• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Cài đặt Windows 8 từ DOS không cần USB, DVD và có thể format ổ C

jonyhoanganh

Chuẩn bị:
- Bộ cài Windows 8 ISO. Có thể lấy ở đây
Tiến hành:
- Giải nén file iso chứa bộ cài của Windows 8 ra một thư mục nào đó (khác ổ C)

Ví dụ: D:/Win8

- Restart
- Ấn F8 khi đang khởi động vào Windows
- Chọn Repair My Computer (cái dòng đâu tiên)
- Sau khi máy vào giao diện repair, xuất hiện cửa sổ, bạn chọn Command Prompt (CMD) (dòng cuối)

bạn gõ các lệnh sau:

CD\ Enter D
: Enter
CD Win8 Enter
setup Enter

Hình ảnh minh họa

Chú ý nhỏ: nếu bạn gõ CD Win8 mà nó k tìm được thư mục thì bạn có thể thử với các ổ đĩa khác như C, E,F,... vì khi vào DOS có một số trường hợp nó đổi tên phân vùng

Hướng dẫn Ẩn dòng Win8 CONSUMER Preview dưới góc phải màn hình

Bước 1: Chọn autohide taskbar
Bước 2: Bật themes lên đổi thành theme khác
Bước 3: tắt autohide

Done!

Chỉnh sửa cuối:

jonyhoanganh

Bác nào cài W8 xong không nên cài 2 chương trình diet virut này vào:
1. Avast: Cài thằng này vào rồi sẽ k vào đc mạng nữa.
2. Norton internet security: Đặc biệt cài cái này vào là hỏng win luôn. X_X

Bác nào cài W8 xong không nên cài 2 chương trình diet virut này vào:
1. Avast: Cài thằng này vào rồi sẽ k vào đc mạng nữa.
2. Norton internet security: Đặc biệt cài cái này vào là hỏng win luôn. X_X
May quá mình chơi BKAV...:D

NhatToai

Super V.I.P
Mình đang dùng avast7 đây nè.
Còn ẩn dòng Windows 8 Consumer Preview sẽ mất tác dùng nếu thay wallpaper khác.

Mình đang dùng avast7 đây nè.
Còn ẩn dòng Windows 8 Consumer Preview sẽ mất tác dùng nếu thay wallpaper khác.
Vẫn có cách mất hoàn toàn anh nhé, anh tải cái này về rồi làm theo hướng dẫn dưới (nguồn XDA):

1. Install the <InstallTakeOwnership.reg> from the Take Ownership
2. Take Ownership from the <shell32.dll.mui> file (located @ C:\Windows\System32\en-US)
3. Take Ownership from the <basebrd.dll.mui> file (located @ C:\Windows\Branding\Basebrd\en-US)
4. Close the Windows Explorer completely in order to let the <InstallTakeOwnership> work
5. Copy and replace the <shell32.dll.mui> from the Edited Files to C:\Windows\System32\en-US
6. Copy and replace the <basebrd.dll.mui> from the Edited Files to C:\Windows\Branding\Basebrd\en-US
7. Start the Command prompt with Administrator(right click)
8. Type mcbuilder and wait till its finished
9. Reboot !!

Em thì chả quan trọng lắm, cứ để đó cho đẹp Desktop...:D

NhatToai

Super V.I.P
Mình cũng vậy,không cần thiết phải bỏ cái WMark này.
Mình test beta thì cứ để đó cho nó oai,cho có chứng thực là windows8 chứ không thì bạn bè không tin cho là mình nói dóc,không tin laptop mình chạy win xịn,bảo là đểu thì tức thêm.

Mình cũng vậy,không cần thiết phải bỏ cái WMark này.
Mình test beta thì cứ để đó cho nó oai,cho có chứng thực là windows8 chứ không thì bạn bè không tin cho là mình nói dóc,không tin laptop mình chạy win xịn,bảo là đểu thì tức thêm.
Đâu, nó vẫn tin là Windows 8 nhưng nó nghĩ Windows 7 đội lốt Windows 8...:))

NhatToai

Super V.I.P
Đúng là tắt cái avast đi thì các store app chạy ổn định hẳn.
Các trình anti virus chưa tương thích trên windows8CP hoặc ngược lại.Điều này gây ảnh hưởng đến kết nối.

Đúng là tắt cái avast đi thì các store app chạy ổn định hẳn.
Các trình anti virus chưa tương thích trên windows8CP hoặc ngược lại.Điều này gây ảnh hưởng đến kết nối.
Không hẳn anh ạ. Em xài BKAV không vấn đề gì. Nhưng lạ cái cài NetCF v4.0 thì nó báo lỗi (trước vẫn cài trên Windows 7 ngon lành) mà phải cài NetCF v3.5 (nó tự tải về cài đặt mỗi khi cài ứng dụng gì cần NetCF)... Anh có bị lỗi đó không anh?

NhatToai

Super V.I.P
Không hẳn anh ạ. Em xài BKAV không vấn đề gì. Nhưng lạ cái cài NetCF v4.0 thì nó báo lỗi (trước vẫn cài trên Windows 7 ngon lành) mà phải cài NetCF v3.5 (nó tự tải về cài đặt mỗi khi cài ứng dụng gì cần NetCF)... Anh có bị lỗi đó không anh?

Trên vài ứng dụng cần chạy với netCF 3.5 là nó báo lỗi rồi yêu cầu mình xác nhận tải về,anh cũng bị như vậy.
Còn vụ avast IS thì đúng là như vậy.Nếu không tắt AIS thì vào store hay các metro app lúc được lúc không,tắt rồi thì cứ vèo vèo thoải mái.
Tại em xài BKAV kém trình IS nên không thấy gì.

Luu_Tan_Vu

cài như vậy rồi sao mình về lại win7 nếu k muốn dùng nữa vậy