• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách cài đặt WP7 và Android song song chỉ cần 1 thẻ nhớ

Mr_PDA

Trước tiên bạn cần cài partitionwizard vào PC ( Các bạn down bản HOME nhé )
Link: http://www.partitionwizard.com/free-partition-manager.html

Cách setup để chạy song song wp7 và android sd chỉ cần dùng 1 thẻ nhớ và 1 đầu đọc thẻ duy nhât

1. Trên WP7 vào setting/about/reset ur phone-->yes-->yes

2. Ngay khi reset và màn hình tắt 1 cái thì bạn giữ nút power để vào MAGLDR menu
Sau đó rút thẻ nhớ ra và cắm vào pc

3. Khi cắm thẻ nhớ vào máy tính và bật partitionwizard lên, các bạn sẽ thấy thẻ nhớ của mình với 2 partition là 200Mb(FAt16) và 1 partition khác là "Unformatted". Kick chuột phải vào partition unformatted và delete nó đi, sau đó ấn vào APPLY rồi YES
Sau đó ngay lập tức partition mình vừa delete sẽ thành "unallocated", click chuột phải vào và chọn create. Chọn File system là "unformatted " và Create as "Logical". Sau đó chọn size mong muốn cho wp7 rồi OK, lưu ý là khi size partition cho wp7 thì trên thanh resize nhớ kéo từ trái qua phải, các bạn nhìn phía dưới thanh resize bar sẽ thấy:
1. Unallocate space before: cái này sẽ dành cho android
2. partition size: cái này khi kéo từ trái qua chính là dung lượng cho wp7
3. Unallocate space after: cái này phải là "0" vì mình đã chia hết cho "1" và "2" bên trên rồi

Sau đó lại ấn APPLY ( ko đc quên ấn APPLY)

Lưu ý:

Khi chia bộ nhớ cho WP7 nhất thiết phải lớn hơn 1/2 của thẻ nhớ thì mới tiến hành theo trình tự được, nếu nhỏ hơn 1/2 bộ nhớ thẻ thì khi reset WP7 lại, nó sẽ tự động nhận phần thẻ lớn hơn 1/2 ở trước làm bộ nhớ máy, do đó không thể làm tiếp từ bước 5 (theo bài 1) được
.

4. Remove SD card khỏi PC sau đó bỏ vào HD2 rồi boot vào WP7. Setup như bt khi mình mới cài rom
Vào setting/about để check bộ nhớ của wp7 mà mình vừa create xem có đúng ko( thông thường nó sẽ bị hụt đi khoảng gần1gb đấy vì wp7 lấy mất cho system mà :D ). check xong thì giữ nút power để tắt máy đi

5. Cách 1: ( khuyên dùng cho các bản rom MIUI )
Cắm thẻ vào PC tiếp, vào partitionwizard rồi click chuột phải vào parition "Fat16" delete nó đi, bây h nó sẽ thành "unallocated", click chuột vào, chọn create, đặt tên lable là Android, chọn File system là "FAT32" và Create as "Primary" rồi resize hết phần còn lại (Apply nó) và click chuột phải vào partition Android mà format = FAT32 và 32K or 64K -->OK xong thì nhớ ấn APPLY để hoàn thành tất cả các bước ở trên nhé .
Bước 6: Click chuột phải vào vùng partition Unformatted (vùng cho WP7) vào Modify--->set partition as primary. Kết thúc Apply[/I]

Cách 2: (Khuyên dùng cho các bản rom của Cyanogenmod7 by copenhagen và Desire Z của Dandiest)

Sau khi làm xong bước 4 ở trên thì cắm thẻ vào PC tiếp, vào partitionwizard rồi click chuột phải vào parition "Fat16" chọn resize/move sau đó kéo hết cỡ để lấy hết size của cái partition "unallocated" và đây sẽ là bộ nhớ của android
Bây h click chuột phải vào FAT16, delete nó đi, bây h nó sẽ thành "unallocated", click chuột vào, chọn create, đặt tên lable là Android, chọn File system là "FAT32" và Create as "Primary" rồi resize làm sao để chừa khoảng 800mb để mình tạo tiếp các partition tiếp theo. Tiếp theo lại click chuột vào "unallocated", chọn create rồi chọn Create as "Primary", File system là "ext3", lable để tên là ext3 hay sd-ext thì tùy :D resize nó khoảng 500-650mb(cái này là system file nên vào android bạn sẽ ko thấy đâu) Tiếp theo lại click chuột vào "unallocated", chọn create rồi chọn Create as "Primary", File system là " linuxswap" rồi chọn size cho nó là phần còn lại (của 800Mb trừ đi ext3 mình vừa tạo đấy ).

Bây h click chuột phải vào partition Android mà format = FAT32 và 32K

Video tham khảo cho bước 5 ( trong video nó làm ext2 nên lúc làm các bạn chọn ext3 nhé):

[video=youtube;oyO6DOS1leQ]http://www.youtube.com/watch?v=oyO6DOS1leQ[/video]

OK xong thì nhớ ấn APPLY để hoàn thành tất cả các bước ở trên nhé :D

6. Bây h copy thư mục rom của android vào partition Android mình vừa tạo để flash android. Remove thẻ và cắm vào HD2 ( tham khảo bản Android DL DesireZ v3.2 Final ở dưới bài viết trước khi cóp vào nhé :D ), giữ nút nguồn để vào MAGDLR
Chọn Services/Bootsettings/2. Always Menu ( làm cái này để cho mìnhoption chọn boot giữa wp7 và android khi khởi động). Chọn = cách dùng phím green power nhé, xong thì mình lại quay lại MAGLDR

Tiếp theo lại chọn Services/Bootsettings/3. AD SD Dir/chọn folder ANdroid của bạn

7. Khởi động lại máy sẽ tự vào MAGLDR, sau đó bây h thì bạn chọn boot vào wp7 hay android sd thì tùy nhé :))

Bản ROM SD ANDROID recommended để chạy song song

1. [19.01][SD/MAGLDR] ₪ [DE|FR|IT|EN] ₪ FutureShocks v7.5 ₪ MIUI 1.1.14 ₪ [Hastarin]

Mình vừa mới flash xong bản này, thấy nuột quá nên post lên đây cho anh em flash vậy :D
Tạm thời chưa phát hiện ra lỗi, theo cảm nhận ban đầu sau 2 lần boot và cài 1 cơ số ứng dụng thấy chạy rất nhanh, hiệu ứng đẹp, sẽ update rì viu sớm cho anh em

Link download:

Cách cài đặt: Các bạn làm như hướng dẫn bên trên để chia partition, sau đó thì download bản rom ở link bên trên về, giải nén ra, copy folder rom có tên "futureshock.miui.german.SD" vào root của thẻ nhớ, vào folder của bản ROM, copy ".data" Folder và copy luôn cả zImage & initrd.gz vào root của thẻ nhớ luôn

Vào magldr, service/bootsettings/AD SD DIR/chọn folder chứa bản rom (futureshock.miui.german)
Boot lần đầu mất khaongr 8-10 phút, kiên trì nhé, nên boot thêm vài lần nữa sau lần boot đầu nhé

Giới thiệu 1 bộ theme khá đẹp do VIP caothanhhai mod mà mình vừa mới cài vào, chúc các bạn ăn tết vui vẻ
http://www.mediafire.com/?0hvs9klahleua1w

Great thanx to caothanhhai

2. [JAN 30][REL]Cope's SD HD2 Gingerbread/CyanogenMod7
Bản này update ngày hnay với kernel mới của Warrenb213, với rất nhiều thay đổi như sau:

Updated Hastarin 8.5.3 của Warren:
-Proximity fix
-Đèn Keypad tắt sau 10 giây đã đc fix
-Wake-up delay đã đc fix
-Auto-Wifi Mac Address
-MDJ OC avail after boot
-extended battery, cái này bro nào có thử xem tnao :-?
- đã fix SU FC
Bản này dùng rất mượt và nhanh nếu các bạn cài theo cách mình hướng dẫn bên trên. Càng dùng bản này càng thấy thích với:​

1. Ram free toàn 290-320Mb
2. Dòng chờ 1-3ma rất tiết kiệm pin hehe :)) (kể cả e OC nhé )
3. Mình dùng setcpu set là 1.19 mhz, chỉnh animation trong spareparts nhanh hết cỡ, chỉnh desktop scrolling speed trên ADW launcher xuống 200 và Desktop overshot là "0" nên hiệu ứng cực nuột, vào các ứng dụng hay thực hiện thao tác trên điên thoại nhanh như điện :X
4. Wifi nhanh, cảm ứng tốt, đa điểm ngon lướt web mượt mà
5. Market down khá nhanh, ko lag tẹo nào khi install apps
6. Chụp ảnh nét
7. Thỉnh thoảng hay bị FC nhưng tần xuất ko đáng kể lol :D
8. Đây là chạy trên SD chứ chạy trên NAND thì chưa biết thế nào nhỉ :))

Bản này chạy song song với wp7 thì quá tuyệt vời :XXXXXXXX
attachment.php
attachment.php
attachment.php
attachment.php

Link download ( đã fix SU FC )
Cái này dành cho những ai đã cài bản 29 Jan nhưng bị lỗi SU FC thì download cái này về rồi copy đè lên file system cũ nhé:

http://www.multiupload.com/HK2A8RWU7E

Down về thì giải nén ra, cóp vào partition Android mình vừa tạo theo cách bên trên. Trên thẻ nhớ vào thư mục android mình vừa cóp ( Copes SD 012911) vào thư mục SDMAGLDR sau đó chuyển đuôi file rootfs.img.sdmagldr thành "rootfs.img", copy file này. Back lại thư mục "Copes SD 012911" rồi paste và remove file rootfs đã có sẵn trong thư mục này đi.

Xong vào magldr --> Services/Bootsettings/3. AD SD Dir/chọn folder mình vừa copy. Xong thì từ màn hình của magldr chọn Boot AD SD là xong

Quá trình boot lần đầu mất khoảng 8 phút, bản này sẽ tạo file data trong quá trình boot lần đầu nhé ( tạo ở khoảng phút thứ 5:15 tính từ khi boot = MAGLDR :D )

Update bản [FEB 04]Copes AOSP SD HD2 GB232/CM7 A2SD [kernel:AmeriCanAndroid HK853+]
Link download: http://www.multiupload.com/CR7VD11WVI

3. Bản [Jan 30][DL DesireZ v3.4 final][DL Data2SD/Ext4 v2.5][Nand/SD/MAGLAR] from Dandiest:

Link download:
ROM:
DATA:
Cách config trước khi copy vào partition của android mà mình đã tạo ở bước 5

3. Bạn xả nén và copy DATA vào trong thư mục Desire_DL của ROM
4. Tìm file config.txt trong thư mục Desire_DL và sửa lại các thông số như sau: boot_mode=2
swap_mode=0
format_ext4=0
sd_boost=0
gps_zone=us
ppp_mode=0
data_img=1
nand_data=0
backup_img=0
restore_img=0

Sau lần boot đầu tiên các bạn nhớ boot thêm 2 lần nữa và chỉnh "format_ext4=1" trước lần boot đầu tiên nếu các bạn dùng ext2,3
Tham khảo bản ROM:

[video=youtube;Ie90ODUCxY8]http://www.youtube.com/watch?v=Ie90ODUCxY8&feature=player_detailpage[/video]

Chỉnh sửa cuối:

Mr_PDA

thế này là cả hai cái trên nand hay sao bác

wp7 on nand và android on SD bro :->

chia trên 1 thẻ phải có kinh nghiệm, không phải muốn là chia ok đâu. nói ngắn gọn dễ làm là khi 2 partion đều là other hết (chỉ hiện ra trên mini tool partion thôi) thì cũng cứ xem như bình thường. delete cái sau, cái dung lượng lớn ấy. (em nói theo kiểu nhà quê vì đánh tiếng anh mệt quá), tiếp theo chọn dung lượng cho wp7 bằng cách creat (đặc biệt lưu ý khi craet phải để con chuột ở bên trái và kéo qua bên phải, ,mục đích làm cho phần dung lượng của wp7 nằm dưới cùng). sau đó apply, đút vào wp7 và thưởng thức thành quả.

Tiếp theo cho thẻ nhớ vào lại máy tính, mở lên thấy cái other và cái dung lượng trống phí trước, giờ delete cái other 200mb đó, nó sẽ hòa nhập với cái dung lượng trống thành 1. coi như sắp thành công rồi. creat và chọn fat32, apply ngay (nhớ nhé phải apply ngay để nó tạo ra ổ I hay J gì đó, vì trước khi apply nó` để dấu * phía trước - mà ổ nào có dấu * phía trước thì máy tính và điện thoại cũng chả hiểu nó là cái gì). và lúc này có dung lượng ổ I hay ổ J gì đó làm fat32, tiếp tục kéo 2 phần còn lại làm bộ nhớ ext3 và phần cuối cùng làm linuxswap. và apply là xong phim. chú ý là khi kéo fat32, ext3, linuxswap thì phải đặt con trỏ chuột bên phải và kéo từ phải qua trái nhé. thành công hay không là bạn đặt con trỏ chuột kéo đúng như mình lưu ý là ok.

Một lưu ý tiếp theo mà chủ toppic không nói đến đó là bộ nhớ linuxswap. bộ nhớ này chỉ nên đặt khoảng dưới 100mb vì bộ nhớ này xem như bộ nhớ tạm, kiểu như pc trên win ta dùng ổ cứng thay ram vậy đó. và bộ nhớ linuxswap càng lớn thì máy xử lý càng chậm. máy mạnh thì không nói chứ yếu yếu là xử lý chậm lắm, đừng có ham nhiều. và HD2 với chip 1G thì cũng nên để 100MB trở lại thôi. như các máy android khác mà như MS. hero ... thì chỉ nên để 32mb linuxswap là ngon.

còn 1 cách khác là khi thấy 2 phần other thì 1 là 200bm và phần còn lại, thì các bác cứ việc delete cái dung lượng lớn và format nó qua định đạng bất kỳ nào đó và apply. tiếp theo ở ổ I hay J có 200MB các bác định dạng qua fat32. bậy giờ quay trở lại cái định đạng bất kỳ lúc nãy và delete nó, creat dung lượng cho wp7 (cũng kéo từ trái qua phải để cái dung lượng wp7 nằm dưới - xem cái dung lượng wp7 như em gái hiền vậy đó - đừng cho nó năm trên là thất bại đó). apply phát, đút vào wp7 thường thức thành quả. rút thẻ nhớ ra, nhét vào máy tính, bật tool lên, chọn ổ I hay J fat32, nhìn qua góc trái thấy có chữ move/zise thì tích vào, lấy gần hết phần dành cho fat32 bằng cách kéo từ trái qua phải. apply phát xem nó có ra ổ I và fat32 với dung lượng mình đặt không. phần còn lại creat như phía trên. hic thành công mỹ mãn.

Lưu ý: khi creat và định dạng phân vùng thì ổ dành cho wp7 các bác chọn local, tất cả các ổ còn lại chọn primay nhé. nhiều khi làm nhanh quá quên mấy thông số đó là thất bại. còn chuyện này nữa. khi format fat32 lần cuối chọn tốc độ là 32kb chỉ dành cho thẻ class4 (mục đích độ thẻ lên class6 để chạy mượt mà hơn - nếu thẻ class6 rồi thì để nguyên khỏi cần farmat lại 32kb làm chi cả vì nó cũng không thể lên class 8 hay 10 gì được)

Chỉnh sửa cuối:

Mr_PDA

mình làm được rối, thật tuyệt với, thanks bạn chủ topic rất nhiều

Thanx thì ấn thanx cho mình đi :))
hii dễ mà, cách này đơn giản hơn cách dùng 2 thẻ nhớ :D
bro test xem bản rom này thế nào rồi cho anh em rì viu nhé :D
xem pin nó thế nào ;;)

007TTT

Chan wa h moi xuog winxp unlock qy wp7 cuc kho wa di huhu.sag mai phai di som ma h co tin hot ngua tay wa di
Ah wen nua. Da co lan e lam cho no nhan phan parrtion cug gan jog a vay nhung khi reset lai wp7 ko con nhan nua.thoi lam luon,them wa va nho andriod wa.thanks nha

Chỉnh sửa cuối:

bekieukoyeu

Vụ này lại nâng thêm tầm em HD2 lên rồi, thank bro rất nhiều. :D . Có bro nào up thành công rồi thì cho ý kiến xem bản Android này thế nào để em up với, tối qua đọc thấy bài của bro mà em mất ngủ luôn, yêu em HD2 quá...

shogunr125

Mình đã làm thành công theo cách này cùng với bản rom Android này, tuy nhiên khi chạy android lần đầu lâu kinh khủng...hic... cuối cùng cũng xong. Đang post bài trên nó nè. Có 1 vấn đề là bản rom này ko nhận thẻ nhớ,nên k chụp hình,quay phim đc, bạn nào có cách khắc phục ko?

batuocbongdem

Mình đã làm đúng như hướng dẫn, đã boot vào Android nhưng sao vào setting phần SD card không có dung lượng, chỉ sử dụng 1gb bộ nhớ trong.Mình đã làm sai bước nào vậy bro

shogunr125

Mình đã làm đúng như hướng dẫn, đã boot vào Android nhưng sao vào setting phần SD card không có dung lượng, chỉ sử dụng 1gb bộ nhớ trong.Mình đã làm sai bước nào vậy bro
Bạn bị giống mình rồi, đag chờ ý kiến của a e đây...

balaxitamon

chả hiểu cái gì cả, vậy có cần cóp cài gì vào thẻ nhớ không bác, bác nào chỉ em sơ sơ cách cài cái này đi, mà chia partion thì mình dùng cái gì nhỉ

chamcham737877

Hedhhe mod vua move 1 topic ra ngoài thì lai co thêm 1 cái y chang
Mình làm theo cách này có đầy đủ thẻ nhớ
[video]http://farm6.static.flickr.com/5253/5394332409_50bf7844b5_b.jpg[/video]

Chỉnh sửa cuối:

ATOM

Mình đã làm xong hết rồi AD tuy lần đầu khởi động hơi lâu nhưng sau đó chạy ộn định. Pin cũng ko khả quan hơn mấy, SD card nhận đầy đủ dung lượng đã chia.
vọc tiếp sẽ thông báo sau!!!!!

luongminhhai

em làm đến bước 3:Khi cắm thẻ nhớ vào máy tính và bật partiton manager lên nhưng ko thấy hiển thị thẻ nhớ,chỉ thấy hiển thị 3 ổ C,D,E của pc thôi.làm sao bây giờ hả các bác?

VNS_n

Mọi người cho mình hỏi sao nhét cái thẻ vào PC chỉ thấy mỗi phân vùng 200Mb mà ko thây cái phân vùng Unformatted đâu hết @@ (thẻ của mình là Sandisk Class 2 loại 8Gb)

Thanx cả nhà

em làm đến bước 3:Khi cắm thẻ nhớ vào máy tính và bật partiton manager lên nhưng ko thấy hiển thị thẻ nhớ,chỉ thấy hiển thị 3 ổ C,D,E của pc thôi.làm sao bây giờ hả các bác?

Bác check lại cáp hoặc đầu đọc thẻ xem có vấn đề gì không !@@

Mr_PDA

Mình đã làm thành công theo cách này cùng với bản rom Android này, tuy nhiên khi chạy android lần đầu lâu kinh khủng...hic... cuối cùng cũng xong. Đang post bài trên nó nè. Có 1 vấn đề là bản rom này ko nhận thẻ nhớ,nên k chụp hình,quay phim đc, bạn nào có cách khắc phục ko?

Sax, nhiều ng ko nhận sd card thế này cơ à
Để mình sửa lại topic có SD card cho anh em hjx, đợi mình 5 phút để edit lại nhé

batuocbongdem

Sax, nhiều ng ko nhận sd card thế này cơ à
Để mình sửa lại topic có SD card cho anh em hjx, đợi mình 5 phút để edit lại nhé

Thanks bro rất nhiều, từ sáng đến giờ làm hoài mà vẫn ko được

Mr_PDA

ok đã xong, anh em nào kko nhận sd card thì update cách cài mới nhé :D