• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CHI TIẾT CHẠY ANDROID TRÊN THẺ NHỚ (SD CARD) CHO HD2-LEO

caothanhhai

Hiện phong trào sử dụng Android đang lên cao, các bản Android mỗi ngày một hoàn thiện, tôi mở Thread này để hướng dẫn chi tiết cho các bạn chưa có nhiều kinh nghiệm có thể tự chạy được Android trên máy của mình. =D>=D>=D>

- Các bạn lưu ý : Android hiện đang chạy trên WinMo nên muốn chạy ổn định thì WinMo phải ổn định trước
Khi bạn muốn thay một bản Rom WinMo mới, bạn nên format thẻ nhớ. Cài đặt ổn định WinMo, đặt giờ, đồng bộ giứ liệu .... sau đó copy Android vào và chạy từ đầu - tránh hiện tượng các Forder do WinMo và Android sinh ra trong quá trình khởi động xung đột với nhau. Việc này sẽ hạn chế các lỗi tự khởi động lại, màn hình xanh, sai giờ .... Nếu bạn chỉ sử dụng 1 Rom WinMo thì việc thay bao nhiêu Build Android cũng không ảnh hưởng đến máy

Lưu ý : Các bản Android vẫn đang ở các bước phát triển đầu tiên, các bạn nên cân nhắc trước khi thử - Chúng tôi không chịu trách nhiệm về những hư hỏng phần cứng kể cả khi các bạn làm đúng hướng dẫn này

Hướng dẫn này đúng và dùng được cho cả HD2 thường và HD2 Tmobile

Bước 1: Chuẩn bị máy của bạn

- Máy của bạn cần phải được HSPLv2 hoặc HSPLv3 đề nghị tham khảo cách HSPL tại ĐÂY

- Radio: Máy của bạn cần được up các bản radio từ 2.08.50.05 trở lên - Lưu ý chọn các Radio có thông số x.xx.50.xx . Cách Up Radio các bạn tham khảo tại ĐÂY

- Up Rom : Các bản Rom Windows rất quan trọng vì Android vẫn phải dựa toàn bộ vào các Driver, lõi ... của hề điều hành Windows trên HD2. Tất cả các bản Rom hiện đều có thể chạy Android nhưng để NGHE GỌI bình thường ( không bị tiếng eo éo như Robots) các bạn phải chọn các ROM tương thích sau :

A66_ANDROID_DUAL_BOOT_SERIES
BLUE SEA SERIES - Bản v12 và v15 thôi nhé
WM6.5 ROM V56CO2 của bác Quang

Các Rom của XDA
ChuckyROM
ELEGANCIA ROM Series
Energy Series

Rom Miri 17.6 Series

Đề nghị các bạn cho thêm phản hồi, tôi sẽ cập nhật danh sách Rom trên

Bước 2: Thẻ nhớ

Thẻ nhớ gồm nhiều loại từ Class2 đến class 8 phân loại theo tốc độ đọc ghi của thẻ. Nhưng số ghi trên thẻ tại thị trường Việt nam là không đúng cho nên Sandisk Class2 chạy nhanh hơn cả Kíngton Class 6
Nên dùng thẻ đi theo máy - Thẻ rởm rẻ tiền không chạy được
Thẻ nên được Format theo FAT32
Kinh nghiệm : Lấy thẻ Nokia theo máy dùng cũng được - chôm của vợ =D>=D>=D>

Kinh nghiệm của bác Ân :
Update 16/8/2010 :

ĐỘ THẺ CLASS 4 lên CLASS 6 :

Qua thí ngiệm với thẻ SanDisk 8G của tôi :

*Nếu Format Fatt 32 với Allocation unit size = Default allocation size hoặc 4096 bytes thì nó chỉ cho ra Class 4

* Nếu Format Fatt 32 với Allocation unit size = 32 kilobytes thì khi chạy phần mềm test thẻ trên Android sẽ thông báo thẻ của bạn là Class 6

* Android chạy mượt hơn hẳn

Bước 3: Lựa chọn Các phiên bản Android

Các bạn nên tham khảo tại Đây và lựa chọn một bản cho phù hợp - Càng mới càng tốt

Bước 4 : Khởi động Android

Sau khi tải về và giải nén các bạn chép toàn bộ các file trong đó vào thư mục tên là Android nằm trên thẻ nhớ hặc nếu giải nén ra có thư mục Android rồi thì chép luôn vào thẻ.

Nếu các bạn dùng các Rom Dual Boot - khởi động lại Win máy sẽ hỏi khởi động hệ nào ( nhớ chờ màn hình ổn định hãy chọn vì lúc đó máy vẫn đang load Windows)

Nếu các bạn dùng các Rom thường - Dùng File Explored vào thư mục Android bấm vào CLRCAD.exe ( không có biểu hiện gì đâu) sau đó bấm vào HARET.EXE là chạy hoặc có vài ứng dụng cho phép bạn cài trên Win để lựa chọn HDH

Sau từ 3 đến 5 phút là xong =D>=D>=D>

Đối với các bản Rom tích hợp Multi boot Androids (BlueSea v16) - Hỗ trợ nhiều Build trên 1 thẻ nhớ. Đơn giản đổi tên folder Android thành tên gì đó "xxxx" và sửa 1 dòng trong file Starup.txt từ set cmdline "rel_path=Android" thành set cmdline "rel_path=xxxx". Khởi động Win bình thường, vào Start chọn Android Boot và chọn bản Android muốn chạy .

Lưu ý : các Build Android mới ( như của Evo, DesireHd) khởi động lần đầu rất lâu ( đến 15 phút ...tùy thẻ ) trải qua các giai đoạn vằn vện, đen thui ... không nên quá lo lắng
Nếu bị màn hình xanh - Tháo pin ra chạy lại

Bước 5 : Tùy chỉnh Android

Tăng bộ nhớ trong của Android :Vì hệ điều hành Android chạy hoàn toàn trên thẻ nhớ nên phân vùng bộ nhớ trong (internal memory) của Android cũng được tạo ra ngay trên thẻ nhớ. Các phiên bản Android hiện có thường mặc định cho phần vùng này là 256Mb và sau khi khởi động Android lần đầu tiên thì nó có tên là Data.img.
Vì sao ta lại phải tăng phân vùng này? Đơn giản là khi chúng ta cài phần mềm thì với Android mặc định sẽ cài vào bộ nhớ trong (internal memory). Đối với những bạn thích chơi GAME thì với 256Mb cho bộ nhớ trong để cài Game là hơi bị nhỏ. Nhiều Game khi cài vào máy, khởi động chơi thì nó mới tải dữ liệu ở trên mạng xuống và dung lượng là khá lớn (Game đua ô tô đang thịch hành thì cũng gần 100Mb)
Để thay đổi phân vùng đó đơn giản bạn chỉ cần tải data.img theo nhu cầu của bạn chép đè vào là OK (Lưu ý là tải data.img đúng phiên bản Android bạn đang dùng)

Tham khảo và tải data tại ĐÂY

Sao chép danh bạ: .
Importing WM Contacts into Android (thanks to brownman)

1. Mở PIM bacup trên Win chỉ chọn backup Contact
2. Tại "Select backup filename and folder" bỏ chọn "compress backup" and "binary backup" , Next.

3. Chuyển file .pib đó vào máy tính, đổi tên thành .rar sau đó giải nén ta được file .CSC

4. Đổi tên file .CSC thành .CSV
5. Vào tài khoản Gmail của bạn trên máy tính - Contact - Import sau đó chỉ đến file .CSV đó

(Bấm vào Contact ở ngay bên trái (dưới inbox, send ....) sẽ thấy nút Import ở trên bên phải
Nhập xong Contact sẽ tự động đồng bộ với điện thoại nếu bạn khai báo cùng 1 địa chỉ Gmail hoặc vào Setting - Sync all )

Nếu bạn đã có contact trên Outlook - thì Export contact ra và nhập vào Gmail luôn

Kết nối với máy tính : Với bản mattc Leo + Froyo w/Sense RC1.4 đã tích hợp Auto Mount rồi bạn chỉ cần Enable lên là OK , với các bản khác thì phải cài thêm từ Market. Lúc đó máy sẽ nhận là 1 ổ cứng di động - nhớ khi tháo phải Eject cho đúng

Cách khác : Tải ứng dụng Droid Explored từ http://de.codeplex.com/ . Kết nối là xong

Sử dụng HTC Sync 3.0.5422 Released for Desire, Legend, Hero, Wildfire and Aria

Kết nối - Sync ... nhận tốt rồi.

http://pocketnow.com/android/htc-syn...dfire-and-aria

Kết nối DATA - 3G
Vào setting - Wireless &network - Mobile network - Access Point Name - Bấm phím cứng hình lá cờ Window - New APS - vào các thông số sau đây - Vào lá cờ Save - đánh dấu vào APS vừa tạo

VinaPhone:
GPRS: APN: m3-world, User name: mms, Password: mms
Mobifone:
GPRS: APN: m-wap, Username: mms, Password: mms
Viettel:
GPRS: APN: v-internet, Username: (để trống), Password: (để trống)
Vietnamobile:
GPRS: APN: internet, Username: (để trống), Password: (để trống)
EVNTelecom:
Name: EVNTelecomNet (hoặc để cái gì cũng được), APN: e-internet, Username: (để trống), Password: (để trống)
Cài các phần mềm và Game : Dù sao HD2 không phải là Desire nên các bạn cũng không nên cài quá nhiều ứng dụng và Game nặng. Chủ yếu là phải có để vọc chứ muốn dùng các Game >100M thì nên mua Android xịn nhé - Lúc đó thì lại mơ nó Boot được Windows =))=))=))

Các bạn tham khảo tại ĐÂY ĐÂY

BackUp ứng dụng khi nâng cấp Android :

Dùng Astro File Manager : Menu - Tool - App Manager/backup BackUp toàn bộ các ứng dụng đã tải về, đã cài vào máy . Khi cài bản mới chỉ cần Restore lại là xong ( đỡ phải đi chợ)

Khi muôn Restore ( tất nhiên bạn phải có file BackUp đã tạo ra từ trước - Nằm trong thẻ/ khi thay bản Android khác giữ lại folder backups) bạn vào Menu (phím cứng hình lá cờ - Tool - Application Manager/Backup - Chọn Backed Up App - Chọn các app muốn Restore - Bấm Install là OK thôi

Tặng các bạn File Backups các ứng dụng cần thiết ( cho vào thẻ là OK)
http://www.megaupload.com/?d=WUY9FCFQ

Bước 6 : Các lối thường gặp

Lỗi màn hình xanh, màn hình trắng hay chạy mãi và bị lặp tại chỗ % pin : Tháo Pin ra khởi động lại

Lỗi tiếng eo éo : Up đúng Rom và Radio khuyến cáo

Lỗi máy ngất luôn : tắt máy bật lên không lên nữa - 90% do thẻ nhớ không đáp ứng kịp - Thay thẻ khác

Pin hiển thị không đúng: Máy xạc qua đêm chỉ báo 90% - Không sao đâu, boot sang Win vẫn đủ 100%

Lối Fonts tiếng Việt :

Tải fonts ở http://www.megaupload.com/?d=RQ1419SR
dùng Root Exporer http://www.megaupload.com/?d=47HG099G copy và paste vào \system\fonts
Khởi động lại.

Lỗi thêm số 1 hoặc 011 vào trước số gọi đi :Đối với các bản Rom Evo CDMA :

Download file này :http://www.mediafire.com/?0bz22xo522vfx1x
Dùng Root Expore copy và Paste vào /data/data/com.android.phone/shared_prefs
Khởi động lại

Thay Kernel:

Tải Kernel về : thường sẽ có 3 file bcm4329.ko, tun.ko, zImage.
Dùng Root Expored chép đè zImage vào thư mục Android, chép hai file còn lại vào /system/lib/modules
Nếu có thêm file lights.htcleo.so thì chép đè vào /system/lib/hw
Khởi động lại

Bước 7 : Các khái niệm và thủ thuật

Thay đổi bàn phím : Tải và cài đặt bàn phím - Vào Setting/Language&keyboard/ chọn bàn phím đó - Vào một chỗ nhập số liệu ( tin nhắn, seach .... ) bấm giứ - Input Menthod

Cách từ chối cuộc gọi lịch sự : Bấm phím Volume

...

Các ứng dụng phải có trên Android: Update 25/9 : http://www.megaupload.com/?d=RS8MVH5D

Tạm thế đã , mình sẽ Update thường xuyên các mục mới
Mời các bạn vọc

Last edited by a moderator:

maiyeuemnn

Cái game đua xe 100Mb mà bác chủ topic nói đến là game nào thế, cho em xin cái link chơi thử xem có hay không nào?

edmundo2203

Bác Hải đã mở hẳn 1 thread để hướng dẫn anh em rồi à.:D.Hoan nghênh Bác.:-?

vudq

Sao không hướng dẫn thông số cài 3G cho EVNTelecom vậy bác ?? (e-internet)

trinh12345

Bác cho em hỏi chút,
bác đã viết là:
"Blue Sea 12 : Chủ thớt khuyên dùng

Tích hợp Android dual boot
Tính năng nghe, gọi hoạt động tốt - 7 điểm Click here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlarge
Up Rom xong các bạn nên vào Windows, sau đó các bạn HR. Sau khi HR thì các bạn có thể vào Windows hoặc Android tùy ý "
theo em hiểu thì đây là bản ROM của Window mobile, ko dính dáng gì đến android cả, nó chỉ cho phép lúc khởi động thì có lựa chọn boot hoặc wm hoặc android thôi có phải ko ạ?
Sau khi up rom này xong (vẫn chưa có android), vào windows xong, em mún hỏi là tại sao lại phải hard reset lại ạ?
sau khi mình copy android vào thư mục Android trên thẻ nhớ thì mỗi lần khởi động chỉ cần chọn boot android là tự động nó vào luôn android có phải ko ạ? (em thấy cài android đơn giản quá, nên hỏi xem có đúng ko ạ?)
Cảm ơn bác!!!

venusian

Moderator
Bác cho em hỏi chút,
bác đã viết là:
"Blue Sea 12 : Chủ thớt khuyên dùng

Tích hợp Android dual boot
Tính năng nghe, gọi hoạt động tốt - 7 điểm Click here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlarge
Up Rom xong các bạn nên vào Windows, sau đó các bạn HR. Sau khi HR thì các bạn có thể vào Windows hoặc Android tùy ý "
theo em hiểu thì đây là bản ROM của Window mobile, ko dính dáng gì đến android cả, nó chỉ cho phép lúc khởi động thì có lựa chọn boot hoặc wm hoặc android thôi có phải ko ạ?
Sau khi up rom này xong (vẫn chưa có android), vào windows xong, em mún hỏi là tại sao lại phải hard reset lại ạ?
sau khi mình copy android vào thư mục Android trên thẻ nhớ thì mỗi lần khởi động chỉ cần chọn boot android là tự động nó vào luôn android có phải ko ạ? (em thấy cài android đơn giản quá, nên hỏi xem có đúng ko ạ?)
Cảm ơn bác!!!

Chính xác bản Rom "Blue Sea 12" của Bác Caothanhhai là bảo Rom của Winmo và đc tích hợp sẵn chế độ Dual boot. có nghĩa là khi mình khởi động máy mình có thể chọn vào winmo hoặc Android.
Up rom xong phải HR để nó xóa hết các file ảnh của bản Rom cũ và để tránh gây ra lỗi, để máy chạy mượt hơn(mình chỉ hiểu thế)
Đúng rồi chỉ cần copy thư mục Android vào thẻ thì mình chỉ cần khởi động lại máy và chọn boot Android.
Vốn dĩ nó vẫn đơn giản mà bạn :D

caothanhhai

Rom Blue Sea hay bất cứ bản Rom khác nào đều không dính dáng gì đến Android, mà chính Android đó dính chặt với Rom Windows đó ...
Blue Sea v12 chỉ tích hợp thêm ứng dụng Dual boot mà thôi chứ là một Rom Windows thuần túy

Bao giờ UpRom Windows xong cũng khuyên HR để máy chạy tốt hơn, xóa bỏ các file rác sinh ra trong quá trình Up

Đúng là Boot Android quá đơn giản - Bạn cứ dũng cảm lên mà thử

trinh12345

cảm ơn bác Caothanhhai nhiều,
em mún hỏi thêm là: với bản mattc Leo + Froyo w/Sense RC1.4, khi kết nối với vi tính bác bảo là nếu muốn thoát phải eject cho đúng, vậy cách eject là ntn ạ? có giống eject USB bình thường ko ạ?
file Data.img mà copy đè thì copy đè theo đường dẫn nào ạ? mình kết nối HD2 với máy tính rồi dùng vi tính copy đè hả bác?
Việc thay lõi zImage của Android theo như link bác đưa, có phải là lõi đó thích hợp với mọi phiên bản android ko ạ? cứ copy đè vào bất cứ hdh android nào đều dc hết hả bác?
và cuối cùng, em hiện tại đang dùng ROM cook CO5 của bác Quang update hôm 04/08, giờ em định dùng ROM window mobile Blue see 12 ở trên và android mattc Leo + Froyo w/Sense RC1.4 cho con HD2 T mobile của em thì có được ko ạ?

vudq

Tại tớ chưa biết, các bạn bổ sung giùm nhé

Cài 3G cho EVNTelecom: Name: EVNTelecomNet (hoặc để cái gì cũng được), APN: e-internet, Username: (để trống), Password: (để trống). Đã test rất ok.

gunnroseclose

cảm ơn bác Caothanhhai nhiều,
em mún hỏi thêm là: với bản mattc Leo + Froyo w/Sense RC1.4, khi kết nối với vi tính bác bảo là nếu muốn thoát phải eject cho đúng, vậy cách eject là ntn ạ? có giống eject USB bình thường ko ạ?
file Data.img mà copy đè thì copy đè theo đường dẫn nào ạ? mình kết nối HD2 với máy tính rồi dùng vi tính copy đè hả bác?
Việc thay lõi zImage của Android theo như link bác đưa, có phải là lõi đó thích hợp với mọi phiên bản android ko ạ? cứ copy đè vào bất cứ hdh android nào đều dc hết hả bác?
và cuối cùng, em hiện tại đang dùng ROM cook CO5 của bác Quang update hôm 04/08, giờ em định dùng ROM window mobile Blue see 12 ở trên và android mattc Leo + Froyo w/Sense RC1.4 cho con HD2 T mobile của em thì có được ko ạ?

Bác này hỏi nhiều quá, hỏi từ hôm qua đến hôm nay mà vẫn chưa cài android được hả :))
Bác cứ làm đi, đừng sợ. Gặp lỗi gì thì lên đây hỏi anh em sẽ giúp cho chứ cứ ngồi hỏi mãi thế bao h mới cài được :)):))

Tango

Máy em boot Android xong đến màn lockscreeen của Android thì ở góc trên cùng bên trái hiện chữ Preparing SD card được vài giây thì máy bị shutdown luôn. Lỗi gì thế các bác? Thẻ của em theo máy, 8g class 4. Liệu có phải lỗi thẻ không?