• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÀI NAND ANDROID ROM CHO HD2 & FIX LỖI TREO MÁY, PARTITION EXT SD

hddung

Xin các bác cho ý kiến: Tình hình là hd2 của e đã mới làm xong bản Android 2.2 = DAF, tại tìm 4.0.4 DAF ko có, chỉ có = file zip ko à? nên bây giờ e muốn up = SD để được 4.0.4, = phần mềm HD2 toolkit.Và có phải là cài lại từ đầu hay không. Vd như là cài HardspL => Cài radio => Cài Magldr => cài recovery 5.0.2.6 . Hay không? Các bác xem 2 thằng này có đúng là Rom Android để chép vào thẻ nhớ không? Và nên chọn thằng nào?

Xin các bác cho ý kiến: Tình hình là hd2 của e đã mới làm xong bản Android 2.2 = DAF, tại tìm 4.0.4 DAF ko có, chỉ có = file zip ko à? nên bây giờ e muốn up = SD để được 4.0.4, = phần mềm HD2 toolkit.Và có phải là cài lại từ đầu hay không. Vd như là cài HardspL => Cài radio => Cài Magldr => cài recovery 5.0.2.6 . Hay không? Các bác xem 2 thằng này có đúng là Rom Android để chép vào thẻ nhớ không? Và nên chọn thằng nào?
Giờ ít bản rom hỗ trợ cài bằng DAF lắm, bây giờ bạn làm theo trình tự sau:

1. Format máy bằng Task29 và format thẻ nhớ.
2. Đưa máy về Bootloader cài MAGLDR v1.13.
3. Tắt hẳn máy sau đó nhấn và giữ phím Power để vào menu MAGLDR, chọn mục 5 USB Flasher (nhấn phím Volume để di chuyển, nhấn Power để chọn).
4. Cắm cáp kết nối với máy tính đến khi hiện wait USB...USB thì cài Recovery theo đúng dung lượng CWM mà bản rom yêu cầu.
5. Cài xong Recovery thì bạn vào menu MAGLDR chọn mục 8 AD Recovery.
6. Chọn Install zip from sd card -> Choose zip from sd card -> chọn file rom .zip trên thẻ nhớ.
7. Khi cài xong (Install completed) thì nhấn phím Back (mũi tên) rồi chọn Reboot system now.

yangminchoo

Em mới mua máy HD2 chạy Android NAND. Do em muốn có thêm dung lượng để cài soft nên làm theo hướng dẫn trên của bác Long. Bây giờ máy em khởi động là vào aMAGLDR. Em chọn boot AD NAND thì nó thông báo: NAND kernel opend fail. Em phải xử lý như thế nào ạ?

Last edited by a moderator:

hddung

Giờ ít bản rom hỗ trợ cài bằng DAF lắm, bây giờ bạn làm theo trình tự sau:

1. Format máy bằng Task29 và format thẻ nhớ.
2. Đưa máy về Bootloader cài MAGLDR v1.13.
3. Tắt hẳn máy sau đó nhấn và giữ phím Power để vào menu MAGLDR, chọn mục 5 USB Flasher (nhấn phím Volume để di chuyển, nhấn Power để chọn).
4. Cắm cáp kết nối với máy tính đến khi hiện wait USB...USB thì cài Recovery theo đúng dung lượng CWM mà bản rom yêu cầu.
5. Cài xong Recovery thì bạn vào menu MAGLDR chọn mục 8 AD Recovery.
6. Chọn Install zip from sd card -> Choose zip from sd card -> chọn file rom .zip trên thẻ nhớ.
7. Khi cài xong (Install completed) thì nhấn phím Back (mũi tên) rồi chọn Reboot system now.
Ok bác. thanks bác nhiều lắm. E không thấy nút thank ở đâu cả.
mà bác dinhtuandung ơi. e cái Recovery = CLK thì nó không chạy, nên cài = thằng MAGLD. Không biết thằng này có hoạt động tốt không nữa. vd như cài những phần mềm + theme hay gì đó mà của Android luôn, có được không vậy bác.

bestboyrgkg

các bác cho em hỏi việc chia thẻ nhớ có quan trọng không ạh, vì xem 1 số cách hướng dẫn thì up rom cho hd2 t-mobile thấy không có bước chia thẻ

hddung

các bác cho em hỏi việc chia thẻ nhớ có quan trọng không ạh, vì xem 1 số cách hướng dẫn thì up rom cho hd2 t-mobile thấy không có bước chia thẻ
Chia thẻ nhớ là 1 chuyện. mà up rom lại là 1 chuyện. bác cứ up rom thoải mái đi cái đã. rồi tính sau. Giống mình mới up lên Android 4.0.4 đc vài ngày nè. mà đã chia thẻ gì đâu( tại chưa biết chia như thế nào đó mà:D)

Đa số các rom dành cho TMOUS thì không phải chia thẻ như rom dành cho EU, nhưng bạn cứ chia thẻ và úp bản rom của EU thì sẽ dư nhiều bộ nhớ trong hơn.

Em mới mua máy HD2 chạy Android NAND. Do em muốn có thêm dung lượng để cài soft nên làm theo hướng dẫn trên của bác Long. Bây giờ máy em khởi động là vào aMAGLDR. Em chọn boot AD NAND thì nó thông báo: NAND kernel opend fail. Em phải xử lý như thế nào ạ?
Bạn đã cài Recovery đâu nên nó báo lỗi như vậy, bạn chọn mục 5 USB Flasher để flash Recovery, sau đó mới vào được mục 8 AD Recovery nhé.

bác tuấn chỉnh lại hộ em cái này nha : [PORT][ALPHA]SlimICS 4.2(based off Nexus HD2) thành [13/July/2012 BlueOrange-Mix v1.0 [ổn định nhanh] [ICS] [ROM] [HWA] đây là 1 bản rôm 4.0 em thấy ưng ý nhất từ trước tới giờ cho hd2.

bác tuấn chỉnh lại hộ em cái này nha : [PORT][ALPHA]SlimICS 4.2(based off Nexus HD2) thành [13/July/2012 BlueOrange-Mix v1.0 [ổn định nhanh] [ICS] [ROM] [HWA] đây là 1 bản rôm 4.0 em thấy ưng ý nhất từ trước tới giờ cho hd2.
Lần sau bạn PM riêng cho mình và đưa kèm link topic muốn sửa tên nhé.

hanghonda

máy mình HTC HD2 (đang chạy Android 2.3.7) up Rom lên Android 4.0.3 lỗi như vầy nè:
hiện giờ khi đưa về Bootloader để Swip Task 29 , bấm vào Flash thì treo máy ở như hình vầy
bro nào biết help với...

Chỉnh sửa cuối:
máy mình HTC HD2 (đang chạy Android 2.3.7) up Rom lên Android 4.0.3 lỗi như vầy nè:
hiện giờ khi đưa về Bootloader để Swip Task 29 , bấm vào Flash thì treo máy ở như hình vầy
Bạn thử khởi động lại PC, đổi sang cổng USB khác coi sao.

hanghonda

Tks Bro..
Mình swip task 29 nó kêu Flash rồi đứng vậy hoài luôn , đổi cổng USB sau, tắt máy PC rồi làm lại cũng vậy a2h..

myGenio

Theo kinh nghiệm bản thân : - đầu tiên là làm lại HSPL , tốt nhất là làm trên XP càng mới càng tốt, chưa cài nhiều soft. mình cũng từng bị như vầy.

cfbarca

Active Member
Bạn cài bằng Recovery nhé. Tham khảo cách flash Recovery tại đây, còn cách cài Android bằng file .zip thì tham khảo ở dưới.

Nguyên văn của đoạn này như sau : PHẦN II: CÁCH UP ROM_NAND_ANDROID BẰNG FILE.ZIP (CLOCKWORKMOD).
Thế hệ ROM_NAND này được xem như thế hệ thứ ba của rom_android. Loại rom này cho phép người dùng up trực tiếp trên thẻ nhớ như rom android chính thống. Hướng dẫn chi tiết cho up rom zip hay còn gọi là CLOCKWORKMOD xem ở đây (thanks AM ancola66): http://www.pdaviet.net/showthread.ph...ATE-11-01-2011
Khi up rom zip trên thẻ nhớ các bạn copy 02 file: initrd.gz&Zimage và rom.zip đưa vào thư mục gốc của thẻ kế đó chạy tool partition để hỗ trợ rom NAND có chức năng A2SD. Sau khi cài xong MAGLDR thì các bạn chọn hàng số 1 (boot AD SD) rồi tiếp tục up theo hướng dẫn cho đến lúc xong.
cơ bản có 04 bước như sau:
1: Boot vào chế độ Clockwork Recovery
2: Select install zip from sdcard (chọn file rom zip để up)
3: Select choose zip from sdcard (chọn file romzip trên thẻ nhớ)
3: Select ROM file and then confirm ( chọn file rom để up)
4: chờ cho xong có chữ complete (xong) thì bấm nút power (màu đỏ)
kế đó bấm nút call (màu xanh) là xong.

- Các bác cho hỏi là đoạn tui gạch màu RED đó là làm trực tiếp trên phone hay là làm trên PC, nếu làm trên phone thì bác hướng dẫn thêm dùm,
- Cho xin link DK file initrd.gz&Zimage dùm, file này có chức năng gì ah? Tks

Chỉnh sửa cuối:
Nguyên văn của đoạn này như sau : PHẦN II: CÁCH UP ROM_NAND_ANDROID BẰNG FILE.ZIP (CLOCKWORKMOD).

- Các bác cho hỏi là đoạn tui gạch màu RED đó là làm trực tiếp trên phone hay là làm trên PC, nếu làm trên phone thì bác hướng dẫn thêm dùm,
- Cho xin link DK file initrd.gz&Zimage dùm, file này có chức năng gì ah? Tks
Giờ không còn dùng cách úp "thổ dân" này nữa rồi bạn nhé. Giờ bạn flash file rom .zip trực tiếp qua Recovery (theo 2 phương pháp MAGLDR hay cLK).

1. Task29 (nếu sợ thì thôi bỏ qua bước này...:D).
2. Format thẻ nhớ (nếu thích), copy file rom .zip cần cài (rom MAGLDR hay cLK).
3. Đưa máy về Bootloader rồi cài MAGLDR hay cLK (với cLK thì xem dung lượng CWM của bản rom là bao nhiêu mà cài cho đúng).
4. Cài Recovery (với MAGLDR thì cài theo dung lượng CWM của bản rom cần úp, cLK thì không cần):
- Với MAGLDR thì bạn nhấn và giữ phím nguồn để vào menu MAGLDR, sau đó chọn mục 5 USB Flasher.
- Với cLK thì sau khi cài xong cLK, nếu hiện dòng [xxxx] fastboot: processing command thì mới cài được Recovery (nhớ update driver fastboot).
5. Vào Recovery:
- Với MAGLDR thì bạn nhấn và giữ phím nguồn để vào menu MAGLDR, sau đó chọn 8 AD Recovery để vào Recovery.
- Với cLK thì bạn bật nguồn, sau đó nhấn và giữ phím Home để vào Recovery.
6. Ở menu Recovery bạn tiến hành Full Wipe (cứ có chữ wipe thì chọn nhé, trong cả advance nữa), sau khi Full Wipe xong thì bạn chọn Install zip from sd card -> Choose zip from sd card -> chọn file rom .zip trên thẻ nhớ để cài.
7. Sau khi cài xong (Install completed) thì bạn nhấn phím Back, sau đó chọn Reboot system now trong menu Recovery để khởi động lại máy.

Để cài MAGLDR Recovery hay cLK Recovery thì bạn nên dùng HD2 NAND TOOLKIT để cài nhé.

ct_nood

cho e hỏi là sao lúc e intal zip rom sd. lúc next và nhấn vao NAND cho leo 512 rồi next nữa thì nó báo lỗi là:

Please create an EXT4 partition (mmcblk0p2) on the SD card first.

error messages:
mount: mounting /dev/block/mmcblk0p2 on /NativeSD failed: no such file or directory

cho e hỏi là sao lúc e intal zip rom sd. lúc next và nhấn vao NAND cho leo 512 rồi next nữa thì nó báo lỗi là:

Please create an EXT4 partition (mmcblk0p2) on the SD card first.

error messages:
mount: mounting /dev/block/mmcblk0p2 on /NativeSD failed: no such file or directory
Bản rom bạn cài là bản rom Anroid NativeSD chạy trên phân vùng EXT4 của thẻ nhớ chứ không chạy trên NAND đâu nhé.