

Super V.I.P
mình thử kiểm tra coi máy đã hard SPL thì máy báo
RAFL 1.95000 như vậy đã hảd spl chưa vậy?
rom version : 1.95.502.5 WWE
radio version 1.02.25.32
rom date 10/20/08
vậy rom mình là mới hay cũ? có cần phải hard spl lại ko?
bạn bấm volumdown đồng thời chọt lỗ reset và giữ cho đến khi màn hình có bốn màu hiện lên (chế độ này gọi là bootloader) bạn sẽ đọc được các thông số xem đã hard spl chưa.

langtudad

Mình chạy RaphaelHardSPL-Unsigned_1_90_3 không được. Sau đó thử chạy trước SSPLManual rồi chạy RaphaelHardSPL-Unsigned_1_90_3 cũng không được.

Cả hai trường hợp đều báo lỗi "AthenaWrapper has encountered a problem and needs to close..." khi chạy RaphaelHardSPL-Unsigned_1_90_3 là sao?

Bạn nào biết cách xử lý giúp mình với.

Cám ơn rất nhiều,

langtudad

Mình chạy RaphaelHardSPL-Unsigned_1_90_3 không được. Sau đó thử chạy trước SSPLManual rồi chạy RaphaelHardSPL-Unsigned_1_90_3 cũng không được.

Cả hai trường hợp đều báo lỗi "AthenaWrapper has encountered a problem and needs to close..." khi chạy RaphaelHardSPL-Unsigned_1_90_3 là sao?

Bạn nào biết cách xử lý giúp mình với.

Cám ơn rất nhiều,

gamegame88

của mình thì báo
RAPH100
SPL- 5.05.0000
MicroP-Raph(LED) v 13
MicroP-Raph(key) v 5
là sao za mọi ngừoi
sẵn tiện cho mình hỏi nút reset nó nằm ở chổ nào za mình được người nhà xách tay đem về chưa xài cái này bao giờ nên cũng ko biết nữa:(

NguyenTu

Super V.I.P
của mình thì báo
RAPH100
SPL- 5.05.0000
MicroP-Raph(LED) v 13
MicroP-Raph(key) v 5
là sao za mọi ngừoi
sẵn tiện cho mình hỏi nút reset nó nằm ở chổ nào za mình được người nhà xách tay đem về chưa xài cái này bao giờ nên cũng ko biết nữa:(

Nó nằm cạnh nút cắm cáp USB ấy. Bên tay phải có 1 lỗ nhỏ, muốn SR Bạn lấy Bút chọc vào cái lỗ nhỏ đó là OK

gamegame88

thank bạn có bạn nào có link down load driver cua HTC Touch Pro ko za đem có mỗi cái máy về ko có đĩa:(