• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách download và đọc Truyện tranh trên S60.

poison071089

Sao thứ tự của từng trang không đều nhau mà lộn xộn vậy anh .Có cách nào làm cho từng trang theo thứ tự không vậy anh ?
Chia trang 1-9 , 10-99 , 100-vv vào từng folder thì sẽ không lẫn , chưa đọc ký bài hd mà đã thắc mắc òi !

Posted via Mobile Device

htoan118

Chủ đề thì nghe kêu vậy chứ thực chất không phải có phần mềm gì đâu mà chỉ là dựa trên tính năng xem ảnh của trình quản lý file X-plore.

Nếu ai đã từng ghé qua blog của anhtamhcm(dĩ nhiên là trước khi nó đóng) thì chắc cũng biết đến PM tạo và đọc truyện tranh mà anhtam đưa lên. Các PM này thực chất dùng để tạo và xem file dạng UMD, tức là nén các bức ảnh lại thành 1 file dạng Umd(tượng tự ảnh Gif) rồi khi mở thì sẽ được xem các ảnh đó dưới dạng slideshow. Cái này dùng xem ảnh thì được chứ dùng làm Truyện tranh thì gần như không thể bởi vì nếu ta Resize kích thước của 1 trang truyện thành 176x208 cho vừa kích cỡ màn hình thì khi đọc nó sẽ nhỏ li ti, chắc phải dùng kính lúp loại lớn thì may ra mới đọc đc. Còn nếu các bạn chia 1 trang Truyện thành nhiều ô nhỏ thì việc làm này cũng rất lâu và khó, đó là chưa kể truyện tranh thì các ô có kích cỡ to nhỏ khác nhau nên làm theo cách này là điều không tưởng.
Chính các trở ngại này khiến cho việc có 1 PM chuyên biệt để đọc truyện tranh trên các dòng S60 hiện tại là kô thể. Tất nhiên trong tương lai với sự phát triển của 3G thì các giá trị kèm theo trong đó có truyện tranh cũng sẽ đc khai thác, nhưng rất có thể chủ yếu là các mẫu truyện ngắn,đơn giản và đối tượng hướng đến là trẻ em.

Dưới đây tôi đưa ra 1 cách đọc đơn giản và có thể chấp nhận được để cho các fan của Manga có thể đọc đc trên S60 của mình.

Để đọc thì dùng tính năng xem ảnh của X-plore. Ai chưa có X-plore thì down về cài bằng link dưới đây:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=43101

Để download Truyện tranh thì vào địa chỉ dưới đây:
http://f.60s.com.vn/files/
Đăng ký làm thành viên và tải truyện free. Trang này tuy không nhiều truyện bằng trang vuilen.com nhưng vẫn có đầy đủ những bộ truyện đình đám mà lại down đc 1 cách dễ dàng.
Mỗi tập truyện có dung lượng từ 8-10Mb nên nếu down cả bộ truyện thì các bạn nên down ở những nơi sử dụng mạng "chùa" (công ty, cơ quan, phòng máy của trường...), hoặc down ở tiệm Net vì 1h có thể down đc 25-30 tập mà chỉ tốn 3-4.000đ/h trong khi down bằng mạng ở nhà từng ấy tập thì mất đến trên 15.000đ rồi.

Down truyện về và giải nén thì sẽ đc folder chứa các ảnh(trang truyện) được đặt tên theo thứ tự của trang(1,2,3...100,...1xx). Khi mở X-plore thì nó sẽ sắp xếp các file ảnh đó theo thứ tự là 1,10,11...19,2,20...Vì vậy để tiện cho việc đọc 1 cách liên tục thì nên chia các ảnh đó vào 3 folder con lần lượt là 1-9,10-99,100-1xx.

Sau đó đưa folder truyện đó vào thẻ nhớ để đọc. Dùng X-plore để mở trang ảnh đầu tiên lên. Chọn chế độ xem Toàn màn hình( phím 4), chọn tiếp chế độ Phong cảnh( phím 7), rồi chọn Kích thước nguyên bản( phím *), cuối cùng chọn Ẩn thanh trạng thái( phím 8). Bây giờ ta đã có màn hình Full rồi, dùng phím 5 chiều(Joystick) di chuyển lên góc trái rồi kéo để đọc từ trái qua phải, từ trên xuống dưới thôi (với 1 số máy có phím 5 chiều dạng cần gạt như N73,6600... thì việc kéo này sẽ dễ dàng hơn).
Đọc xong trang thì không cần làm lại các bước trên mà chỉ cần bấm phím 3 (Tiếp theo), rồi bấm tiếp phím *(Kích thước nguyên bản) và đọc tiếp, cứ thế cho đến trang cuối cùng thôi. (Xem hình minh họa ở dưới)

Ai không thích đọc kiểu này thì có thể "chiến" ngay trên PC của mình, nhưng đọc Truyện tranh thì phải vừa nằm vừa đọc nó mới sướng, mà không thể vừa nằm vừa bưng cái PC để đọc:D và với nhiều bạn kô có PC thì cách đọc này có thể chấp nhận được. Nếu bạn có 1 cái máy màn hình cảm ứng rộng (5800EM chẳng hạn) thì đọc bằng cách này sẽ kool hơn.

Mình đã dùng cách này để đọc lại các bộ truyện mà mình thích (Conan,Doraemon,Jindo,DragonBall...) và thấy cũng hay và hấp dẫn kô kém đọc bằng truyện giấy nên chia sẽ để các bạn có thêm lựa chọn giải trí với chiếc Smartphone của mình.

WARNING: Nếu dùng điện thoại để xem truyện tranh,đọc truyện,chơi game...thì các bạn nên dùng trong điều kiện đc chiếu sáng đầy đủ, hạn chế dùng trong bóng tối vì màn hình nó nhỏ và việc tiếp xúc quá gần với màn hình máy trong bóng tối có thể làm giảm thị lực và mắc 1 số bệnh về mắt (tôi bị cận thị cũng vì vậy đó :D).
thank nha nguoiqualoicu.may minh doc duoc roi.tien day minh cung tang mot so ban bai viet cach doc truyen duoi .prc tren may nokia s40(3110c chang han) minh da cai ho va doc rat tot.ai thich thi thank minh cai nhe:
Đọc ebook PRC trên S40
Trước đây, khi cần đọc ebook định dạng .PRC trên ĐTDĐ, ta thường nghĩ ngay đến phần mềm Mobipocket Reader. Tuy nhiên, Mobipocket Reader chỉ hoạt động trên các máy có hệ điều hành,… và nếu bạn đang sử dụng S40 thì không thể đọc được các định dạng ebook này. Giải pháp duy nhất là tìm các ebook .PRC, chuyển sang HTML, rồi lại chuyển sang TXT, sau đó build lại thành file JAR. Việc chuyển đổi với khá nhiều bước như thế, chưa kể đến các ebook PRC đã được mã hoá sẽ không thể chuyển đổi được thành JAR do lỗi font.
Nhưng đó chỉ là quá khứ, giờ đây bạn đã có thể sử dụng Mobipocket Reader trên các máy S40 để đọc ebook định dạng PRC.

Bạn tải ứng dụng Mobipocket Reader có thể chạy trên máy S40 (dung lượng 294.76 KB)

Sau khi tải về, giải nén, bạn sẽ thấy có 2 file, 1 file JAR và 1 file JAD. Copy cả 2 file JAR và JAD vào ĐTDĐ.
Sau đó vào ĐTDĐ chạy ứng dụng trên. Nếu ứng dụng chạy được bình thường thì không có vấn đề gì. Bạn chép thêm các ebook định dạng PRC vào thư mục eBooks do Mobipocket Reader tạo ra (Lưu ý là phải chép đúng vào thư mục eBooks, nếu không sẽ có thông báo là không tìm thấy ebook trong thư viện.)
Còn nếu gặp trường hợp máy bạn không thể chạy ứng dụng này bình thường, tức là sẽ có một thông báo hỏi “Cho phép ứng dụng chỉnh sửa và thêm dữ liệu…”, và khi bạn bấm Yes hoặc No một lúc sẽ có thông báo là “Ứng dụng sai”, và bạn sẽ không thể đọc được ebook.
Để khắc phục tình trạng trên, bạn làm theo các bước sau:
- Thay vì bấm nút menu giữa để truy cập vào Mobipocket Reader, bạn nhấn Tuỳ chọn > Truy cập ứng dụng.
- Trong truy cập ứng dụng có 4 mục là Ghi âm đ.ph.tiện, Đọc dữ liệu, Thêm & Ch.sửa D.liệu, Thẻ thông minh, chọn lần lượt 4 mục trên, sau đó chọn tuỳ chọn “Luôn được phép” cho cả 4 mục.
Bây giờ Mobipocket Reader đã có thể chạy tốt trên máy của bạn rồi đấy. Chúc bạn có những giờ phút thư giãn đọc ebook trên ĐTDĐ.

quyen_susu

BÀI viết của bác quá hay,60s này làm mình bó tay bao lần,lần mò mãi được link truyện xong,thấy 60s=>nản,quay ra.

jimmypham13

Sorry mọi người nhìu!Mình mới vào nên ko rõ!!Đã xóa link rùi!

Chỉnh sửa cuối:

hvnh

đọc kỹ lại nội quy đi bạn ,hình như ko đc dẫn link từ diễn đàn khác đâu :-?

daredevilxp

Các bác cho em hỏi làm sao đọc truyện tranh bằng Acrobat reader vậy, em thấy file hơi bé ạ