• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn diệt Virus trong mạng LAN

Vuacado

Hiện nay Văn phòng nhà đệ có 1 máy chủ + 5 máy tính trạm được kết nối với nhau thông qua mạng LAN (các máy được cắm cáp vào cùng 1 SWITCH 8 port) và có kết nối với Modem. Nhưng do vào net nên các máy hay bị nhiễm vi rút quá!
Đệ muốn lấy 1 con PC khác kết nối vô mạng LAN đó và chỉ để làm nhiệm vụ chặn Virus cho cả hệ thống mạng nhưng không biết cách kết nối và cài đặt thế nào:
- Cách kết nối, cài cắm thế nào?
- Dùng phần mềm diệt virus nào cho máy PC đó?
...
Mong các huynh chỉ giáo giùm đệ!
Đệ xin chân thành cảm ơn!

loveblue

Super V.I.P
Cài PM quét virut cho từng máy và để chế độ update tự động là OK nhất thôi bạn àh !!

Anhtoitb

Kêt nối mạng bạn chưa biết thì làm sao đòi sử lý cho mạng LAN,bạn gọi cho dịch vụ tin học đi,không khéo làm mất số liệu hết bây giờ. Nhiệt tình cộng với sự ngu dốt sẽ thành kẻ phá hoại.

Bạn chú ý câu hỏi của Vuacado nhé: Bạn ấy muốn dùng 1 máy trạm làm trung tâm diệt Virus cho cả mạng LAN và không biết lắp đặt như thế nào để có thể đáp ứng được yêu cầu đó chứ không phải là không biết lắp đặt mạng.
Bạn chưa đọc kỹ câu hỏi nên không biết người ta hỏi gì mà đã vội nói này nọ, khó nghe quá! Các cụ có câu: "Biết thì thưa thớt, không biết thì dựa cột mà nghe" :)):)):)):))

HHN

Well-Known Member
Kêt nối mạng bạn chưa biết thì làm sao đòi sử lý cho mạng LAN,bạn gọi cho dịch vụ tin học đi,không khéo làm mất số liệu hết bây giờ. Nhiệt tình cộng với sự ngu dốt sẽ thành kẻ phá hoại.

Tôi nghĩ bạn không nên có những lời lẽ như vậy, nghe không được hay lắm, ở PV này có nhiều cao thủ lắm bác à :)) về mọi lĩnh vực chứ không phải một lĩnh vực nào đâu. Theo tôi lần sau khi post bài bạn nên có lời lẽ nhã nhặn lịch sự :)

P/S: có lẽ BQT nên có thêm một quân hàm nữa là "PV Khảo Cổ Học" để phòng cho những bác như thế này. bài từ thời nào đến giờ rùi còn lôi lên :))

NgocVNPT

Tôi xin giải đáp cách sử lý tình huống theo yêu cầu của bạn!

- Bạn dựng 1 con PC có 2 card lan trong đó :
+ Card 1 : Cắm vào modem ADSL or SH...
+ Card 2 : Cắm vào cái Switch 8 port của bạn và bật chế độ share lan card
- Con PC này cài đặt 1 phần mềm diệt virus ( Tốt nhất là có bản quyền ) + 1 phần mềm tường lửa như ZoneAlarm hoặc sử dụng bản diệt virus có tích hợp tường lửa.
- Xin đề xuất 1 trong các cách kết hợp sau :
+ Symantec AntiVirus + ZoneAlarm
+ KAV ( Kaspersky Anti-Virus ) + ZoneAlarm
+ KIS ( Kaspersky Internet Security )
- Các PC còn lại cắm vào các cổng còn lại trên Switch

Bây giờ bạn đã có thể yên tâm ngủ ngon từ 70 đến 95% rồi ( Độ mạnh yếu phụ thuộc vào bạn chon phần mềm diệt virus nào và sử dụng tường lửa nào )

* Chú giải mô hình : Làm như trên thì kết nối trực tiếp ra internet chỉ có 1 con PC bạn mới dựng ( tạm gọi là Sever ) trong khi con máy đó được phòng chống toàn diện; Các máy thành viên còn lại đều phải kết nối trực tiếp qua con Sever đó. Với cách trên bạn có thể phòng chống Virus từ Internet thâm nhập hệ thống nhưng nếu trong mạng nội bộ của bạn có Virus thì vẫn lây nhiễm sang nhau... Nếu bạn không hiểu rõ hoặc cần tư vấn kỹ thêm xin PM mình sẽ trả lời bạn!

Chúc bạn thành công!

Chỉnh sửa cuối:

NguyenTu

Super V.I.P
Tôi xin giải đáp cách sử lý tình huống theo yêu cầu của bạn!

- Bạn dựng 1 con PC có 2 card lan trong đó :
+ Card 1 : Cắm vào modem ADSL or SH...
+ Card 2 : Cắm vào cái Switch 8 port của bạn và bật chế độ share lan card
- Con PC này cài đặt 1 phần mềm diệt virus ( Tốt nhất là có bản quyền ) + 1 phần mềm tường lửa như ZoneAlarm hoặc sử dụng bản diệt virus có tích hợp tường lửa.
- Xin đề xuất 1 trong các cách kết hợp sau :
+ Symantec AntiVirus + ZoneAlarm
+ KAV ( Kaspersky Anti-Virus ) + ZoneAlarm
+ KIS ( Kaspersky Internet Security )
- Các PC còn lại cắm vào các cổng còn lại trên Switch

Bây giờ bạn đã có thể yên tâm ngủ ngon từ 70 đến 95% rồi ( Độ mạnh yếu phụ thuộc vào bạn chon phần mềm diệt virus nào và sử dụng tường lửa nào )

* Chú giải mô hình : Làm như trên thì kết nối trực tiếp ra internet chỉ có 1 con PC bạn mới dựng ( tạm gọi là Sever ) trong khi con máy đó được phòng chống toàn diện; Các máy thành viên còn lại đều phải kết nối trực tiếp qua con Sever đó. Với cách trên bạn có thể phòng chống Virus từ Internet thâm nhập hệ thống nhưng nếu trong mạng nội bộ của bạn có Virus thì vẫn lây nhiễm sang nhau... Nếu bạn không hiểu rõ hoặc cần tư vấn kỹ thêm xin PM mình sẽ trả lời bạn!

Chúc bạn thành công!

bài viết này thật sự bổ ích. Tuy nhiên mình có thêm 2 câu hỏi:

1. 1 con PC kiểu như vậy có thể cắm tối đa bao nhiêu card LAN? bởi lẽ có VP dùng đến 2 đường Net của 2 nhà cung cấp khác nhau để làm mạng, nếu share chung được theo phương pháp này thì quá tốt.

2.
..Làm như trên thì kết nối trực tiếp ra internet chỉ có 1 con PC bạn mới dựng... ( tạm gọi là Sever )

Vật cấu hình máy này có cần phải cao quá không bạn?

NgocVNPT

bài viết này thật sự bổ ích. Tuy nhiên mình có thêm 2 câu hỏi:

1. 1 con PC kiểu như vậy có thể cắm tối đa bao nhiêu card LAN? bởi lẽ có VP dùng đến 2 đường Net của 2 nhà cung cấp khác nhau để làm mạng, nếu share chung được theo phương pháp này thì quá tốt.

2.

Vật cấu hình máy này có cần phải cao quá không bạn?

1/ Máy tính có thể cắm tối đa số card mạng nếu bạn có đủ rãnh PCI và theo mình biết thì ngoài 1 card onboard thì main có nhiều rãnh pci nhất cũng đến 4 rãnh là hết vậy tối đa ta tạm gọi là có thể có được 5 card mạng.

2/ Mình chưa thử giải pháp 2 đường vào cùng cung cấp dịch vụ Internet và với vấn đề dùng 2 đường cùng lúc của 2 nhà cung cấp dịch vụ bạn nên dùng thiết bị phần cứng có chức năng cân bằng tải ( Có bán rất nhiều trên thị trường, khoảng hơn 100$ ) sau đó từ thiết bị đó ra mạng lan thì bạn thông qua con server theo mình hướng dẫn ở trên.

3/ Máy tính đó không cần cấu hình quá cao chỉ cần Celeron 2GHZ và ram 512MB trở lên.

4/ Nếu hệ thống mạng của bạn dùng quá nhiều PC thì bạn có lẽ phải dùng sever thực thụ vì lancard của server là lancard gigabit kết hợp với chuẩn hub 3Com mới có thể đảm bảo không nghẽn băng thông.

Chúc vui!

duydaichampion

Chào các bạn mình có vấn đề sau đây xin các bạn cho ý kiên !
Hệ thông của minh gồm 70 may 10 máy bàn và 60 laptop
Dùng cap quang vnpt 30mb và router vigro 2920 của drayteck
Triệu chứng như sau .
Thứ nhất các client trong lan nhận ip hay bị trùng và phải repair ip hay ipconfg /renew và release liên tục xin cấp ip mãi mới được hoắc ức wa restart lại máy mới dc ip và truy cập internet minh không rõ nguyên nhân la do đâu
Thứ hai tr đây viêc cấp ip hơi kho khăn nhưng đã vào dc internet là down hay lươt web rât nhanh nhưng gân đây vào rất chậm , mình thử ping dantri.com qua swich 24 cổng thì time rất cao 20s trở lên nhưng nếu cắm thẳng máy vào router và rút các day lan khác ra ping dantri.com thi time luôn là 1s , như vậy mình nghĩ hệ thông minh đang bi virut lan , thể rồi mình thử ping 192.168.1.1 dia chỉ của router thi thỉnh thoảng tuy từng thởi điểm bị requestime out , nhu vậy chắc chắn hệ thông mình bị virut
Bác nào có cao kiên gì chia sẻ giúp minh nha xin cảm ơn
Yahoo: duydaichampion
0985636289