• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN HẠ DHD ROM 1.7X/1.8X XUỐNG 1.32.405.6

Status
Không mở trả lời sau này.

PhamQuang

Manager
Hiện nay nhiều người sử dụng đang có trên tay những DHD (Desire HD) chạy các ROM Ship 1.7X (ví dụ 1.72.405.3) hoặc 1.8X (ví dụ 1.84.661.1 - các máy mua ở Canada hoặc USA) cho nên việc ROOT, chạy Recovery, S-OFF sẽ gặp khó khăn vì tới thời điểm này vẫn chưa có Tool hỗ trợ các bản ROM trên.
Vân đề này đã được giải quyết bằng cách hạ ROM đang chạy xuống ROM 1.32.405.6 là phiên bản ROM hỗ trợ ROOT, S-OFF, cài Recovery,... rất tốt.
Quá trình tiến hành như sau.

CÁC BƯỚC TIẾN HÀNH

1/ Chuẩn bị:
- Máy DHD đang chạy ROM 1.7X hoặc ROM có thông số cao hơn.
- Trên máy có cài đặt HTC Sync.
- Lưu ý nếu máy của bạn là "Branded Device" đòi hỏi trước đó phải tạo thẻ thành "Gold Card".
Ngắn gọn: các máy nếu trong phần InfoCID không có các CID trong danh sách sau:
Mã:
[B]* HTC__001
    * HTC__032
    * HTC__E11
    * HTC__203
    * HTC__Y13
    * HTC__102
    * HTC__405
    * HTC__304
    * HTC__A07
    * HTC__N34
    * HTC__J15[/B]
Đều phải tạo GoldCard.
Lưu ý: thẻ nhớ trước khi đem tạo "Gold Card" phải format32 trước.

2/ Tải các công cụ:
- Tải bộ tool đưa kèm dưới bài về và giải nén thành thư mục Downgrade rồi để vào đâu đó trên PC
- Tải ROM 1.32.405.6 theo link sau:
[DOWNLOAD]http://hotfile.com/dl/109114370/aa767dc/PD98IMG.zip.html[/DOWNLOAD]
Tải về, giải nén sẽ là file PD98IMG.zip, hãy copy file này vào thẻ nhớ của DHD.
- Trên DHD hãy vào Settings >>> Applications >>> Development >>> rồi đánh dấu vào "USB debugging"
Cho DHD kết nối với PC ở chế độ "Charge Only".

3/ Tiến hành:
Vào thư mục Downgrade trên, chạy cmd.bat (DOC) rồi lần lượt gõ các lệnh sau:

adb push psneuter /data/local/tmp
adb push misc_version /data/local/tmp
adb shell chmod 777 /data/local/tmp/psneuter
adb shell chmod 777 /data/local/tmp/misc_version
adb shell /data/local/tmp/psneuter
adb shell

Nếu sau khi gõ dòng lệnh cuối dấu "#" hiển thị tức là mọi việc tốt đẹp.

Tiếp tục gõ:

/data/local/tmp/misc_version -s 1.31.405.3

Nếu kết quả như hình minh họa sau:

Gõ tiếp lệnh sau dấu "#"

reboot bootloader

Máy DHD sẽ vào Bootloader và tự tiến hành Update ROM mới, bạn cứ đợi chờ quá trình cho xong và tiến hành các bước còn lại.
Sau khi hoàn thiện, sau About bạn sẽ thấy thông số ROM đã là 1.32.405.6 trên máy mình.
Giờ đây bạn có thể tham khảo Topic này:

http://www.pdaviet.net/showthread.p...P-S-OFF-VÀ-CÀI-ĐẶT-RECOVERY-CHO-HTC-DESIRE-HD

Để ROOT, thiết lập S-OFF, cài Recovery,... theo ý muốn.

Bài hướng dẫn tham khảo bài viết của tác giả jkoljo (XDA) và đã qua kiểm nghiệm, thực hiện trên thực tế tốt.

nhatleqb

cho mình hỏi, đến bước reboot bootloader thì mình phải đợi để cho máy tự load file PD98IMG.zip hay mình phải nhấn nút nguồn để chọn chế độ fastboot?

phuongdung1602

Các bác ơi cho em hỏi với!!! máy của em từ đầu chạy tool để Ship S-off nên ko up được Rom ship, em đã nạp lại Hboot theo hướng dẫn bên box của bác ancola66 và chuyển thành ENG S-off nên up cả Rom ship và rom cook, tuy nhiên mỗi lần up một bản Rom ship thì các thiết lập ENG S-off, root, recovery mất hết nên máy lạit rở thành Ship S-off.
Tự dưng hôm qua đang ở bản rom cook 2.3 em lại nổi hứng up Rom ship bản 1.72 nên bây giờ không thể nào root được. Em đã đọc bài này của bác để hạ thành 1.32 nhưng có mấy vấn đề cần hỏi thế này ạ:
- Vì cứ khi up rom ship thì máy của em lại thành Ship S-off (bình thường nếu ko chuyển thành ENG S-off thì ko thể up đc Rom ship) thế bây giờ em dùng cách dowgrate như bác Quang hướng dẫn thì đến công đoạn nó nạp file PD98IMG (cũng là rom ship) thì liệu nó có cho Up ko?

- Thứ 2 là em đã làm các bước như hướng dẫn của bác Quang ở trên và kết quả cũng ra y như hình minh họa rồi, DHD cũng tự động vào fastboot nhưng chỉ thấy như thế mãi, không thấy nạp rom mới. Như vậy phải làm sao ạ?
Mong các bác giúp với ạ, em nghịch Rom quen rồi mà tự dưng bị đứng im ở một bản rom thế này thì em chết mất ạ.X_X:(X_X

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Các bác ơi cho em hỏi với!!! máy của em từ đầu chạy tool để Ship S-off nên ko up được Rom ship, em đã nạp lại Hboot theo hướng dẫn bên box của bác ancola66 và chuyển thành ENG S-off nên up cả Rom ship và rom cook, tuy nhiên mỗi lần up một bản Rom ship thì các thiết lập ENG S-off, root, recovery mất hết nên máy lạit rở thành Ship S-off.
Tự dưng hôm qua đang ở bản rom cook 2.3 em lại nổi hứng up Rom ship bản 1.72 nên bây giờ không thể nào root được. Em đã đọc bài này của bác để hạ thành 1.32 nhưng có mấy vấn đề cần hỏi thế này ạ:
- Vì cứ khi up rom ship thì máy của em lại thành Ship S-off (bình thường nếu ko chuyển thành ENG S-off thì ko thể up đc Rom ship) thế bây giờ em dùng cách dowgrate như bác Quang hướng dẫn thì đến công đoạn nó nạp file PD98IMG (cũng là rom ship) thì liệu nó có cho Up ko?

- Thứ 2 là em đã làm các bước như hướng dẫn của bác Quang ở trên và kết quả cũng ra y như hình minh họa rồi, DHD cũng tự động vào fastboot nhưng chỉ thấy như thế mãi, không thấy nạp rom mới. Như vậy phải làm sao ạ?
Mong các bác giúp với ạ, em nghịch Rom quen rồi mà tự dưng bị đứng im ở một bản rom thế này thì em chết mất ạ.X_X:(X_X

- Bạn xem lại cái thẻ và kiểm tra xem file tải về có chuẩn không vì mạng kém đôi khi file tải không chính xác (điều này đã xảy ra nhiều lần !!!).
- Đến bước cuối cùng, bạn có thể tự đưa máy vào HBOOT bằng cách tắt hẳn máy, vào Boot lại. Khi thấy chữ FASBOOT xuất hiện bạn chọn vào BOOTLOADER rồi nhấn POWER, sẽ xuất hiện HBOOT. Tại chế độ này (HBOOT) máy sẽ kiểm tra file ZIP của bạn và tiến hành Update đấy.
- Về khái niệm SHIP S-OFF và ENG S-OFF AMod Ancola66 đã có bài hướng dẫn tỷ mỷ rồi và có 2 loại Tool khác nhau, 1 Tool cố định và 1 Tool chỉ tạm thời (mất S-OFF khi Up Ship ROM).
Nhìn chung khi đã Root và có S-OFF rồi thì tránh Up Ship ROM, đôi khi Root cũng hơi khó đấy. :D
Mình cũng đã thử Up 1.84 Ship rồi hạ xuống 1.32 (nên mới có bài hướng dẫn trên !!!) rồi root bằng mấy soft, cuối cùng cũng được.

PhamQuang

Manager
Bổ sung thêm:
- Việc hạ xuống 1.32 tương đương như Up ROM mới cho máy, nếu máy bạn đã Update lên ROM cao hơn cho nên tốt nhất bạn hãy tạo thẻ GoldCard (lưu ý dùng thẻ 1-2Gb là tốt nhất).
- Copy ROM zip file 1.32 vào máy.
- Đưa máy vào HBOOT, bất kỳ trường hợp nào cũng có thể Up được ROM đó bạn ạ.

phuongdung1602

Bổ sung thêm:
- Việc hạ xuống 1.32 tương đương như Up ROM mới cho máy, nếu máy bạn đã Update lên ROM cao hơn cho nên tốt nhất bạn hãy tạo thẻ GoldCard (lưu ý dùng thẻ 1-2Gb là tốt nhất).
- Copy ROM zip file 1.32 vào máy.
- Đưa máy vào HBOOT, bất kỳ trường hợp nào cũng có thể Up được ROM đó bạn ạ.
Cảm ơn bác Quang nhiều ạ. Em dùng cách tạo S-off bền bằng tool easy radio 2.1, xong là hết up đc rom ship, mỗi lần muốn up rom ship em lại phải chuyển thành ENG S-off. chắc tại máy em chưa tạo goldcard nên cứ copy file PD98IMG vào thì khi bật Hboot lên, máy kiểm tra file zip rồi báo là ko thể update do incorect Cid. Trước đây khi em chưa up rom 1.72 và dùng rom 1.32 thì vẫn bị trường hợp trên, nhưng nếu chuyển thành ENG S-off thì lại up bình thường.
Em vẫn chưa tạo đc goldcard, có vẻ rất lằng nhằng bác ạ. Nếu bác up cách hướng dẫn tạo goldcard nữa thì hay quá. Em chỉ sợ nếu có tạo đc goldcard mà máy em nó vẫn ko cho up rom ship thì bó tay, chắc ko có cơ hội dùng 2.3 quá, vì máy em cũng ko up đc OTA nốt, vào cập nhật thì cứ báo là máy đã cập nhật rồi, trong khi có bản mới 1.84 rồi mà em ko up đc. Buồn quá ạ.

PhamQuang

Manager
Cảm ơn bác Quang nhiều ạ. Em dùng cách tạo S-off bền bằng tool easy radio 2.1, xong là hết up đc rom ship, mỗi lần muốn up rom ship em lại phải chuyển thành ENG S-off. chắc tại máy em chưa tạo goldcard nên cứ copy file PD98IMG vào thì khi bật Hboot lên, máy kiểm tra file zip rồi báo là ko thể update do incorect Cid. Trước đây khi em chưa up rom 1.72 và dùng rom 1.32 thì vẫn bị trường hợp trên, nhưng nếu chuyển thành ENG S-off thì lại up bình thường.
Em vẫn chưa tạo đc goldcard, có vẻ rất lằng nhằng bác ạ. Nếu bác up cách hướng dẫn tạo goldcard nữa thì hay quá. Em chỉ sợ nếu có tạo đc goldcard mà máy em nó vẫn ko cho up rom ship thì bó tay, chắc ko có cơ hội dùng 2.3 quá, vì máy em cũng ko up đc OTA nốt, vào cập nhật thì cứ báo là máy đã cập nhật rồi, trong khi có bản mới 1.84 rồi mà em ko up đc. Buồn quá ạ.

Hướng dẫn tạo GoldCard cho tất cả HTC chạy Android tại đây:

http://www.pdaviet.net/showthread.p...-Gold-Card-quot-CHO-CÁC-DÒNG-HTC-CHẠY-ANDROID

phuongdung1602

PhamQuang

Manager
bác Quang ơi em đã tạo goldcard và hạ hboot theo cách hướng dẫn, mọi việc diễn ra tốt đẹp rồi nhưng khi vào Hboot máy load file PD98IMG xong thì vẫn báo là Can'nt update, CID is Incorrect!
Bây giờ phải làm sao ạ.
huhuhu....

Vậy là đã rõ !!!
Lý do duy nhất là bước 3 bạn thực hiện bị lỗi. Bạn có thể thực hiện lại từ đầu xem sao. Nếu có thể Up lại ROM 1.72 và tiến hành các bước lại.

Còn 1 lý do có thể nữa là thẻ trục trặc và chưa là Gold Card, có thể bắt đầu bằng cách chọn thẻ khác (1-2Gb thôi) và làm lại.

thuyga

cho mình hỏi là khi up bản rom mới có phần mềm hay có cách nào làm sạch để khi up rom mới không còn dính dáng đến rom cũ cho nó tấc độ tối đa không cả nhà ??8-|

taiphong

chú Quang cho cháu hỏi:
1 tình trạng máy cháu:
ACE PVT SHIP S-ON
Hboot - 0.85.0007
RADIO- 26.03.02.26_M
Software 1.43.1010.2
2. Cháu thử root theo cách của chú ancola nhưng khi cháu chạy PermROOT bằng phần mềm visionaryplus thì ở bước "Temproot Now!" thì máy hiện hình tam giác màu vàng và góc trên bên phải hiện cái vòng xay xoay mãi. Có phải do bản của cháu 1.43 nên không root được không ạ?
3. Cháu thử hạ xuống 1.32 theo cách của chú nhưng không được, sau mỗi lệnh gõ nó đều báo gì đó, và cuối cùng của lẹnh adb shell là dâu $ chứ k phải #
Mong chú giúp cháu. Cháu cám ơn chú

PhamQuang

Manager
chú Quang cho cháu hỏi:
1 tình trạng máy cháu:
ACE PVT SHIP S-ON
Hboot - 0.85.0007
RADIO- 26.03.02.26_M
Software 1.43.1010.2
2. Cháu thử root theo cách của chú ancola nhưng khi cháu chạy PermROOT bằng phần mềm visionaryplus thì ở bước "Temproot Now!" thì máy hiện hình tam giác màu vàng và góc trên bên phải hiện cái vòng xay xoay mãi. Có phải do bản của cháu 1.43 nên không root được không ạ?
3. Cháu thử hạ xuống 1.32 theo cách của chú nhưng không được, sau mỗi lệnh gõ nó đều báo gì đó, và cuối cùng của lẹnh adb shell là dâu $ chứ k phải #
Mong chú giúp cháu. Cháu cám ơn chú

Chắc chắn là máy cháu không thể áp dụng cách ROOT như AM Ancola66 hướng dẫn rồi.
Cháu thử HR lại máy, và sử dụng cách hạ ROM 1.32 như chú hướng dẫn lại xem sao.

taiphong

CHú Quang cho cháu hỏi cháu đã làm được hết các bước đến bước gõ reboot bootloader rồi, máy có hiện lên màn hình trắng nhưng không tự boot như chú nói, cháu thử chọn mục FASTBOOT thì nó load và báo No image , theo cháu hiểu là không tìm thấy file PD98IMG.zip đúng không ạ? cháu đã down và để thư mục gốc của thẻ nhớ rồi, cháu tưởng do lỗi file down nên cháu down lại và làm lại vẫn không được. Chú xem giúp cháu nhé
Cháu cám ơn chú

taiphong

Thưa chú, cháu không biết infoCID của máy cháu ntn, cháu chỉ biết hình như là ở Hàn Quốc thì phải chú ạ, ở vỏ nó có logo chữ như chữ xích ma trong toán học (gần như chữ o bị khuyết ở phía trên tay phải ý ạ, khi khởi động nó cũng lên logo chữ này, ở vỏ hộp có chữ này và chữ lleh như kiểu olleh ý ạ). Vì thế cháu đã tạo goldcard cho thẻ nhớ. cháu làm mãi không thể hạ xuống chú ạ. Thử theo cách chú là dùng lệnh bootloader để tự chạy thì nó không chạy, cháu thử cách khác là không gõ lệnh bootloader mà gõ
cd /data/local/tmp
- Rùi gõ tiếp:
./misc_version -s 1.31.405.3
sau đấy tắt cửa sổ cmd và đưa máy vào Hboot thủ công bằng cách restart máy và giữ nút volume down và nút nguồn rồi cháu chọn fastboot sau đó cháu chạy file này "# RUU_Ace_HTC_WWE_1.32.405.6_Radio_12.28b.60.140e_26 .03.02.26_M_release_155891_signed" và máy có chạy qua vài bước nữa, nhưng cuối cùng bị lỗi, trên máy tính báo lỗi 130 như hình

rồi cháu ấn exit thì máy lại khởi động lại và phầm mềm trong máy còn nguyên chú ạ.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 58 minutes:

cháu làm đựoc rồi chú ạ

Chỉnh sửa cuối:

phuongdung1602

Cam on chu Quang nhieu, chau da ha dc ve ROM 1.32.707.1 roi a:)):)):)). (Xin loi vi may tinh ko hieu sao bi hong bo go tieng Viet a).

mec0153

Bác Quang ơi em cũng bị trường hợp như taiphong. Cũng đã tạo Goldcard, Đến bước cuối không tự boot mà phải chọn, nhưng toàn báo lỗi No image or wrong image... Xử lý tiếp theo như nào ạ? Em đã thử đi thử lại nhiều lần nhưng vẫn không được (1.84.707.2)

Mong được bác giúp đỡ. Em cám ơn nhiều!

taiphong

bạn thử 4mat thẻ ở FAT32 (lấy thẻ 1 - 2Gb) rồi tạo GCard xong làm theo cách chú Q xem được k? nếu k được thì làm theo cách sau
Tạo Gcard xong bạn search tên file này RUU_Ace_HTC_WWE_1.32.405.6_Radio_12.28b.60.140e_26.03.02.26_M_release_155891_signed.exe
1. kết nối DHD với máy tính nhớ chọn USB debugging và charge only
2. đưa máy DHD về Hboot chọn fastboot
3. Chạy file vừa down về (trên PC) và cài thôi, giờ thì nhớ là k rút cap là được. Mình đã hạ thành công, có lưu ý là việc tạo Godcard là rất quan trọng, k có sẽ k về được, có nhiều cách tạo goldcard như tạo bằng phần mềm hoặc tạo bằng cách thủ công.
Chúc bạn thành công

Chỉnh sửa cuối:
Status
Không mở trả lời sau này.